กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ พนักงาน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
panuphan53
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีใครแนะนำได้บ้างครับ ว่า กองทุนสำรองเลี้ยงชีพของพนักงาน ที่เราจ่ายไปในแต่ละเดือน นำไปลงทุนอะไรบ้าง พอจะมี web ไหนบอกไหมครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

มีสองประเภทเท่าที่รู้
1. หลายๆๆบริษัทรวมตัวกันให้บริษัทจัดการหลักทรัพย์แห่งใดแห่งหนึ่งบริหาร โดนที่ลงทุนในพวกตราสารหนี้ และ/หรือ หุ้น (อันนี้ต้องทำสัญญากันว่า เสียค่าบริหารเท่าไร)
2. นำเอาเงินที่เก็บไปซื้อหน่วยลงทุนของบริษัทหลักทรัพย์เลย (อันนี้ไม่ต้องเสียค่าบริหาร เนื่องจาก การซื้อหน่วยลงทุนก็เหมือนต้องจ่ายค่าบริหารให้แกบริษัทจัดการหลักทรัพย์แล้ว)
:)
panuphan53

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ คุณ Miracle พอดีผมเห็นเอกสารที่ได้รับ บางไตรมาส ตรงช่องผลประโยชน์เงินสะสมมีติดลบด้วยครับ
miracle

โพสต์ที่ 4

ก็เจอมาเหมือนกันอ่ะ
ติดลบ ต้องให้ทางผู้จัดการกองทุนมาชี้แจงด้วย
เพราะมันคือเงินเก็บเราในตอนแก่เฒ่า
HALO

โพสต์ที่ 5

ที่ติดลบ ส่วนใหญ่ ก็ขาดทุนจาก หุ้น นี่แหละครับ

ของที่บริษัทผมก็โดนเหมือนกัน เขามาชี้แจงให้ฟัง
นี่แค่ให้ลงทุนในหุ้นได้ max ที่ 10% นะ ครับ
แต่ overall แล้ว ปี 2547 ทั้งปี กำไร แค่ 0.48% เองครับ providence fun
ของผม
Cartoon

โพสต์ที่ 6

พวกข้อมูลทั่วไปลองดูที่ thaipvd.com ครับ หรือไม่ก็ต้องลองสอบถามบลจ.ที่บริหารPort เรา สุดท้ายก็ต้องที่ กลต. ครับ

อย่าลืมว่าทุกเดือนที่เราจ่ายเงินสะสม นายจ้างจะต้องจ่ายสมทบด้วยทุกครั้ง ดังนั้นผมว่าเราลงทุนปุ๊ปกำไร 100% ทันที ถูกมั๊ยครับ?
Cartoon
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

โพสต์ที่ 7

สอบถามจากคณะกรรมการกองทุนซึ่งน่าจะเป็นพนักงานในบริษัทของคุณเอง (ฝ่ายบุคคลน่าจะรู้) เขาจะมีรายละเอียดจากผู้จัดการกองทุนว่าซื้อหุ้นอะไรบ้าง

ที่ทำงานของผมตอนกลางปีเขาก็แจ้งว่าขาดทุนจากหุ้นสามัญ คณะกรรมการก็เลยกำหนดกรอบการลงทุนใหม่ พอสิ้นปีก็บวกมานิดนึง (ที่นี่ผู้บริหาร conservative มาก แทบจะไม่ยอมให้เสี่ยงอะไรเลย เคยอิจฉากองที่เขากำไรเยอะ )

เท่าที่ฟังผู้จัดการกองทุนมา เขาบอกว่า หลาย ๆกองขาดทุนครับ และส่วนมากจะเป็นกองที่ลงทุนในหุ้นเยอะ ซึ่งเขาก็บอกอีกว่า กองทุนลงในหุ้นเยอะ ปีสองปีก่อนก็ได้กำไรเยอะมาก เฉลี่ย ๆก็ยังมากกว่าฝากธนาคาร
miracle

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
มีหลายข้อมูลที่ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันล่ะเนี่ย
เพราะโดนส่วนตัวผมก็ต้องอ่านรายงานประจำปีพวกหุ้นกองทุนอยู่ด้วย
เพราะว่านอกเหนือจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพที่บริษัทแล้ว ยังมีของส่วนตัวอีกต่างหาก
ของส่วนตัวมันควบคุมง่ายกว่ามาก

แต่จะว่าไปเป็นผู้จัดการกองทุนนี้ก็ท่าทางจะหงุดหงิดมากเหมือนกัน เวลาที่ผลประกอบดูแย่
panuphan53

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ แต่ไตรมาสแรก ผลตอบแทน ได้ตั้ง 2.06% เมื่อเที่ยบกับปีที่แล้ว อยู่ที่ 0.5%

แสดงว่า ผู้บริหารกองทุนของเราเก่งจริงใช่ไหมครับ หรือว่า อยู่ที่ภาวะของตลาด
jaychou

โพสต์ที่ 10

กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ต้องทยอยลงทุน ทำให้บางทีต้องซื้อหุ้นทั้งๆที่ราคาแพงไปแล้ว ทางที่ดี....ทำใจครับ ไม่ก็คุยให้กรรมการออกเสียงลงทุนในตราสารหนี้ระยะสั้น
กำไรพอๆกับฝากประจำแต่น่าจะสบายใจครับ

ไม่รู้พวก RMF LTF เป็นไงกันมั่ง ใครมีถือๆอยู่ช่วยเปิดกระทู้ใหม่เล่าสู่กันฟังก็ดีครับ
miracle

โพสต์ที่ 11

ผู้บริหารกองทุนของเราเก่งจริงใช่ไหมครับ หรือว่า อยู่ที่ภาวะของตลาด
รู้ๆๆกันอยู่ว่าสามเดือนแรก ตลาดมันพุ่งเป็นจรวด
ดูผลประกอบการq2-3แล้วจะหนาว
ล็อคหัวข้อ