อยากทำร้าน GAS ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
kriser
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าใคร เคยมีประสบการณ์ เกี่ยวกับการทำร้าน GAS มาก่อนบ้างครับ ขอข้อมูล หน่อยคร้าบบบบบ ขอบคุณคร้าบบบบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 2

หาอาชีพอื่นทำดีกว่าครับ

คนที่มีร้านขายแก๊สส่วนมาก

จะมีโรงบรรจุครับ

ยกหนักแถมต้องเซอร์วิส

กำไร / ถัง15กก. เพียง25-30บาทครับ
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 3

ความเห็นส่วนตัว
เสียวสุดๆ กับ ของไวไฟ :lovl:
ปล.ผมมันพวก เจ๊ก ตื่นไฟครับ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา

โพสต์ที่ 4

การค้าขายแก๊ส โรงบรรจุกำไรได้มาก

เพราะถังทุกถัง จะมีน้ำแก๊สติดค้าง1-5 กก.
นั่นคือได้เปล่าเวลาขายออกไปครับ
เขาถึงเขียนข้างถังว่า 16.5ทำนองนี้
ทุกวันโรงบรรจุเก็บตกได้เป็นร้อยหรือพัน กก.ลองคิดดูครับ
คนขายเปิดร้านขายได้เท่าเดิม

อ ต ร. ครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ซื้อหุ้นแก๊สในตลาดแทนก็ได้นี่ครับ เอาไว้เป็นแนวทางก่อนลงทุนเอง

** ล้อเล่นนะครับ อย่าไปซื้อจริงๆ ปล่อยพวก "เซียน" เค้าซื้อกันก็พอแล้วครับ
kriser

โพสต์ที่ 6

อยากลองเริ่มธุรกิจเอง ดู นะครับ ผมคิดว่าธุรกิจ GAS น่าจะแบบซื้อมา-ขายไป นะครับ ลูกค้าก้อไม่น่าจะหายากนะครับ ทำเลบ้านผมอยู่แถวๆ ถนนพระราม 4 แถวบ้านผมมีร้านขายแก๊สอยู่ร้านเดียวเองครับ เลยคิดว่า น่าจะแข่งกะเค้าได้ไม่ยาก หากเราขยันหน่อย (กะเปิด 24 ชม.ครับ )
visanuu

โพสต์ที่ 7

PICNI สิ ตอนนี้ กำลังดังเลย
ปรัชญา

โพสต์ที่ 8

kriser เขียน:อยากลองเริ่มธุรกิจเอง ดู นะครับ ผมคิดว่าธุรกิจ GAS น่าจะแบบซื้อมา-ขายไป นะครับ ลูกค้าก้อไม่น่าจะหายากนะครับ ทำเลบ้านผมอยู่แถวๆ ถนนพระราม 4 แถวบ้านผมมีร้านขายแก๊สอยู่ร้านเดียวเองครับ เลยคิดว่า น่าจะแข่งกะเค้าได้ไม่ยาก หากเราขยันหน่อย (กะเปิด 24 ชม.ครับ )
เปิดเช้าปิด3ทุ่มก็พอ

ต้องการสต็อก กี่ถัง
สมมุติ 50 ถัง
ต้องการกี่ยี่ห้อ
ไม่น่าเกิน2ยี่ห้อ
อันดับต้นๆคือ ปตท. สยาม ยูนิค

มีสถานที่แล้ว
โทรไปติดต่อบริษัทแก๊ส ได้เลย
ไปจดทะเบียนขออนุญาติ เป็นผู้ค้าในเขตหรือจังหวัดนั้น
เตรียมป้ายราคา ยาดับเพลิง (ประกันภัยไม่ค่อยรับ)
รถมอเตอร์ไซด์พ่วง และมอเตอร์ไซด์มีที่วางถังด้านหลังคนขับ
มีคนงาน1-2คน
มีอุปกรณ์ หัวจ่าย เตา สาย ข้อต่อและอื่นเกี่ยวเนื่องขายด้วย
ทำบัญชี ชื่อที่อยู่ลูกค้า เบอร์โทร ลงวันที่ขาย แก๊สยี่ห้อ
เป็นแบบทะเบียนผู้ใช้แก๊สของร้าน

(พูดเหมือนคนขายแก๊สป๊ะ)
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ปรัชญา เขียน: เปิดเช้าปิด3ทุ่มก็พอ

ต้องการสต็อก กี่ถัง
สมมุติ 50 ถัง
ต้องการกี่ยี่ห้อ
ไม่น่าเกิน2ยี่ห้อ
อันดับต้นๆคือ ปตท. สยาม ยูนิค

มีสถานที่แล้ว
โทรไปติดต่อบริษัทแก๊ส ได้เลย
ไปจดทะเบียนขออนุญาติ เป็นผู้ค้าในเขตหรือจังหวัดนั้น
เตรียมป้ายราคา ยาดับเพลิง (ประกันภัยไม่ค่อยรับ)
รถมอเตอร์ไซด์พ่วง และมอเตอร์ไซด์มีที่วางถังด้านหลังคนขับ
มีคนงาน1-2คน
มีอุปกรณ์ หัวจ่าย เตา สาย ข้อต่อและอื่นเกี่ยวเนื่องขายด้วย
ทำบัญชี ชื่อที่อยู่ลูกค้า เบอร์โทร ลงวันที่ขาย แก๊สยี่ห้อ
เป็นแบบทะเบียนผู้ใช้แก๊สของร้าน

(พูดเหมือนคนขายแก๊สป๊ะ)
ตั้งตัวเป็นเถ้าแก่ได้เลยครับนี่ :P
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

พอมีกิจการ เจ้าของร้านแก๊ส
ต้องคิดการใหญ่ ให้รวยเร็ว

เปิดปั๊มแก๊ส โรงงานบรรจุแก๊ส
เป็นตัวแทน ปตท. สยาม
ปิคนิคค่อนข้างแพงกว่า50สตางค์ถึง1บาทต่อกิโลกรัม

มีโรงงานเนื้อที่ 2 ไร่หรือ 800 ตรว.ขึ้นไปครับ
มีรถส่งแก๊ส 10ล้อ สัก2คัน รถกระบะสัก2คัน
ถังพักก๊าซ สัก2ลูก ลูกละ20ตันก็คงพอระยะเริ่มต้น
ลงทุนไม่ถึง10ล้าน (ไม่รวมที่ดินนะครับ)
ที่ต้องใช้เนื้อที่เยอะ เพราะกฏหมาย ห้ามบรรจุก๊าซใส่ถังยี่ห้ออื่น
บรรจุได้เฉพาะที่จดทะเบียนตัวแทน
ถังยี่ห้ออื่นต้องกองไว้เพื่อนำไปแลกกับถังตัวแทน กลับมาบรรจุใหม่

หลังจากเปิดโรงบรรจุ ตั้งตามอำเภอหรือจังหวัด
ก็เดินสายติดต่อส่งก๊าซตามร้านค้า
และเก็บถังเก่า กลับมาเพื่อบรรจุใหม่
เปลี่ยนจากร้านค้ารายย่อย
มาเป็นเอเย่นต์ขาย-ส่ง
เขียนแผนงานให้ลูกน้องคนงานเดินสายเป็นรอบเส้น
ตามตำบล-อำเภอ ใกล้เคียง เชิญชวนมาใช้บริการ
มาเป็นขาประจำ ให้ประทับใจในบริการ

ก๊าซที่ติดก้นถังมา พอเป็นค่าใช้จ่ายเลย
ยิ่งหน้าหนาวก๊าซจะติดก้นถังมามากกว่าปกติเพราะอากาศเย็น

บริหารดีดี รวยไม่ยากครับ

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ต้องรับสภาพเองนะครับ
kriser

โพสต์ที่ 11

:shock: โห พี่ครับ ข้อมูลแน่นปึ๊ก ขอบคุณมากครับ จดทะเบียนขอใบอนุญาติของ ที่ไหนหรอครับ กรมการค้าถายใน หรือ กระทรวงพาณิชย์ อะ ครับ
ล็อคหัวข้อ