ถามตรงๆเลยครับ เรื่องอยากเป็นอาเสี่ยห้องเช่า

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามตรงๆเลยครับ เรื่องอยากเป็นอาเสี่ยห้องเช่า

โพสต์ที่ 1

(ขอโทษล่วงหน้าหากพิมพ์ยาวไปหน่อยนะครับ)

ตอนนี้ผมมีห้องเช่าของตัวเองอยู่ ซึ่งผมว่าเป็นธุรกิจที่รายได้โอเคมากครับ แถมเราไม่จำเป็นต้องเอาตัวไปผูกติดกับมันตลอดเวลา มีเวลาทำอย่างอื่นมากขึ้น ชักติดใจครับ เลยอยากจะมีห้องเช่าเป็นของตัวเองเพิ่มขึ้น แต่ไม่อยากสร้างเองแล้วครับ อยากไปซื้อกิจการของคนอื่นที่ทำเลดีๆ แล้วเจ้าของอยากจะขาย (ด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่) เผื่อจะให้มันเป็นห่านทองคำที่ให้อิสรภาพทางการเงินแก่ผมบ้าง

อ่านหนังสือมาก็หลายเล่มนะครับ บางเล่มก็บอกให้กู้แบงค์ในอัตราที่เมื่อรวมดอกเบี้ย ภาษี ค่าใช้จ่ายดำเนินการทั้งหมดแล้ว ค่าเช่าที่เก็บจากผู้เช่ายังเหลือเลี้ยงเราได้ คือให้คนเช่าจ่ายหนี้แบงค์ให้เราว่างั้น คาดว่าหลายๆคนคงเคยได้ยินแนวคิดแบบนี้ ซึ่งผมก็สนใจมากครับ อยากจะเอาไปใช้บ้าง แต่ก่อน ขอเอามาถามผู้เชี่ยวชาญในนี้เสียก่อนดีกว่าว่า...

1. เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับกับแนวคิดนี้ในประเทศไทย
2. ผมเคยคำนวณคร่าวๆ เป็นโจทย์ตุ๊กตา ว่าจะซื้อห้องเช่าที่ราคา 10,000,000 บาท โดยออกเอง 2,000,000 กู้ 8 ล้าน ดอกเบี้ย 9% ได้รายได้จากค่าเช่าประมาณ 100,000 บาทต่อเดือน สรุปคือ
ค่าเช่า 100,000 บาท
ดอกเบี้ย 60,000 บาทต่อเดือน
เหลือราวๆ 40,000 บาท เพื่อจ่ายคืนเงินต้นบางส่วน บวกภาษีและค่าดำเนินการอีกเล็กน้อย
คิดไปคิดมาก็น่าจะได้รายได้หักกลบลบหนี้ประมาณ 10,000 บาท พอครบกำหนดกู้ก็เอาตึกไปรีไฟแนนซ์เสีย แถมน่าจะได้ผลประโยชน์จากค่าเสื่อมราคาของตึกอีกด้วย
3. อีกข้อหนึ่งคือเรื่องขาดทุนทางบัญชีครับ รู้มาว่าหากหักลบค่าเสื่อมแล้วเราขาดทุนทางบัญชีจะทำให้เราไม่ต้องจ่ายภาษีเงินได้นี่จริงหรือเปล่าครับ แล้วใช้สิทธินี้ได้นานกี่ปีครับ บางคนบอกว่าสรรพากรรับรู้ขาดทุนแค่ 2 ปีเท่านั้น มากกว่านี้ไม่ได้นี่จริงรึเปล่าครับ
ไม่รู้ว่าผมคาดการณ์ครอบคลุมหรือยังครับ หรือว่ามองข้ามจุดใดไปบ้างหรือปล่าวครับ ขอรบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

ผมอยากต่อยอดธุรกิจนี้มากครับ อยากมีห้องเช่าอีกหลายๆตึก แล้วทำเป็นบริษัทเล็กๆจัดการไปเลย หากท่านใดทำธุรกิจนี้อยู่ แล้วอยากแชร์ความรู้ แชร์ประสบการณ์ หรือให้คำแนะนำใดๆก็จะเป็นพระคุณมากๆครับ ขอบคุณมากๆครับผม
jaychou

โพสต์ที่ 2

:man:....เข้ามาดู
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ถ้ามีประสบการณ์แล้ว ลองไปหาข้อมูลจากพวกบริษัทนายหน้า หรือตามแบงค์ที่ขายทอดตลาดครับ

น่าจะมีให้เลือกเยอะเลย
Expecto Patronum!!!!!!
ztep

โพสต์ที่ 4

:P ลองเข้าไปดูเว็บนี้แล้วยังครับ www.richdadthai.com :lol:
ล็อคหัวข้อ