คลิป ย้อนหลังรายการ "เจาะแก่น VI" update เรื่อยๆครับ

ขุมทรัพย์ทางปัญญา แนะนำหนังสือน่าอ่านสำหรับนักลงทุน ทั้งเรื่องหุ้น การลงทุน และอื่นๆ (ท่านที่ยังโพสต์แนะนำไม่ได้ ให้โพสต์แนะนำใน ห้องนั่งเล่น (Miscellaneous เดิม) หรือ ห้อง Value Investing ผู้ดูแลจะย้ายกระทู้และมอบสิทธิ์ให้ท่านครับ)
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

คลิป ย้อนหลังรายการ "เจาะแก่น VI" update เรื่อยๆครับ

Posts by Paul VI » Fri Mar 08, 2013 8:30 am

โปรโมทรายการใหม่ของสมาคมเรานะครับ

"เจาะแก่น VI"

ศุกร์ที่ 8 มีนาคม นี้ on air ครั้งแรกครับ

ที่ Money Channel ครับ

มี FB FANPAGE ให้เข้าไปกด Like ได้ด้วยนะครับ ลอง search กันดู

Paul VI

Re: โปรโมทรายการใหม่ของสมาคมเรานะครับ "เจาะแก่น VI"

Posts by Paul VI » Fri Mar 08, 2013 8:33 am

Paul VI

Re: โปรโมทรายการใหม่ของสมาคมเรานะครับ "เจาะแก่น VI"

Posts by Paul VI » Fri Mar 08, 2013 8:34 am

ฝากทุกคน ช่วยบอกต่อๆ กันไปนะครับ

รายการของพวกเรา ชาวสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) ครับ

ตัวจริงเสียงจริงครับ ^^

Can do
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by Can do » Fri Mar 08, 2013 8:46 am

ใครที่ไม่สะดวกดูวันนี้ 15:00-15:30 น.
มี rerun ตอน 21:00-21:30 น.

Control Your Destiny or Someone Else Will

Noinar

Posts by Noinar » Fri Mar 08, 2013 8:49 am

รอชม คับ

" Risk comes from not knowing what you’re doing " Warrent Buffett

naijan
Verified User

Posts by naijan » Fri Mar 08, 2013 9:05 am

รอชมครับ ขอบคุณมากๆสำหรับรายการดีๆ
ตั้งแต่ตั้งเป็นสมาคมได้นี่ ผลงานเพิ่มขึ้นเยอะเลย เยี่ยมครับ

--------------------------------------
บัญญัติ10ประการของคนแสวงหาความมั่งคั่ง
http://www.thorfun.com/story/view/UMiZeK7rWelOACAr

simpleBE

Posts by simpleBE » Fri Mar 08, 2013 9:42 am

ขอบคุณครับ เยี่ยมไปเลย
:mrgreen:

saichon

Posts by saichon » Fri Mar 08, 2013 9:43 am

ถ้าไม่ได้เข้าไปอ่านในกระทู้ของคุณหมอประมุขในห้องนั่งเล่น
ผมคงพลาดรายการดีๆแบบนี้แน่เลย
ขอบคุณครับคุณหมอ

เป็นอีก1รายการที่จะรอติดตามชมให้ได้ครับ :wink:

ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด

saichon

Posts by saichon » Fri Mar 08, 2013 9:45 am

อุ้ย...อายจัง
กระทู้อยู่ในห้องเดียวกันแต่ไม่ค่อยได้เลื่อนขึ้นมาดู :oops:

ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด

whiteknight_p

Posts by whiteknight_p » Fri Mar 08, 2013 11:19 am

ไม่พลาดแน่ครับ

-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ

seksan999

Posts by seksan999 » Fri Mar 08, 2013 3:58 pm

ได้ความรู้ดีๆมากเลยครับ เนื้อหารายการกระชับ เข้าใจง่าย

ขอบคุณที่ทำรายการดีๆ ให้ความรู้ ความเข้าใจ ที่มีประโยชน์กับนักลงทุนครับ

ขอเป็นแฟนรายการ และเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกๆท่านนะครับ

"วันคืนล่วงเลยไปๆ บัดนี้เราทำอะไรอยู่"

"สิ่งทั้งหลายทั้งปวง อันใครๆ ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"

........ พุทธวจน ........

Croyoty

Posts by Croyoty » Fri Mar 08, 2013 6:53 pm

เยี่ยมมากครับ :B

สุขแบบเรียบง่าย สุขจากความสงบ
สู่วิถีธรรมชาติ ... วิถีแห่ง เซน

Image

หมอวิ

Posts by หมอวิ » Fri Mar 08, 2013 11:46 pm

พลาดไปแล้ว จะหาดูได้ที่ไหนครับ

ไม่อยากติดดอย อย่ากลัวตกรถ
ไม่อยากตกรถ ต้องยอมติดดอย

perfectackle

Posts by perfectackle » Sat Mar 09, 2013 8:10 am

คุณทีน่า น่ารักดีครับ :D :D

ว. วีไอ อดทน

saichon

Posts by saichon » Sat Mar 09, 2013 8:50 am

ไม่ผิดหวังกับการรอชมครับ

ทำรายการได้กระชับเข้าใจง่าย ดูได้ทั้งมือใหม่และมือเก่า
สรุปแต่ละช่วงออกมาเห็นภาพของธุรกิจ สามารถเอามาพิจารณาประกอบการลงทุนได้เลย
เยี่ยมมากครับ เป็นอีกหนึ่งรายการคุณภาพที่จะรอติดตามชมให้ได้ทุกตอนครับ

อิอิ...ชอบช่วงที่ให้คุณหมอเคนั่งเก้าอี้แล้วให้พิธีกรสาวยืนทำรายการในช่วงแรกๆด้วย
ดูเทห์และแปลกใหม่ดีครับ :wink:

kraikria

Posts by kraikria » Mon Mar 11, 2013 10:45 pm

พลาดไปแล้ว รอดูย้อนหลังครับ

ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น

b4solid

Posts by b4solid » Sat Mar 16, 2013 12:39 pm

รอดู youtube จะมีมั้ยครับ

dr1

Posts by dr1 » Mon Mar 18, 2013 10:00 pm

เพิ่งได้ดูผ่านpantip(ทำลิ้งค์ไม่เป็นครับ)
จำท่านcrazyriskแทบไม่ได้
ใส่แว่นซะเป็นผู้ทรงคุณวุฒิเรย
ดูเหนื่อยๆ เป็นกำลังใจให้นะฮะ
อย่าให้คุณทีน่าแย่งพูด
ปล่อยมุกมั่ง(ได้ข่าวว่ามีเยอะ ฮิ ฮิ)

chapasup

Posts by chapasup » Tue Mar 19, 2013 10:00 am

เจาะแก่น 8 มีค. 2013 ค้าปลีก ตอนแรก1/3

เจาะแก่น 8 มีค. 2013 ค้าปลีก ตอนแรก2/3

เจาะแก่น 8 มีค. 2013 ค้าปลีก ตอนแรก3/3

wuttiphun

Posts by wuttiphun » Tue Mar 19, 2013 5:15 pm

ชอบมากครับๆๆๆๆ :P :P

crazyrisk

Posts by crazyrisk » Tue Mar 19, 2013 11:10 pm

ขอบคุณ คุณ chapasup มากครับ

ทวนอีกทีนะครับ

เดือน มีนาคม เจาะแก่นธุรกิจค้าปลีก

ค้าปลีก Week 1 - ธุรกิจค้าปลีกดีอย่างไร กับ ดร.นิเวศน์

ค้าปลีก Week 2 - เลือกผู้ชนะในธุรกิจค้าปลีกอย่างไร

ค้าปลีก Week 4 - Debate หุ้นค้าปลีก กับ กูรูวีไอ (พี่หมอ พงศ์ศักดิ์) by พี่ can do

เดือน เมษายน เจาะแก่นธุรกิจเช่าซื้อ (hire purchase)

เช่าซื้อ Week 1 เทป 1 - เสน่ห์ของธุรกิจเช่าซื้อ กับ พี่โจ ลูกอิสาน

เช่าซื้อ Week 1 เทป 2 - เสน่ห์ของธุรกิจเช่าซื้อ กับ พี่โจ ลูกอิสาน

เช่าซื้อ Week 2 เทป 1 - กลยุทธเฟ้นหาสุดยอดหุ้นเช่าซื้อ กับ พี่โจ ลูกอิสาน

เช่าซื้อ Week 2 เทป 2 - กลยุทธเฟ้นหาสุดยอดหุ้นเช่าซื้อ กับ พี่โจ ลูกอิสาน

เช่าซื้อ Week3 - เทป 1 company visit TK ฐิติกร

เช่าซื้อ Week 3 - เทป 2 เช่าซื้อ by Maybank kimeng

เช่าซื้อ Week4 - เทป 1 คุยกับกูรูวีไอ SAI - เรื่อง ธุรกิจเช่าซื้อ

เช่าซื้อ Week4 - เทป 2 เช่าซื้อ by Maybank kimeng

เดือน พฤษภาคม - เจาะแก่น อสังหา

อสังหา Week 1 - เทป 1 คุยกับ ยอดนักกลยุทธอสังหา ดร.ธีรธร ธาราไชย - เสน่ห์ของธุรกิจอสังหา

อสังหา Week 1 - เทป 2 by Maybank Kimeng

อสังหา Week 2 - เทป 1 คุยกับ ยอดนักกลยุทธอสังหา ดร.ธีรธร ธาราไชย - ปัจจัยความสำเร็จของผู้ชนะในธุรกิจอสังหา

เดือน มิถุนายน เจาะแก่นธุรกิจ ICT
ICT Week 1 เทป 1 ตอน ICT ได้ กูรู อ.จำรัส สว่างสมุทร ผู้เชี่ยวชาญอุตสาหกรรม ICT มาให้ความรู้ อธิบายแต่ละสายธุรกิจอย่างละเอียด เชิญติดตามกันได้เลยครับ (ตอนที่ 1 Infographic ภาพรวมอุตสาหกรรม)

ICT Week 1 เทป 2 ตอน ICT ได้ กูรู อ.จำรัส สว่างสมุทร ผู้เชี่ยวชาญอุตสาหกรรม ICT มาให้ความรู้ อธิบายแต่ละสายธุรกิจอย่างละเอียด เชิญติดตามกันได้เลยครับ (ตอนที่ 2 คุยกับกูรูเรื่องธุรกิจ ICT )

ในช่วงแรกๆ อาจจะมี link บางช่วงที่ไม่สมบูรณ์
แต่จะพยายามปรับให้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ ยังไงก็ตาม ฝากติดตามถ่ายทอดสด
ทาง money channel ตามวันและเวลาดังกล่าว เพื่อให้ทันทุกเทปครับ

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

crazyrisk

Posts by crazyrisk » Tue Mar 19, 2013 11:27 pm

หากใครได้ดูรายการเจาะแก่นวีไอแล้ว ฝากรบกวน comment ด้วยนะครับ
รายการนี้เป็นของสมาคมไทยวีไอ ของเรา ทำเพื่อสมาชิกชาววีไอทุกท่าน
และยินดีปรับปรุงเพื่อให้เป็นรายการการลงทุนที่ได้ประโยชน์กับนักลงทุนมากที่สุด

หากใครชื่นชอบรายการ ขอยกความดีทั้งหมดให้กับ

ผู้ริเริ่มโครงการ พี่ธันวา ดร.นิเวศน์ อ.ไพบูลย์ พี่โจ ลูกอิสาน
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ ทุกท่าน
อนุรักษ์ บุญแสวง
คเชนทร์ เบญจกุล
พีรนาถ โชควัฒนา
วัฒนา หุ่นทรงธรรม
ณภัทร ปัญจคุณาธร
พี่หมอมุข

คณะทีมงาน ได้แก่ crazyrisk kiri Zen Ball (road to billion) ธนภูมิ pawiz blueblood new มาร์ช
sai Il8N John Poom และ ผู้ที่จะมาร่วมงานกับเราอีกในอนาคต

รูปแบบของรายการ เป็นลักษณะ จำลองการขุดหาข้อมูลหุ้นแบบวีไอ โดยเฟ้นข้อมูลจากภาวะอุตสาหกรรม
ลงไปถึงรูปแบบของธุรกิจ ผ่านการเล่าเรื่องอดีต ปัจจุบัน และ วิเคราะห์ไปสู่อนาคต
สัมภาษณ์ กูรูวีไอ ที่เคยประสบความสำเร็จในการลงทุนในบริษัทที่อยู่ในอุตสาหกรรมนั้นๆ

รวมไปถึง ผู้เชี่ยวชาญในอุตสาหกรรมนั้นๆ
Week 1 ภาพรวมอุตสาหกรรม
Week 2 ปัจจัยในการเลือกลงทุนในบริษัท
Week 3 company visit แบบวีไอ
week 4 Debate หุ้นผ่านกูรู

รายการนี้ ไม่ได้มีวัตถุประสงค์ในการเชียร์หุ้นแต่อย่างใด
ทางทีมงานค่อนข้างกังวลเรื่องการชี้นำราคาหุ้น จึงได้ปรึกษากับ ตลาดหลักทรัพย์
และทีมงาน money channel แล้ว
ขั้นตอนในการเลือกหุ้นนั้น จะ คัดเลือกผ่านตัวกรอง ที่ผ่านเกณฑ์ของตลาด โดยไม่มี Market cap ที่เล็กเกินไป
เพื่อให้ลดผลกระทบต่อราคาหุ้น และจึงให้วีไอ ไปเจาะตัวบริษัทนั้นเพื่อนำมาเสนอ ในลักษณะของกรณีศึกษาอีกที

เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับ สมาชิก โปรดดูรายการต่อเนื่อง และ ทบทวนซ้ำ
เพื่อให้เกิดองค์ความรู้ นำไปสู่การลงทุนแนวเน้นคุณค่าที่ถูกต้อง

ฝากติดตามผ่าน page www.facebook.com/johkanvi
ด้วยครับ

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

Ii'8N

Posts by Ii'8N » Sat Mar 23, 2013 11:02 am

ผังรายการของ money channel ใหม่ คุณภา (kiri) post ใน FB
เจาะแก่นฯ อยู่วันศุกร์

http://www.moneychannel.co.th/index.php ... 33-10.html
Attachments
11
march-2013.jpg (610.87 KiB) Viewed 31429 times

เอก

Posts by เอก » Sat Mar 23, 2013 1:32 pm

เป็นรายการที่ให้ความรู้ดี และเข้าใจในภาพรวมได้ง่าย ขอบคุณสมาคมที่ตั้งใจผลิตรายการดีๆแบบนี้ครับ :D

เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง

Makam

Posts by Makam » Sat Mar 23, 2013 2:56 pm

เยี่ยมเลยครับ

ExcelBear

Posts by ExcelBear » Sat Mar 23, 2013 5:41 pm

ชอบ:
- สาระของรายงาน จุดประสงค์เยี่ยมมากครับ
- ผู้ดำเนินรายการ ดำเนินรายการได้ดี มีความรู้
- มีการนำลง Youtube ให้ดูย้อนหลัง

อยากให้เพิ่มเติม:
- อยากให้ระยะเวลาของรายการเพิ่มขึ้นมากกว่านี้ เพิ่มข้อมูลช่วงที่เป็นแขกรับเชิญ
- อยากให้แขกรับเชิญแชร์ข้อมูลในการตัดสินใจลงทุนแบบ insight เช่น
+ การหามูลค่าแท้จริง ใช้วิธีอะไร ใช้อะไรเป็นตัวแปรในการคำนวณ
+ อะไรเป็น value driver ของธุรกิจ ทั้งเชิงปริมาณ และคุณภาพ สรุปเป็นภาพที่เข้าใจง่าย
+ อะไรเป็นความเสี่ยง หรือตัวแปรที่ต้องระวัง ถ้าตัวแปรนี้เปลี่ยนแปลงไป อาจจะต้องทบทวนมูลค่าหุ้น

ส่วนตัวคิดว่ารายการ "แกะรอยหุ้น" ดูแล้วเพลินกว่า รายการนี้ยังดูแข็งๆ พิลึก เหมือนท่องบทมาพูด อาจจะเพราะเพิ่งเริ่มก็เป็นได้ ถ้าไม่คำนึงถึงการดำเนินรายการ แต่ดูเนื้อหา ผมว่าเป็นรายการที่ดีมากๆ เลยครับ

สรุปแล้ว ขอบคุณมากครับ ที่ผลิตรายการดีๆ ออกมา

The Naive

Posts by The Naive » Sat Apr 06, 2013 1:24 am

อยากหาดูย้อนหลัง ไม่ทราบว่าดูได้ที่ไหนบ้างครับ

Ii'8N

Posts by Ii'8N » Sun Apr 07, 2013 5:56 am

The Naive wrote:อยากหาดูย้อนหลัง ไม่ทราบว่าดูได้ที่ไหนบ้างครับ
http://www.facebook.com/johkanvi?ref=ts&fref=ts

fogbank12

Posts by fogbank12 » Mon Apr 08, 2013 8:36 am

เป็นรายการที่น่าติดตามมาก ๆ ครับ ขอบคุณทีมงานทุกท่านที่ผลิตรายการดี ๆ ครับ

suanpalm

Posts by suanpalm » Mon Apr 08, 2013 8:50 am

ติดตามการลงทุนในกลุ่มเช่าซื้อ ตอนต่อไป

Post Reply