ที่เห็นโลโก้ กบข. บนตึก

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

นั่นใช่ตึกของ กบข. เลยหรือเปล่าครับ ..สงสัย

กบข. ลงทุนทำธุรกิจตึกให้เช่า ได้หรือเปล่า
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 2

กบข. มีธุรกิจตึกให้เช่าครับ
ไม่แน่ใจว่าหนึ่งในนั้นเป็นอดีตตึกอับดุลราฮิม ตรงพระราม4-สีลม หรือเปล่า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Windy
Verified User

โพสต์ที่ 3

ใช่ครับ ตึกอับดุลราฮิม เป็นของ กบข แล้วก็อีกตึกนึง ไม่แน่ใจว่าเป็นบางกอกซิติ้ทาวเวอร์หรือ สาทรซิตี้ทาวเวอร์ ตรงถนนสาทร-นราธิวาส
jaychou

โพสต์ที่ 4

ไม่ธรรมดาเลยครับ ทำเลดีมีรถไฟฟ้าสองสาย
ข้างหน้าพระรามสี่ ข้างหลังศาลาแดง

เคยได้ยินว่าเจ้าของเดิมคือ คุณยายที่เป็นมุสลิม
บ้านอยู่ที่ทางเข้าตึก เจียดที่ดินมาสร้างตึก
ไม่ทราบจริงเท็จประการใด

สาทรซิตี้ นี่คือของ SCNB หรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่าหวั่งหลียังเป็นเจ้าของ
หรือว่าถูก Stand-chart เอาไปแล้ว ผ่านไปทีไรก็ได้แต่อิจฉาทุกทีน่ะ
เดี๋ยวนี้ตึก BBL หรือ DTC ที่หัวมุมสีลม ดูแล้วงั้นๆนะครับ

(วกเข้ามาเรื่องหุ้นหน่อย เด๋วท่านเวบมาสเตอร์ลบ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

jay chou wrote:
เคยได้ยินว่าเจ้าของเดิมคือ คุณยายที่เป็นมุสลิม
บ้านอยู่ที่ทางเข้าตึก เจียดที่ดินมาสร้างตึก
ไม่ทราบจริงเท็จประการใด
เจ้าของเดิมถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะชื่อ ประชุม อับดุลราฮิม นะ
เป็นผู้หญิง เมื่อก่อนแกเป็นเจ้าของ-อาจารย์ใหญ่โรงเรียน
ชื่อพาณิชย์วิทยาลัย(ตอนนี้เป็นโรบินสัน สีลม ไปนานแล้ว)
ผมเป็นลูกศิษย์ท่าน
ส่วนคนบริหารกบข.เป็นรุ่นน้องทันเจอกันที่มหาวิทยาลัย
สมัยเรียนเขาเป็นแฟนกะลูกสาวนักการเมืองใหญ่ท่านนึง
คิดแล้วก็ตลกดีนะครับ อะไรมันจะมาเกี่ยวกัน(โดยมีผมอยู่ตรงกลาง)ได้ขนาดนี้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

คิดแล้วก็ตลกดีนะครับ อะไรมันจะมาเกี่ยวกัน(โดยมีผมอยู่ตรงกลาง)ได้ขนาดนี้
รู้จักทฤษฎี six degree of separation ไหมล่ะครับ
เขาบอกว่าคนทุกคนในโลกเชื่อมกันได้โดยความสัมพันธ์ผ่านคนไม่เกินหกคน
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

ขอเกี่ยวด้วยคน วันนี้พนักงานผมกำลังไปซักพรมที่ตึกอับดุลราฮิม

อิอิ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

กบข. เช่าพื้นที่อับดุลราฮิมอยู่ไม่ใช่หรือครับ ไม่น่าจะใช่ตึกกบข.นะ

ตึกข้างๆ มีโลโก้ HSBC แต่ก็ไม่ใช่ของ HSBC นะครับ เช่าเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 9

กบข. เช่าพื้นที่อับดุลราฮิมอยู่ไม่ใช่หรือครับ ไม่น่าจะใช่ตึกกบข.นะ

ตึกข้างๆ มีโลโก้ HSBC แต่ก็ไม่ใช่ของ HSBC นะครับ เช่าเหมือนกัน
ผมก็เข้าใจแบบนี้มาตลอด
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 10

ตึกอื้อฯ น่าจะเช่าครับ

ตึกอับดุล เคยได้ยินสาวๆ (น่ารักสุดๆ) ในตึกนั้นคุยว่า ถ้าเจ้าของจากไปแล้ว จะยกตึกให้สภากาชาดไทยเอาไปรับค่าเช่า... ไม่รู้ว่าจริงเท็จประการใด หรือ กบข. ซื้อไปแล้วก็ไม่รู้

ท่านใดรู้ที่มาที่ไป ช่วยบอกหน่อยๆ สงสัยๆๆๆๆๆ
Windy

โพสต์ที่ 11

GPF bought Abdulrahim & Bangkok City Tower buildings couple years ago as I mentioned in my previous comment.

Bangkok City Tower is opposite the Standard Chartered Nakornthon Bldg. & Empire Tower at the corner of Sathorn & Narathiwat Rd. PricewaterhouseCoopers & Bank of China are part of the tenant.

Quote:

"On the buyers' side, there are now smaller conservative investors with surplus cash who find property investment attractive given the low deposit interest rates given by banks. There are also first time institutional investors such as the Government Pension Fund which acquired two grade A office buildings in the past two years, the 48,000-sq.m. Abdulrahim Place along Rama IV Road and the Bangkok City Tower which has 42,000 sq.m. net area and located along Sathorn Road."

from http://www.cbre.co.th/features_news_270302.html
ล็อคหัวข้อ