การซื้อ-ขายที่ดิน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 1

จำเป็นต้องใช้บริการ นายหน้า อ๊ะป่าว
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ทราบ ไม่จำเป็นครับ ถ้าเราสามารถหา-ติดต่อผู้ซื้อได้โดยตรง ประหยัดค่านายหน้า ซึ่งส่วนใหญ่คิดค่านายหน้า 3% ครับ (โดยมากผู้ขายออก แต่ก็แล้วแต่จะตกลง-ต่อรองระหว่างผู้ซื้อ-ขายครับ)
mustang

โพสต์ที่ 3

ไม่จำเป็นครับ เฮีย ถ้ามีเวลามากพอ บวกไม่รีบนะครับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

บางครั้งก็จำเป็นครับ
โดยเฉพาะเวลาเราเป็นฝ่ายขาย
harry

โพสต์ที่ 5

ไม่จำเป็นครับ แต่นายหน้า ก็จะเป็นคนช่วยหาคนซื้อให้งัยครับ

ถ้าเค้าหาให้เราได้ ก็ต้องจ่ายส่วนแบ่งให้

แต่ก็มีเยอะที่นายหน้า เรียกส่วนแบ่งมากเกิน ทำให้ราคาขึ้นสูงไป สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อขายกัน ทั้งคนขาย ทั้งนายหน้า แห้วเงินกันหมด โลภดีนัก สม.. 555
Expecto Patronum!!!!!!
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

แล้วถ้าคนซื้อโทรมาหาคนขายเอง แล้วตกลงราคากันเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ไปโอนกัน แต่มีคนนึงบอกว่าเขาเป็นคนบอกให้คนซื้อมาซื้อ
โดยที่ผมไม่รู้จักเขาเลย แต่เขารู้จักคนซื้อ ผมต้องให้ค่านายหน้ามั๊ยครับ
ผมมองว่าเขาไม่ได้ทำอะไรให้ผมเลยทำไมผมต้องให้ด้วย
jaychou

โพสต์ที่ 7

........รอพี่ร๊อกริเวอร์อาร์มเข้ามาตอบ
harry

โพสต์ที่ 8

แล้วถ้าคนซื้อโทรมาหาคนขายเอง แล้วตกลงราคากันเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ไปโอนกัน แต่มีคนนึงบอกว่าเขาเป็นคนบอกให้คนซื้อมาซื้อ
โดยที่ผมไม่รู้จักเขาเลย แต่เขารู้จักคนซื้อ ผมต้องให้ค่านายหน้ามั๊ยครับ
ผมมองว่าเขาไม่ได้ทำอะไรให้ผมเลยทำไมผมต้องให้ด้วย

จริงๆไม่ควรให้นะครับ เพราะไม่ได้บอกแต่แรก ว่าจะขอนายหน้า

แต่ถ้ามีน้ำใจจะแบ่งให้สักหน่อยก็ได้ แล้วแต่ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

โดยปกติการขายผ่านนายหน้าจะสะดวกกว่าการติดป้ายขายเอง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่มีความจำเป็นแต่ประการใด

การลงโฆษณาเล็กๆ ในนสพ.ก็สามารถทำได้

นายหน้าที่เรียกค่านายหน้าสูงกว่า 3% หรือมีข้อผูกมัดว่าในระหว่างที่
เขาประกาศขาย ไม่ว่าเราจะขายให้ใครต้องจ่ายคอมฯให้เขา อย่าไปรับปาก
(มีให้เห็นบ่อยๆ)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

jaychou เขียน:........รอพี่ร๊อกริเวอร์อาร์มเข้ามาตอบ
พี่ร๊อก เคยขายที่ดินเปล่าจัดสรร หลายร้อยไร่เล๊ย

ผมลืมบอกไป เราเป็นฝ่ายต้องการซื้อครับ

ผมเริ่มต้นหาที่ดินในทำเลที่ต้องการ
พอได้เป้าหมายที่ต้องการ ก็ไปหอทะเบียนที่ดิน
หาจับเส้นจับสายซักกะหน่อย เอาระวางที่ดินมาบอกเป้า
เสร็จแล้วก็ให้เขาค้นชื่อที่อยู่ ของเจ้าของที่ดิน
พอได้แล้ว ก็เดินแบบคูโบต้า เข้าไปบอกว่า...
คิดจะขายที่ดินไหมครับ ได้คำตอบแล้ว
ถามต่ออยากได้ราคาเท่าไหร่
คนขายบอกว่าอยากได้้สูงๆ
พอเราเสนอขอซื้อ ให้ราคาสูงกว่าราคาประเมิน20เท่า

เจ้าของที่ดิน บอกอยากได้สูงกว่านี้อีก

เจออย่างนี ้มีคำแนะนำไหมครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

ต้องเริ่มเกมต่อรองราคาครับ

เช็คก่อนว่า เจ้าของมีโอกาสร้อนเงินหรือไม่ มีจุดอ่อนอะไรพิเศษหรือไม่
ต้องการขายจริงๆ หรือแค่โยนหินถามทาง สามารถถือต่อได้เป็นสิบปี

ถ้าเป็นกรณีนี้ ใช้นายหน้าอาจจะดีกว่าครับ เพราะเขาจะชำนาญเกม
การต่อรองกว่าเรา
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:ต้องเริ่มเกมต่อรองราคาครับ

เช็คก่อนว่า เจ้าของมีโอกาสร้อนเงินหรือไม่ มีจุดอ่อนอะไรพิเศษหรือไม่
ต้องการขายจริงๆ หรือแค่โยนหินถามทาง สามารถถือต่อได้เป็นสิบปี

ถ้าเป็นกรณีนี้ ใช้นายหน้าอาจจะดีกว่าครับ เพราะเขาจะชำนาญเกม
การต่อรองกว่าเรา
นายหน้าแทบจะเดินชนกันเลยคุณCK
ไปไล่ล่าที่ดิน ติดรั้วมหาลัยขอนแก่น
เพราะถนนมันผ่านกว้าง20เมตร
ตัดจากถนนมิตรภาพ(สระบุรี-หนองคาย)
ไปชนถนนมะลิวัลย์(ขอนแก่น-เพชรบูรณ์)
อพาร์ทเมนต์ เกรสเฮ้าท์ หอพัก แมนชั่น คอนโด ฯ
แย่งที่ดินที่มีอยู่จำกัด
ผมว่าซื้อหุ้นง่ายกว่า ซื้อที่ดินครับคุณCK
พอตกลงจะขาย พอถึงเวลาวางมัดจำขึ้นราคาอีก
ข้ออ้างสารพัด เมียไม่ยอม พ่อขอให้ขายราคานั่น
แม่อยากขอแบ่งเงินไปทำบุญ ว่าจะเก็บเงินเยอะๆไว้ให้ลูก
หลายวันที่เสียเวลา บทเรียนกับเวลาที่สูญเปล่า
ล็อคหัวข้อ