TFUND1 ประกาศผลประกอบการแล้วครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

TFUND1 ประกาศผลประกอบการแล้วครับ

โพสต์ที่ 1

ลองคำนวณคร่าวๆ ได้อย่างนี้ครับ
ถ้าผิดถูกอย่างไร รบกวนบอกด้วยนะครับ

กำไร 27,504,000 บาท
มี หน่วยลงทุนทั้งหมด 175,000,000 หน่วย
ดังนั้นถ้าปันผล 90 % ก็ได้
0.141 บาทต่อหน่วย
ประเมินว่าลูกค้าไม่เพิ่มขึ้นหรือลดลงตลอดปี
ลอง คูณ 4 เล่นๆ ก็
ผลตอบแทนอย่างน้อย 0.566 บาทต่อปี หรือ อย่างน้อย 5.66 % ต่อปี

เป็นการลงทุนที่ดีไหมครับในสายตาทุกๆคน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เอามาคิดต่อครับ
ดังนั้น ticon จะได้รับรายได้เพิ่มขึ้นจาก
ค่าธรรมเนียมผู้ดูแลอสังหาริมทรัพย์ 6,511,000 บาท
บวกกับปันผล จำได้คร่าวๆว่า ticon ถืออยู่ 1/3 ของกองทุน ดังนั้นได้ = 27,504,000/3 = 9,168,000 บาท

รวมแล้ว ticon จะได้รับรายได้เพิ่มจาก กองทุนอีก quarter ละ 0.032

เยอะเหมือนกันนะเนี่ย
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
BKP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผลการดำเนินงานนี้ นับจากวันที่ 18 เม ย ถึง 30 มิ ย แค่ 73 วันเท่านั้น ยังไม่เต็มไตรมาส ถ้าเทียบให้เต็มปี กำไรต่อหุ้นน่าจะเป็น 7.8% และปันผลที่ 90% ที่ 7.0% ตามที่เค้าเคยโมษนาไว้
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 4

อย่าลืมหักภาษี ณ ที่จ่าย 10 % ด้วยครับ
ถึงไม่ได้ถือก็ดีใจด้วยครับ  :cheers: มีกองทุนดีๆเข้ามาคนจะได้สนใจการลงทุนแบบนี้มากขึ้น  :B
I do not sleep. I dream.
jaychou

โพสต์ที่ 5

ขอย้ายมา ห้อง Alter นะคับ ผมว่าเรามีผู้อ่านที่สนใจเรื่องกองทุนเยอะทีเดียว
iscssn

โพสต์ที่ 6

ไม่ต้องเสียภาษี 10% ไม่ใช่เหรอครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ไม่เสียครับ ข้อดีอีกข้อของ prop fund
Impossible is Nothing
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

เอ๋? ผมจำได้ว่านักลงทุนทั่วไปเสีย ณ ที่จ่าย 10% แล้วไม่ต้องนำรายได้มาคำนวณฐานภาษีปลายปี แต่ถ้าเป็นบริษัทจดทะเบียนที่ขายอสังหาให้กองทุน ไม่ต้องเสียเลย กี่ปีก็ไม่ทราบเหมือนกัน

เดี๋ยวรอเช็คเงินปันผลก็รู้ครับ ถ้าไม่เสียเลยก็ดีดิ  :B  :B  :B
I do not sleep. I dream.
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ticon ไม่เสียภาษีส่วนปันผลที่ได้มาครับ
Impossible is Nothing
ล็อคหัวข้อ