ใครมีประสบการณ์ทางธุรกิจ มาช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ztep
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครมีประสบการณ์ทางธุรกิจ มาช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

:P ตัวผมเองทำมาหลายตัวมีทั้งสำเร็จและล้มเหลว ขอยกตัวอย่างตัวล่าสุดที่ทำซึ่งใช้แนวคิดของหนังสือเล่มนี้ คือสร้างระบบแล้วให้มันทำงานให้ ธุรกิจที่ทำคือเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ โดยที่ผมเอาไปตั้งไว้ให้คนใช้อัตโนมัติ และมีคนไปดูแลให้เป็นรายอาทิตย์ สิ่งที่แตกต่างจากเกมส์คือ ชีวิตจริงต้องใช้ความพยายามอย่างมาก ตั้งแต่ค้นหาข้อมูลทั้งทางเน็ต คุยกับผู้คน โทรศัพท์ติดต่อ ร่างสัญญา และอื่นๆอีก แต่ผมว่าคุ้มมากกับประสบการณ์ที่ได้ คิดว่าคนทำงานประจำคงไม่ได้ประสบการณ์แบบนี้
งบลงทุนคือ 3 หมื่น เป็นเครื่องพร้อมเครื่องหยอดเหรียญ 2 เครื่อง อุปกรณ์ต่างๆ และค่าใช้จ่ายทุกอย่างที่เกิดขึ้น แต่ผมลดความเสี่ยงโดยทำสัญญากับเจ้าของพื้นที่แบบให้ค่าเช่าแบบแบ่งกำไร ตรงนี้คือจุดดีที่ทำให้กำไรไม่น้อยไป

เงินลงทุนมาจากการกู้เพื่อนไม่มีดอก 7000 และเงินส่วนเจ้าของ(ผม) 23000

รายได้ที่ได้หักค่าใช้จ่ายต่างๆเป็นราวๆ 1000 ต่อเดือน ROI ก็1000*12/23000=52%

สิ่งที่พบคือเราสามารถทำอะไรได้มากกว่าที่เราคิด คนดีๆก็มีอีกเยอะที่เราอ่านข่าวพบแต่ว่าคนส่วนใหญ่โกงแต่คนบางคนก็ไม่โกงแม้จะโกงได้ อย่าไปวิตกกังวลมากถ้าไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายอะไร การได้อะไรมาจากการทำธุรกิจไม่ง่ายเสมอไปแต่ถ้าพยายามก็จะได้ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น ไม่มีอะไรแน่นอนในการทำธุรกิจเราจึงต้องพยายามหาทางจำกัดความเสี่ยงให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ให้ประเมินรายได้ให้ต่ำเข้าไว้แต่พยายามให้มากที่สุด :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ดี ดี มีประสบการณ์จริงอะไรก็ช่วยๆ กันเล่าให้ฟังหน่อย เป็นสิ่งที่มีค่าทั้งนั้น

ธุรกิจส่วนตัวสนุกมากครับ ได้ความภูมิใจอย่างเดียวก็คุ้มแล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญเป็นธุรกิจที่น่าทำครับ

แต่พอสักพักถ้าเจ้าของอพาร์ทเม้นไหวตัว ก็ชอบเอาไปทำเอง เพราะมันคืนทุนเร็ว
ztep

โพสต์ที่ 4

:P เห็นด้วยกับพี่เจ๋งครับ แต่ทุกอย่างมีข้อยกเว้นครับ ของผม
เจ้าของเขาดีมาก ยอมให้จ่ายค่าเช่าแบบแบ่ง % ด้วย
คือถ้าเดือนไหนเราดีเขาก็ดี เดือนไหนแย่เขาก็แย่ นอกจากนี้
ก็ไม่จุกจิกเรื่องมาก บางคนที่ทำธุรกิจนี้มีที่ที่สร้างรายได้ดี
แต่มีปัญหากับเจ้าของที่ทำให้ต้องย้าย ว่างๆรบกวนพี่เจ๋ง
เล่าประสบการณ์หน่อยสิครับ :lol:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน:เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญเป็นธุรกิจที่น่าทำครับ

แต่พอสักพักถ้าเจ้าของอพาร์ทเม้นไหวตัว ก็ชอบเอาไปทำเอง เพราะมันคืนทุนเร็ว
หลังจาก ผมบ้าวิชา :lovl: :lovl: :lovl:
เที่ยวตระเวนดูหอพักนักศึกษา จนถึงอาพาร์ทเมนท์ แมนชั่นฯ
ไม่ใช่ว่ามีเงินเยอะหรอก (กะจะกู้แบ๊งก์มาลองบริหารดู)
สุดท้ายได้แต่เก็บไอเดียและประสบการณ์มา
(ขืนเก็บอย่างอื่นมา ผบ.ทบ ตีตาย)
คิดแล้วขืนซื้อมา เก็บส่งแบ๊งก์หมดไม่เหลือ
เพราะราคามันสูงปรี๊ดเลย

มีอาพาท์ตเม้นแห่งหนึ่ง มีเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญทุกห้องเลย
ztep

โพสต์ที่ 6

:P หลังจากผมอ่านพ่อรวยสอนลูกผมอยากทำอะไรที่สร้างระบบไม่เอาตัวไปติดมาก เลยทำเครื่องซักผ้า หลังจากผมอ่าน The New Buffettology ผมพบว่าธุรกิจนี้ไม่มีความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืน เลยขายไปแล้ว ตอนนี้กำลังหาและรอโอกาสอยู่ครับ เอาเงินไปลงทุนรอก่อน :lol:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

รู้อะไรไม่สู้ัรู้วิชา รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี
-จากเรื่องพระอภัยมณี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
harry

โพสต์ที่ 8

มีใครทำธุรกิจทัวร์บ้างครับ ผมกำลังสนใจอยู่
Expecto Patronum!!!!!!
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

ผมครับ
harry

โพสต์ที่ 10

มีอีกมั้ยครับ ผมสนใจทัวร์ในประเทศครับ
Expecto Patronum!!!!!!
yakole

โพสต์ที่ 11

เคยไปเที่ยวต่างประเทศได้คุยกับไกด์ ว่าทำทัวร์น่าจะได้กำไรที่ดี แต่เขากลับบอกว่า ทำทัวร์ตอนนี้มีการแข่งขันที่สูงมากทั้งแบบใน และ นอกประเทศ
นอกจากนี้เขายังได้เล่าให้ฟังอีกว่า ค่าจ้างรายวันของไกด์นั้นไม่มาก แต่ไกด์
หวังรายได้จาก ทิป ที่นักท่องเที่ยวจะให้มากกว่า
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 12

มีอีกมั้ยครับ ผมสนใจทัวร์ในประเทศครับ
ทัวร์ในประเทศก็เคยทำครับ เลิกไปแล้ว

อย่างคุณ yakole ว่าล่ะครับ แข่งขันสูงมาก
ล็อคหัวข้อ