วิธีเก็งกำไรอสังหาก่อนปี 40

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 1

วิธีเก็งกำไรอสังหาก่อนปี 40 ที่ว่าทุกคนหวังเก็งกำไรหมดไม่ได้มีใครอยากได้ของจริง เขาทำยังไงครับ

ปกติสมมติว่าบ้านเดี่ยวราคา 10 ล้าน เวลาซื้อต้องวางเิงินจองก่อนสัก 100000 จากนั้นต้องผ่อนดาวน์ 1 ล้านกับโครงการจนบ้านเสร็จแล้วค่อยโอน หลังจากนั้นค่อยผ่อนกับแบงก์อีก 9 ล้าน (บวกดอกเบี้ย)

แต่ถ้าผมจะเก็งกำไร ผมวางเงินจอง 1 แสน แต่ผมไม่ได้อยากได้บ้าน ถ้าผมสามารถหาคนมาซื้อต่อผมที่ราคา 20 ล้านก่อนโอน ผมจะเปลี่ยนมืออย่างไร ให้เขาชำระส่วนต่างมา 10 ล้านแล้วที่เหลือให้เขาผ่อนดาวน์ต่อเองหรือครับ

การทำแบบนี้ไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะคนที่มาซื้อต่อก็คิดเก็งกำไรเหมือนกัน คงไม่มีเงิน 10 ล้านจะจ่าย ถึงมีก็ไม่คิดจะจ่าย 10 ล้านทันที และก็ไม่อยากผ่อนต่อด้วย

เลยงงว่าเขาขายต่อกับ 5-6 ทอดทั้งที่บ้านยังสร้างไม่เสร็จได้อย่างไร หรือว่าบ้านเดี่ยวมือหนึ่งเก็งกำไรไม่ได้ ใครรู้บ้างครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เคยได้ยินแต่ที่ดิน ไม่เคยได้ยินเรื่องบ้านนะครับ
SANTI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ใช่ครับต้องจ่ายให้ผู้ซื้อ 10 ล้านแล้วที่เหลือก็ผ่อนดาวน์ต่อเหมือนเดิม แต่ตามหลักจะหาคนมาให้กำไร 100%ขนาดนี้คงจะยากหน่อยนะครับ ที่เขาเก็งกําไรกันในช่วงนั้น มีกำไรกันเล็กๆน้อยๆก็รีบขายกันแล้วครับ ธรรมชาติของนักเก็งกำไรก็มักจะไม่ถือทรัพย์สินไว้นานๆอยู่แล้ว :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

โห แบบนี้ การเก็งกำไรก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดนะครับ ใครจะมีตั้ง 10 ล้าน ถ้ากำไรนิดหน่อยก็ขาย จริงๆ ก็ไม่ได้เงินมากเท่าไรนัก

แล้วการเก็งที่ดินเปล่ามีความแตกต่างไหมครับ ทำไมจึงไม่ต้องใช้เงินมาก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ล็อคหัวข้อ