Port กองทุนวรรณหุ้นคุณค่าปันผล จริงหรือ?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Port กองทุนวรรณหุ้นคุณค่าปันผล จริงหรือ?

โพสต์ที่ 1

ผมดู fund fact sheet update ล่าสุด วันที่ 26/08/05  10 อันดับแรกที่ลงทุน
ดูแล้วเหมือนจะเป็นหุ้นปันผล หุ้นdefendsive มากกว่าที่จะเป็นหุ้นคุณค่านะครับ แถมมี หุ้นเจ้าสัวด้วย  (หรือว่าอันดับที่เหลือเป็นหุ้นคุณค่าทั้งหมด  :D )
1. PTT
2. PTTEP
3. TOP
4. SCC
5. CPF
6. RCL
7. CP 7-11
8  RPC
9. TCP
10 EGCOMP
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

นิยามของหุ้นคุณค่าคืออะไรครับ?
:roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้าเค้าได้มาในราคาต่ำๆ ก็คุณค่านะ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 4

จะซื้อ RMF หรือครับ บริษัทวรรณ เนี้ยผมสมัครผ่าน net ไปเป็น เดือนแล้ว ไม่เห็นตอบรับกับมาเลย เซ็ง จะซื้อสักหน่อย ตอนหุ้นตกเมื่อตอนกลางปี เซ็งเลย

ไว้ใกล้ปลายปีแล้ว ผมจะซื้อเหมือนกัน แต่คงเปลี่ยนเลือกบริษัท ใหม่ครับ ที่บริการดีๆหน่อย ตอนนี้ยังไม่ได้เลือก มีที่ไหนแนะนำมั้ยครับ เห็นพี่ ck เคยแนะนำ กสิกร mfc และ tisco ไว้ไม่รู้เป็นไงบ้าง
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

jaychou เขียน:ถ้าเค้าได้มาในราคาต่ำๆ ก็คุณค่านะ
คงไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาที่ซื้อมานะครับ

เพราะถ้าซื้อมาถูกมากๆ  แต่ราคาตลาดปัจจุบันเกินมูลค่า  ก็คงไม่ถือว่าเป็ฯหุ้นคุณค่าแล้วจริงไหมครับ  

เช่น  ถ้า WG มีราคาตลาดที่ 100 บาท  WG ก็คงไม่ใช่หุ้นคุณค่าแล้วมั๊งครับ

ยิ่งบริษัทที่กองทุนถือส่วนใหญ่ก็มีสภาพคล่องสูง  ถ้าอยากขายก็คงขายได้หมด
jaychou

โพสต์ที่ 6

พี่ฉัตรชัยพูดถูกครับ คงเป็นกองทุนหุ้นเกินคุณค่าไปแล้ว  :mrgreen:

ว่าแต่ทำไมไม่มีทีมงานวรรณมาเลยนะ เคยเมล์เชิญไปแล้ว

ท่านใดรู้จักคนที่วรรณ ชวนมาตอบกระทู้หน่อยสิครับ
Invisible hand
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 7

1. PTT
2. PTTEP
3. TOP
4. SCC
5. CPF
6. RCL
7. CP 7-11
8  RPC
9. TCP
10 EGCOMP

ก็หุ้นทุกตัวตอนนี้ราคายังต่ำกว่าเป้าหมายของ broker ส่วนใหญ่อยู่มั้งครับ  ก็เลยเป็นหุ้นคุณค่า   ขืนลงทุนในหุ้นทีไม่มี broker ทำ research  จะทราบได้ไงว่ามันเป็นหุ้นคุณค่า   ขืนลงทุนในหุ้นเล็กๆ  ที่คิดว่ามีคุณค่าเกิดพลาดขึ้นมาโดนเจ้านายกับผู้ถือหน่วยด่าแน่เลยครับ : )
opal

โพสต์ที่ 8

port ของเขาอาจจะดีกว่า portที่ทุกท่านมีอยู่ก็ได้นะครับ :roll:
yoyo_3112

โพสต์ที่ 9

ไว้ใกล้ปลายปีแล้ว ผมจะซื้อเหมือนกัน แต่คงเปลี่ยนเลือกบริษัท ใหม่ครับ ที่บริการดีๆหน่อย ตอนนี้ยังไม่ได้เลือก มีที่ไหนแนะนำมั้ยครับ เห็นพี่ ck เคยแนะนำ กสิกร mfc และ tisco ไว้ไม่รู้เป็นไงบ้าง
ผมเลือกกสิกรครับ เท่าที่ดูๆก็เอาชนะตลาดได้ดี แค่ไปที่แบงค์แป๊บเดียวครับ (ใช้บริการมา 2 สาขา, บรรทัดทอง กะ แถวๆ 4 season) ปีนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อ เพราะ broker เชียร์ว่า Q3 น่าจะร่วง แต่เฮ้อ... ว่าจะซื้ออีกทีก็ปลายปีเหมือนกัน  :wink:
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ผมดู fund fact sheet update ล่าสุด วันที่ 26/08/05  10 อันดับแรกที่ลงทุน
ดูแล้วเหมือนจะเป็นหุ้นปันผล หุ้นdefendsive มากกว่าที่จะเป็นหุ้นคุณค่านะครับ แถมมี หุ้นเจ้าสัวด้วย  (หรือว่าอันดับที่เหลือเป็นหุ้นคุณค่าทั้งหมด   )
1. PTT
2. PTTEP
3. TOP
4. SCC
5. CPF
6. RCL
7. CP 7-11
8  RPC
9. TCP
10 EGCOMP
เค้าถือหุ้นที่มีสภาพคล่องไว้ส่วนนึงเผื่อลูกค้าขายหน่วยหนะครับ

เพราะพวกคุณค่าบางตัวขาดสภาพคล่อง
ขายมากๆจะไม่ได้ราคา

แล้วก็ระยะเวลาที่ขายจะได้เงินคืนในวันที่  t+4 ครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 11

พอร์ตการลงทุน ณ วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2549

รายชื่อหุ้น 10 อันดับแรกที่มีการลงทุนสูงสุด
1. บมจ.ปตท. 14.94%
2. บมจ.ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม 9.35%
3. บมจ.ปูนซิเมนต์ไทย 9.20%
4. บมจ.ไทยออยส์ 4.26%
5. บมจ.ฮานา ไมโครอิเล็คโทรนิคส์ 3.31%
6. บมจ.เอส เอ็น ซี ฟอร์เมอร์ 2.63%
7. บมจ.ปตท. เคมีคอล 2.61%
8. บมจ.ผลิตไฟฟ้า 2.52%
9. บมจ.ไทยพลาสติกและเคมีภัณฑ์ 2.49%
10. บมจ.จัดการและพัฒนาทรัพยากรนำภาคตะวันออก 2.47%
ดูแล้วเหมือนจะเป็นหุ้นปันผล หุ้นdefendsive มากกว่าที่จะเป็นหุ้นคุณค่านะครับ แถมมี หุ้นเจ้าสัวด้วย  (หรือว่าอันดับที่เหลือเป็นหุ้นคุณค่าทั้งหมด   )
1. PTT
2. PTTEP
3. TOP
4. SCC
5. CPF
6. RCL
7. CP 7-11
8  RPC
9. TCP
10 EGCOMP
เทียบกันดู เวลาเปลี่ยน พอร์ทก็เปลี่ยน
โพสต์โพสต์