คิดยังไงกับการถือทองคำในช่วง ไม่เกิน 5 ปีต่อจากนี้ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

คิดยังไงกับการถือทองคำในช่วง ไม่เกิน 5 ปีต่อจากนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

มองเฉพาะตลาดทองคำในประเทศไทยนะครับ ผมกำลังสนใจมากครับ แต่ความรู้เกี่ยวกับทองคำน้อยมาก ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าถ้าบาทเทียบกับดอลลาร์อ่อน ราคาทองคำก็จะขึ้นตามด้วยใช่มั๊ยครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเกิดวิกฤตดอลลาร์ขึ้นมา ราคาทองคำจะเป็นยังไงครับ จะยัง quote ราคาเป็นดอลลาร์หรือไม่

ผมมองว่าตราบใดที่ดอลลาร์ไม่เจ๊ง ยังไงคิดแบบ relative กันแล้วค่าเงินเราต่อดอลลาร์คงไม่แข็งไปกว่านี้มาก ...
It's earnings that count
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลองดูที่นี่ไหมครับ

http://www.goldtraders.or.th/webboard/index.php

มีคนแนะนำผมมาอีกที :wink:
I do not sleep. I dream.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่าการซื้อทองคำเป็นการเก็งกำไรครับไม่ใช่การลงทุน

หลายวันก่อน เห็นพ่อค้าเพชรรายใหญ่ออกมาเชียร์ให้คนไทยซื้อเพชรเพื่อการลงทุน โดยบอกอัตราการเพิ่มขึ้นของราคาเพชรในช่วง 2 - 3 ปีที่ผ่าน

อ่านแล้วก็เศร้าใจจัง ตั้งใจออกข่าวขายสินค้ากันแบบแปลกๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมก็สนใจอยู่ แต่ก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง

โพสต์ที่ 5

ผมมองว่าการซื้อทองคำเป็นการเก็งกำไรครับไม่ใช่การลงทุน
แล้ว คุณ chatchai แยก การลงทุน ออกจาก การเก็งกำไร ด้วยปัจจัยไหนครับ? ผมมองว่ามันก็ปนๆอยู่ด้วยกัน เพียงแต่ว่าการลงทุนมีการใช้เหตุผลในการตัดสินใจอย่างพอเพียงมาด้วย

อย่าง ทองคำ ผมก็เห็นว่าเป็นการลงทุนนะ เพราะราคาทองคำ โดยเฉลี่ยก็ขึ้นมาเรื่อยๆ แต่ถ้ามีคนบ้าไป trade ทองกันวันละหลายๆรอบก็คงเป็นการเก็งกำไรแล้วละ

เคยได้ยินว่ากำไรจาก ทองคำ เฉลี่ยย้อนหลัง ดีกว่า SET Index ซะอีกนะครับ

ช่วงนี้เห็นใครใส่ทอง ผมไม่คิดว่าเค้าอวดร่ำอวดรวยแล้วละ แต่เป็นคนฉลาดรู้จักเก็บสินทรัพย์ไว้นอกธนาคาร :P
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

ผมแยกการลงทุนกับการเก็งกำไรจากผลตอบแทนที่ได้รับครับ

ถ้าเป็นการลงทุน ผลตอบแทนจะมาจากตัวสินทรัพย์นั้น เป็นกระแสเงินสดจากสินทรัพย์ เช่น ซื้อหุ้นแล้วได้รับเงินปันผล ซื้อที่ดินหรืออาคารเพื่อให้เช่าหรือเซ้ง

แต่ถ้าเป็นการเก็งกำไร คือ การซื้อเพื่อหวังว่าราคาในอนาคตจะสูงขึ้นอย่างเดียว ตลอดระยะเวลาในการถือไม่มีกระแสเงินสดจากสินทรัพย์เลย เช่น ซื้อทองคำ โดยหวังว่าอนาคตราคาจะสูงขึ้น ผมก็ไม่รู้ว่าจะวิเคราะห์ราคาพื้นฐานจากอะไร รู้ได้อย่างไรว่าราคาตลาดต่ำกว่าราคาพื้นฐาน มี Margin of Safety เพียงพอไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

Viewtiful Investor เขียน: เคยได้ยินว่ากำไรจาก ทองคำ เฉลี่ยย้อนหลัง ดีกว่า SET Index ซะอีกนะครับ
เอาข้อมูลนี้มาจากไหนหรือครับน้อง

เอาไปดูซะ

รูปภาพ

ระยะยาวทองคำเกือบๆ แพ้เงินเฟ้อ

หลักทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนในระยะยาวโดยเฉลี่ยสูงกว่าหุ้นทุนนั้นยังไม่มี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 8

:o นับถือเลยครับ ไปหามาจากไหนเนี่ย???

ว่าแต่ผมหมายถึง Thai SET Index นา เล่นกราฟ 200 ปีย้อนหลังแบบนี้ตลาด USA หรือเปล่าครับ

ผมจำได้ว่าคุณ สุวรรณ วลัยเสถียร เล่าว่า ในช่วง 10 หรือ 20 ปีที่ผ่านมาเนี่ยแหละ ทองคำขึ้นมา 20 เท่า แต่หุ้นไทยขึ้นมาไม่ถึง 10 เท่า ผมก็จำได้ว่าตอนเด็กๆ ทองคำก็ไม่ถึง 5000/บาท นะ แต่ SET Index ตอนนั้น 1000++
Blueblood

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับ :)
tom

โพสต์ที่ 10

เขาให้ซื้อทองคำแท่งนิครับ
เมื่อวานบาทละ 8300 บาท
ทองแท่งเล็กสุดก็ 5 บาท
ลงทุนครั้งละ 41500 บาทนี่มันหนักหนาสาหัสกับผมมากเลยนะครับ
ผมว่ามันเหมาะกับคนกระเป๋าหนักมากกว่า
อีกอย่างซื้อขายราคาต่างกัน 100 บาทต่อทอง 1 บาท (8300 บาท)
ผมว่ามันแพงไป
หุ้นยัง 53.5 บาทต่อหุ้น 20000 บาทเลยครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 11

อืม ... แล้วเวลาซื้อขายทองคำแท่งนี่เราเสียค่าคอมมิสชั่นหรือปล่าวครับ
indexthai

โพสต์ที่ 12

ราคาน้ำมัน
ราคาถ่านหิน
ราคาทองคำ
ราคาเงิน
ราคาแพลตินั่ม
ราคาทองแดง
ราคาสังกะสี
ราคายางพารา
ราคาข้าวโพด
ราคาข้าว
ราคามัน

.....อนาคต.. ราคามีแนวโน้มลดลง

:roll:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
Blueblood

โพสต์ที่ 13

indexthai เขียน:ราคาน้ำมัน
ราคาถ่านหิน
ราคาทองคำ
ราคาแพลตินั่ม
ราคาทองแดง
ราคาสังกะสี
ราคายางพารา
ราคาข้าวโพด
ราคาข้าว
ราคามัน

.....อนาคต.. ราคามีแนวโน้มลดลง

:roll:
ทองคำด้วยเหรอครับ ทำไมล่ะครับ ...
tom

โพสต์ที่ 14

คือโดยปกติราคาขายมันจะถูกกว่า ราคาซื้อ 100 บาทต่อทองคำ 1 บาทครับ
ก็เหมือนเสียค่านายหน้า 100 บาทนั่นแหละ
Blueblood

โพสต์ที่ 15

tom เขียน:คือโดยปกติราคาขายมันจะถูกกว่า ราคาซื้อ 100 บาทต่อทองคำ 1 บาทครับ
ก็เหมือนเสียค่านายหน้า 100 บาทนั่นแหละ
อ๋อ ขอบคุณครับ :)
indexthai

โพสต์ที่ 16

Blueblood เขียน: ทองคำด้วยเหรอครับ ทำไมล่ะครับ ...
มันเป็นเรื่องของราคาโภคภัณฑ์โลก

:!:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
TURTLE

โพสต์ที่ 17

ราคาทองคำตั้งแต่ปี 1975 - 2005 ครับ จะได้พอเห็นแนวโน้มอ่ะครับพี่ Blueblood
http://www.kitco.com/scripts/hist_chart ... graphs.cgi

ส่วนอันนี้เป็นราคาน้ำมันตั้งแต่ปี 1970-2005 ครับ
http://www.eia.doe.gov/emeu/cabs/chron.html

เทียบๆกันแล้ว กราฟตามกันตลอดเลยครับ :D
สวัสดีครับ ผม เต่า คลืบคลาน ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆครับ
:D
Blueblood

โพสต์ที่ 18

TURTLE เขียน:ราคาทองคำตั้งแต่ปี 1975 - 2005 ครับ จะได้พอเห็นแนวโน้มอ่ะครับพี่ Blueblood
http://www.kitco.com/scripts/hist_chart ... graphs.cgi

ส่วนอันนี้เป็นราคาน้ำมันตั้งแต่ปี 1970-2005 ครับ
http://www.eia.doe.gov/emeu/cabs/chron.html

เทียบๆกันแล้ว กราฟตามกันตลอดเลยครับ :D
โอ้ว ขอบคุณมากเลยครับ

ป.ล. อาจจะไม่ต้องเรียกพี่ก็ได้ครับ ผม 26 เอง :P
ChoNgMinG

โพสต์ที่ 19

ฐานะคนเคยอยู่ในวงการค้าทองคำนะครับ ขอตอบหน่อย

ที่บอกว่าดอลลาร์อ่อนแล้ว บาทแข็ง เวลาคิดมูลค่าทองเป็นบาทบางทีก็จะเปลี่ยนแปลงน้อยน่ะครับ เพราะมันมีการ Hedge กันอยู่ภายในตัว

ส่วนที่บอกว่าระยะยาวแล้ว ทองสู้ตลาดหุ้นไม่ได้ อันนั้น เป็นเพราะว่าเมื่อก่อนดอลลาร์ Fixed ไว้กับทองคำน่ะครับ ราคาเลยค่อนข้างคงที่ ก่อน Plaza Accord
หลังจากนั้น มีการใช้ดอลลาร์ในระบบลอยตัว ค่าทองเลยแกว่งไงครับ
ถ้าเป็นประเทศไทย หลังจากไทยลอยตัว ราคาทองคำเลยมีการปรับตัวขึ้น ไม่เหมือนก่อนหน้านี้ที่ Fixed เงินบาทไว้กะดอลลาร์
handbag

โพสต์ที่ 20

ล็อคหัวข้อ