กำลังสนใจซื้อ LTF ครับ ต้องพิจารณาอะไรบ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
gtnop
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำลังสนใจซื้อ LTF ครับ ต้องพิจารณาอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

กำลังสนใจลงทุนใน LTF ครับ ตอนแรกก็ดูจากผลตอบแทนของกองทุนก่อน แต่พอไปดูรายละเอียด ราคาต่อหน่วยก็ไม่เท่ากัน บางกองทุนมีปันผล บางกองทุนไม่มี ก็เลยชัก งง ขอผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
bbendum

โพสต์ที่ 2

ผมใช้ Sharp ratio
แต่ถ้าอยากลดภาษีอย่างเดียว
ไม่อยากเสี่ยงกะหุ้นแนะนำ 1Smart
gtnop

โพสต์ที่ 3

Sharp ratio คือไรอะครับ ??
bbendum

โพสต์ที่ 4

Sharp Ratio คืออัตราผลตอบแทนต่อความเสี่ยง
ค่าเฉลี่ยของผลตอบแทนย้อนหลัง / ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน
Sharp ratio จะช่วยเรากรองพวกที่มีผลตอบแทนดีแต่ผันผวนมากออกไป
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ก่อนจะลงทุนกับกองทุนรวม ควรจะเข้าใจนโยบายการลงทุนก่อนครับ
หมายถึงจะลงทุนในหุ้นกลุ่มไหนบ้าง คัดสรรหุ้นอย่างไร และมีเทคนิควิธีบริหารอย่างไร

โดยมากกองทุน LTF จะเขียนไว้อย่างคร่าวๆว่าลงทุนในหุ้นไม่น้อยกว่า 65% ตามกฏเกณฑ์ แต่รายละเอียดแต่ละกองทุนจะแตกต่างกันมาก เช่นลงทุนใน หุ้นใน SET50 บางกองทุนก็จะลงทุนใน MAI หรือ คัดเลือกหุ้นด้วยกรรมวิธีเฉพาะตัวแต่ละบริษัท ผลลัพธ์นั้นต่างกันมากครับ ฃ

คุณ gtnop มองกองทุนไหนไว้หรือยังครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
gtnop

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับคุณนักดูดาว ตอนนี้ผมยังไม่ได้เล็งกองไหนเลยครับกำลังศึกษาวิธีการคัดเลือกอยู่ครับ แล้ววิธีการเลือกหุ้นของแต่ละกองทุนนี่เราไปหาได้จากไหนครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

Fund Factsheet หรือเอกสารแนะนำกองทุนก็จะมีบอกไว้ครับ บางแห่งจะมีรายงานประจำปี ซึ่งมีงบการเงินของกองทุนให้อ่านด้วย

ยกตัวอย่างไว้ลองศึกษา แต่อย่าเพิ่งซื้อนะครับ ผมเองก็ไม่ได้ซื้อกองนี้ในขณะนี้ครับ

http://www.scbam.com/v1/pdf/old_downloa ... nu_lt3.pdf

ไม่แน่ใจว่าช่วงนี้สนใจ LTF กันเยอะหรือเปล่า ว่าจะหาโอกาสแนะนำกองที่น่าสนใจเป็นรายตัวไปครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 8

ความมหัศจรรย์ของ LTF คือ ในกรณีที่คุณฐานเงินเดือนสูงๆ assume ว่าหุ้น ณ ราคาปัจจุบันเป็นราคาที่เหมาะสมของมัน แต่เนื่องจากหักภาษีได้ เท่ากับว่าคุณสามารถซื้อหุ้นได้ในราคา ลดราคาลง ตามฐานเงินเดือนของคุณ เช่นถ้าภาษีที่ 30% คุณจะมี MOS 30% ทันที

ดังนั้น ดูนโยบายการลงทุนครับ ว่าเขาไปซื้อหุ้นอะไรมาบ้าง แล้วซื้อให้มากที่สุดเท่าที่คุณจะสามารถจ่ายได้ หรือเท่ากับจำนวนที่หักภาษีได้ครับ นี่หมายรวมถึง RMF และกองทุนสำรองเลี้ยงชีพของบริษัทคุณด้วยครับ
โพสต์โพสต์