ช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้ามีที่ดินเปล่าทำเลดีพอควร

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้ามีที่ดินเปล่าทำเลดีพอควร

โพสต์ที่ 1

ผมมีที่ดินเปล่าถมแล้ว แถวๆถนนตัดใหม่ เส้นจะไปพระราม5

ควรทำอะไรดีเพื่อให้มี กระแสเงินสดเข้า
-ให้เช่า เซ้ง นี่ดีมั้ยครับ ยุ่งยากมั้ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

ถ้าไม่มีทุนเลย ผมว่าปล่อยเช่าไปก่อนครับ

แต่ถ้ามีทุน หรือโครงการเจ๋งๆ ก็เอาที่ดินไปค้ำประกัน กู้เงินมาลงทุน

ลองเอาป้ายไปปักให้เช่าดูครับ

ถ้าอยากเร็วหน่อย ก็ลองใช้บริการพวกตัวแทน แต่ก็ต้องถูกหักค่านายหน้า ก็ลองคำนวนดูครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

โดยส่วนใหญ่ เขาก็ให้เช่ากัน เพื่อดูว่าทำธุรกิจอะไรแล้วไปได้ดี คือเราได้ค่าเช่าพร้อม การเรียนรู้ธุรกิจจากผู้เช่า

แต่ข้อเสีย คือการค้างค่าเช่า ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ต้องมานั่งฟ้องร้อง

อืม

โดยส่วนตัวคิดว่า ขายๆไปเถอะ

แล้วเอาเงินมาซื้อหุ้น VI ถือยาวไปเลยน่าจะดีกว่า

.........................

เรื่องโครงการจะทำอะไร เป็นเรื่องที่เสี่ยงมากครับ

ถ้าไม่มีประสบการณ์ในการทำธุรกิจนั้นจริง โอกาสเสียหายมีมากกว่าได้

เช่นผมมีเพื่อนคนนึง มีที่ดินแปลงสวย ไม่อยากลงรายละเอียด เอาเป็นว่ารวย ก็เลยไม่ขาย คิดไปคิดมา ทำโรงแรมดีกว่า

สุดท้าย ขาดทุนเดือนละ 2 ล้าน ทุกเดือน
yakole

โพสต์ที่ 4

แล้วถ้าเป็นกรณี่บริษัทค้าปลีกใหญ่มีทีท่าว่าสนใจ จะมาเช่าที่ของเราและเรา
ก็อยากให้เขาเช่า ต้องพิจารณาเงื่อนไข ในประเด็นใดบ้างดีครับ เท่าที่ผมคิดได้ เช่น ระยะเวลาการเช่า การปรับราคาค่าเช่า ภาระภาษีด้านต่างๆ การยกเลิกสัญญา
harry

โพสต์ที่ 5

ถ้ามีจริง ควรหาผู้เชี่ยวชาญมาดู และเราก็ต้องพยายามคิดถึงสิ่งต่างๆที่อาจเป็นปัญหา เพื่อตรวจสอบให้แน่ชัด ก่อนเซ็นสัญญายอมให้เช่า
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

แถวบ้านผมเลยนะ ผมว่าพัฒนาเร็วมากเลยนะครับ เพิ่งตัดถนนใหม่มาได้ 2 ปี

หมู่บ้านเป็นสิบ แถวจะมี HomePro เปิดในเดือน ส.ค. อีก และปีหน้าก็มีโรงเรียนเด่นหล้า ขาดแต่โรงพยาบาลแหะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

ยังไม่บอกเลยว่า มีหน้าดินกว้างเท่าไหร่
เมื่อรู้ที่ดินกว้างยาวเท่าไหร่
ก็ค่อยหาความเหมาะสม กับผู้ที่จะใช้งาน
และคำนวนราคา ค่าเช่าถูกต้อง
หน้ากว้างติดถนนเท่าไหร่ ลึกเท่าไหร่

บอกแค่นี้มันกว้างมองภาพไม่ออก
ให้เช่าคือเราเป็นเจ้าของ
เซ้ง นี่เป็นผู้เช่าจะเลิกทำแล้วหาคนมารับช่วงต่อคือเซ้ง
ว่าแบบนี้ผิดหรือถูกไม่แน่จายยย
ฐิติ

โพสต์ที่ 8

พี่ฉัตรชัยอยู่หมู่บ้านไหนครับ
ของLHใช่ หมู่บ้านนันทวันหรือเปล่า

พี่ปรัชญา ที่ดินเข้าซอย20เมตร อยู่ใกล้ทางกลับรถด้วย
ตรงไปเรื่อยๆ จะเจอวงเวียนเพื่อไปข้ามสะพานพระราม5ได้

แถวๆนั้น สวนอาหาร ร้านอาหารกำลังขึ้นกันเต็มเลย
ผมคิดว่าทำเองคงไม่ได้เพราะทำไม่เป็น
อยากหาคนเช่าทำร้านพวกนี้แหละ ไม่รู้ว่าต้องเซ็นสัญญากันกี่ปีดี

พี่เจ๋ง ขายที่ดินตอนนี้คงไม่ดี เพราะโดนกดราคาแน่ๆ
ผมแค่อยากได้เงินจากมันเอามาลงทุนต่อเท่านั้นครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พี่เจ๋ง ขายที่ดินตอนนี้คงไม่ดี เพราะโดนกดราคาแน่ๆ 
ผมแค่อยากได้เงินจากมันเอามาลงทุนต่อเท่านั้นครับ
เคยขายหรือยัง เคยโดนกดหรือยัง

ถ้าโดนกด เราจำเป็นต้องขายหรือเปล่า

ถ้าเราเงินเย็นขนาดจะให้เช่าได้

ทำไมไม่ลองขายดูก่อน ว่าโดนกดจริงหรือไม่

เพราะว่าถ้าเราโดนกดจริงๆ เราก็ไม่ต้องขายซิ

เราสามารถทำกำไรได้จากข้อมูล ข้อเท็จจริง มากกว่าการทำกำไรจากความคิด ที่เราคิดไปเอง
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

หมู่บ้านที่ผมอยู่ อยู่บนถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี ครับ แถวๆโลตัส บางใหญ่ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 11

ฐิติ เขียน:
พี่ปรัชญา ที่ดินเข้าซอย20เมตร อยู่ใกล้ทางกลับรถด้วย
ตรงไปเรื่อยๆ จะเจอวงเวียนเพื่อไปข้ามสะพานพระราม5ได้

แถวๆนั้น สวนอาหาร ร้านอาหารกำลังขึ้นกันเต็มเลย
ผมคิดว่าทำเองคงไม่ได้เพราะทำไม่เป็น
อยากหาคนเช่าทำร้านพวกนี้แหละ ไม่รู้ว่าต้องเซ็นสัญญากันกี่ปีดี

ต้องปักป้ายให้เช่า พร้อมเบอร์โทรฯ
กxย =ตรวxจำนวนเงิน=ผลลััพธ์เป็นราคาค่าเช่าครับ

สัญญาควรปีต่อปี อย่างมากไม่ควรเกิน3ปี
หรือถ้าจะสัญญา5ปี10ปี
ก็ต้องทำสัญญา ปรับค่าเช่าทุก2-3ปี 5-10%
ในการครบกำหนดครับ

คิดถูกแล้วครับ ที่เอาที่ดินหาเงิน มาต่อเติมพอท์ตหรือนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์

ผมซะอีกที่ไม่ได้ทำอย่างที่ว่านี่เลย
แถมยังคิดมาก มีที่ดินอยู่แล้ว ปลูกอาคารพานิชย์ให้คนเช่า
เรียกคนก่อสร้างมาพอประเมินราคาเสร็จ
ไม่ไหวฝากกินดอกได้มากว่าไม่ต้องมาบริหาร
มีที่ว่างปลูกหอพักได้ 2 ไร่กว่า เรียกเขามาเขียนแปลน
ประเมินค่าก่อสร้าง ห้อง1ตก1แสน5หมื่นบาท
ไม่มีเฟอร์นิเจอร์ รวมทุกอย่างตก2แสนเศษ ดูยอดรวมจ่าย
กับการเก็บได้ ไม่ไหวเอาเงินฝากกินดอกเบี้ยง่ายกว่า

ไอเดียดีครับ ให้เขาเช่าที่ดินว่างเปล่านี่
มีที่ดินอยู่แล้วไม่ต้องลงทุน เก็บค่าเช่าอย่างเดียว
คิดดี คิดถูกต้องแล้วครับ
man

โพสต์ที่ 12

ซอยกว้างกี่เมตร หน้ากว้างเท่าไร เนื้อที่ดินกี่วา อยากได้เงินเท่าไร
1.ถ้าขาย
2.ถ้าให้เช่า
ช่วยบอกหน่อย จะได้มีข้อมูลในการคิด
เผื่อสน อิอิ :lol: :lol: :lol:
ฐิติ

โพสต์ที่ 13

คุณmanครับ
-ซอยกว้างขนาดถนน2เลน
-หน้ากว้างไม่เคยวัด แต่ประมาณ40-50เมตร ลึกประมาณ20เมตร แบ่งเป็น2แปลง เพราะมีถนนในซอยเองตัดผ่าไป
-เนื้อที่ดินทั้งหมดรวมประมาณ 4ไร่
-คงยังไม่ขายนะครับ
-ถ้าอยากเช่า(ระยะยาวได้) ทำธุรกิจ ยินดีครับ นัดเจอกันได้ ราคาเอาไว้คุยกัน

ที่ดินจะอยู่ประมาณนี้นะครับ
ถ้ามาจากถนนวงแหวน ทางไปบางใหญ่ ถึงก่อนบางใหญ่เยอะ ทางซ้ายมือจะเป็นLotus มีสะพานซ้ายมือเพื่อวนข้านถนนไป พอลงจากสะพานถ้าตรงไปมันจะไปวงเวียนที่จะไปสะพานพระราม5 หรือไปอีกทางก็จะไปตลิ่งชั่นซึ่งสามารถตรงไปสาธรได้อีก

แต่พอลงสะพานกลับรถเพื่อข้ามแยกก็ถึงที่ดินแล้ว ทางซ้ายมือเลย ถึงก่อนทางกลับรถใต้สะพาน ประมาณ200เมตร เข้าซอยนิดเดียวครับมองก็เห็นที่ดินแล้ว หลังที่ดินของผมมีหมู่บ้านสร้างอยู่(ไม่รู้เสร็จหรือยัง) หมู่บ้านซื้อที่ริมถนนนิดเดียว แล้วทำซอยเข้าไปที่ดินของเค้าแปลงเบ้อเริ่ม

แค่นี้ก่อนนะครับ
man

โพสต์ที่ 14

ถ้าว่างผ่านไปแถวนั้นจะแอบไปดูที่ก่อน
เกิดถูกใจจะขอปรึกษาอีกที
ล็อคหัวข้อ