VI Runner ใครสนใจเรื่องการวิ่งบ้างครับ

เชิญมาพักผ่อน คลายร้อนนั่งเล่น คุยกันเย็นๆ พร้อมเรื่องกีฬา สัพเพเหระ ทัศนะนานา ชีวิตชีวา สุขภาพทั่วไป บันเทิงขำขัน รอบเรื่องเมืองไทย ชวนเที่ยวที่ไหน อยากไปก็นัดมา ...โย่วๆ
BaggerStocks
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: VI Runner ใครสนใจเรื่องการวิ่งบ้างครับ

Posts by BaggerStocks » Mon May 11, 2015 9:42 am

Nevercry.boy wrote:เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ปรับอีกหน คือวิ่ง สองครั้งต่อวัน เช้า สี่กิโล ดึก อีกสี่กิโล

ทำติดต่อกัน หก วัน ผลลัพธ์

น้ำหนักลด แต่เพลียมากต้องหยุดไปประมาณ 3-4 วันแล้ว
ผมยังไม่เคยวิ่งทั้งเช้า และเย็นเลยครับปกติถ้าไม่เลือกเช้า ก็เลือกเย็น
ช่วงหลังอากาศร้อน วิ่งแล้วเหนื่อยเร็วจริงๆ :cry:

ปกติคุณ Nevercry.boy ยังต้องลดน้ำหนักอยู่เหรอครับ
ผมอยากเพิ่มน้ำหนักมากกว่า 5555

เคยได้ยินสูตรที่บอกว่า ให้เอาส่วนสูงลบ 100 จะได้น้ำหนักที่เหมาะสม(สำหรับผู้ชาย)
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจริงรึป่าว?
ถ้าจริง คงต้องเพิ่มน้ำหนักอีกเยอะเลย :)

baggerstocks รู้ เห็น ตามความเป็นจริง!!!

Dech

Re: VI Runner ใครสนใจเรื่องการวิ่งบ้างครับ

Posts by Dech » Mon May 11, 2015 9:58 am

ไปวิ่งกรุงเทพมาราธอนครับพี่ๆ

http://www.bkkmarathon.com/thai/about_notice.php

ช่วงเวลารับสมัคร : ภายในวันที่ ๑ พฤษภาคม - ๑๕ สิงหาคม ๒๕๕๘ (อัตราปกติ) และ ๑๖ - ๓๑ สิงหาคม ๒๕๕๘
(อัตราเกินกำหนด) สำหรับ online (ชำระด้วยบัตรเครดิต)
สมัครได้นับตั้งแต่ บัดนี้ โดยผ่าน www.goadventureasia.com
.................................................................................................................................................................................
ช่วงเวลาลงทะเบียน :

คือการรับอุปกรณ์แข่งขันและของที่ระลึก เป็น ๓ วันดังนี้ คือ

วันพฤหัสบดี - เสาร์ที่ ๑๒ - ๑๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๘ เวลา ๐๙.๐๐ น. – ๑๘.๐๐น.

ณ สถานีรถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์ - มักกะสัน ชั้น ๒
.................................................................................................................................................................................
วันแข่งขัน : อาทิตย์ที่ ๑๕ พฤศจิกายน ๒๕๕๘
.......................................................................

จำกัดจำนวนผู้สมัคร

กรณีที่มีผู้สมัครเต็มจำนวนในแต่ละประเภทที่ได้กำหนดไว้ดังต่อไปนี้คือ
: รับสมัครในประเภทมาราธอน จำนวน ๓,๕๐๐ คน
: รับสมัครในประเภทฮาล์ฟมาราธอน จำนวน ๖,๕๐๐ คน
: รับสมัครในประเภทมินิมาราธอน จำนวน ๑๕,๐๐๐ คน
: รับสมัครในประเภทไมโครมาราธอน จำนวน ๘,๐๐๐ คน
จะปิดการรับสมัครก่อนเวลาที่ได้แจ้งไว้ขั้นต้น (๓๑ สิงหาคม ๒๕๕๘)

ผมสมัคร 10 KM ครับพี่ NB ไว้กระตุ้นตัวเอง จะได้มีแรงซ้อมวิ่งครับพี่

สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์

Walk_To_Sunshine

Posts by Walk_To_Sunshine » Mon May 11, 2015 5:00 pm

ดูเพจนี้อาจมีแรงบันดาลใจมากขึ้นครับ แกร่งเกินชาย
https://www.facebook.com/iamoopaib?fref=ts

ปล.ปกติวิ่งระยะ 10 กิโลเมตร ไตรมาสละครั้งครับ ให้วิ่งมากกว่านี้และระยะเกินกว่านี้ยังไม่ไหวครับ

Nevercry.boy
Verified User

Posts by Nevercry.boy » Sat May 30, 2015 2:59 pm

skyblue wrote:
ปกติคุณ Nevercry.boy ยังต้องลดน้ำหนักอยู่เหรอครับ
ผมอยากเพิ่มน้ำหนักมากกว่า 5555

เคยได้ยินสูตรที่บอกว่า ให้เอาส่วนสูงลบ 100 จะได้น้ำหนักที่เหมาะสม(สำหรับผู้ชาย)
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจริงรึป่าว?
ถ้าจริง คงต้องเพิ่มน้ำหนักอีกเยอะเลย :)
จาก 75 เมื่อตอนต้นปี เหลือ 70 เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาครับ สูง 170

แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นว่ามีการปรับดีขึ้นคือ ความดันและ ฮาร์ทเรท ปัจจุบันอยู่ประมาณ 80 ครับ
เป้าคืออยากให้ ฮาร์ทเรท ลดลงมาอยู่ในระดับปกติ คือ ต่ำกว่า 77

เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/

Posts by Nevercry.boy » Tue Jun 09, 2015 10:30 am

ศัตรูตัวใหญ่มาแล้วครับ "ฝน" นั่นเอง

แค่ "ตื่นแล้วไปวิ่ง" เขียนไม่ยาก แต่ทำโคตรยาก

ทีนี้มาเจออุปสรรคด่านใหญ่อีก ฝน ฝน ฝน ขอลองสู้กับใจตัวเองสักตั้งเถอะน่า

http://nevercry-boy.blogspot.com/

Posts by Nevercry.boy » Sat Jun 27, 2015 9:56 am

อยากหาหูฟังเอ็มพีสามดี ๆ สำหรับวิ่ง ที่ไม่หลุดและต้องคอย เอามือไปจับ

ปัจจุบันใช้สายที่ให้มากับมือถือไม่เวิร์คเลย ใครแนะนำได้บ้างครับ

ปล. เป็นคนเหงื่อเยอะ และหูฟังหลุดง่าย

thamrat

Posts by thamrat » Sat Jun 27, 2015 10:49 am

http://m.pantip.com/topic/30948212?quote="Nevercry.boy"]อยากหาหูฟังเอ็มพีสามดี ๆ สำหรับวิ่ง ที่ไม่หลุดและต้องคอย เอามือไปจับ

ปัจจุบันใช้สายที่ให้มากับมือถือไม่เวิร์คเลย ใครแนะนำได้บ้างครับ

ปล. เป็นคนเหงื่อเยอะ และหูฟังหลุดง่าย[/quote]

ลองดูรุ่นนี้ครับ
Sony NWZ-W273 กันน้ำ สำหรับนักกีฬา

Pyrostrikes

Posts by Pyrostrikes » Sat Jun 27, 2015 9:05 pm

ขอแจมด้วยคนครับ
ปกติวิ่งที่สวนลุมพินี หลังเลิกงาน วันละ 2.5 ก.ม. ใช้เวลาราวๆ 14-17 นาที แล้วแต่สังขารในวันนั้น
บรรยากาศที่สวนลุม ค่อนข้างดี คนวิ่งกันเยอะ กิจกรรมต่างๆ เกี่ยวการออกกำลังกายมีมากมาย ทั้งเพาะกาย ลีลาส เต้าแอร์โรบิค ไท้เก๊ก โยคะ ฯลฯ

ที่สำคัญคือมีที่ยืดขาและกล้ามเนื้อก่อนวิ่ง และหลังวิ่ง ยืดไปยืดมา อาการปวดไหล่ปวดเมื่อยดีขึ้นมาก ไม่ต้องพึ่งแม่หมอ มานวดอีกเลยครับ :oops:

Nothing comes for free...

tipa

Posts by tipa » Sun Jun 28, 2015 12:37 am

อยู่ที่อังกฤษ เล่นหุ้นมาประมาณ 3 ปี ผลตอบแทนไม่ค่อยเท่าไร เริ่มมาเริ่มสนใจออกกำลังกายตั้งแต่ 6 เดือนที่แล้ว เพราะอายุ 53 ปีแล้วอ้วนมาก อึดอัด ปวดเข่า เลยคิดว่าต้องหาทางออกกำลังกายแล้ว จึงไปหาซื้อรองเท้าวิ่ง ไปลองหลายยี่ห้อตามที่สมาชิกแนะนำ ปรากฏว่ารองเท้าที่ลองใส่แล้ววิ่งในร้านดู คู่ที่ถูกใจที่สุดใส่สบายไม่ปวดเข่า คือยี่ห้อที่ไม่เคยรู้จัก Karrimor ราคา 20 ปอนด์ (1000 บาท) วิ่งทุกวัน ได้วันละ 1 ชม. ซื้อที่วัดระยะทางกับ Heart rate มา แต่ใช้ได้ครั้งเดียวไม่อ่านค่า เลย ไม่รู้ว่าวิ่งได้วันละเท่าไร แต่ 6 เดือน ลดไปเกือบ 20 กก. ตอนนี้สุขภาพดีมากๆ ผลตอบแทนหุ้นไม่ค่อยดีไม่เป็นไร แต่สุขภาพดีขึ้น ขอเป็นสมาชิก runner ด้วยคน

Posts by Nevercry.boy » Tue Dec 08, 2015 9:31 am

รวม ๆ ปีนี้ น่าจะอยู่ที่สัปดาห์ละ 1 วันครับ รวม ๆ หมายถึงตัวช่วงขี้โกงออกไป บางสัปดาห์ 1, บางสัปดาห์งด บางสัปดาห์ 2 และบางสัปดาห์มากกว่านั้น

และก็ไม่ได้จดเป็นเรื่องราว แต่ส่วนใหญ่ครั้งละก็ 5 กิโล

สรุปคือ ปีนี้น่าจะได้ ประมาณ 5 x 50 = 250 KM เย้ ๆ ๆ ๆ

ก็เป็นสถิติให้ปีแรกและก็จะพยายามทำลายในปีถัด ๆ ไป

Dech

Posts by Dech » Fri Dec 25, 2015 7:42 am

ปิดงบละ รายงานผลปีนี้ แย่กว่าคาด
วิ่งได้ประมาณ 200 โล รวมมินิมาราธอน 3 ครั้ง ต้นปี 2 กลางปีปิดซ่อม ปลายปี 1
เวลาเฉลี่ย 1 ชม. 20 นาที
จักรยาน 200 โล ไม่รู้จะถึงหรือเปล่า พี่เสือนอนตาย จอดจนยางแบนไปหลายรอบ
แบด เฉลี่ยสองสัปดาห์ครั้ง

เป้าปีหน้า
วิ่ง 500 โล มินิมาราธอน 3 ครั้ง เวลาเอาเท่าเดิมก็พอแก่แล้ว
จักรยานสัก 1,000 โล
แบด เฉลี่ยสองสัปดาห์ครั้ง ได้ก็บุญแล้ว
คำแนะนำทยอยซื้อ

สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์

VIFOREVER

Posts by VIFOREVER » Fri Dec 25, 2015 8:07 am

Greeting all Runners. Krub

My Performance for Y2015:

1) Regular run of 4-12 km per day / 2-5 days a week.
2) Will do 21 km running on New Year Eve.

My Goal for Y2016:

1) Regular run of 6-12 km per day / 4-5 days a week.
2) 1 Marathon (probably Standard Charter BKK Marathon).

Run For Life..... :D

Posts by Nevercry.boy » Sun Jan 10, 2016 12:08 pm

สัปดาห์แรกของปี ตุนไว้ละ 23.5 กิโล

เพิ่มขีดของการวิ่งขึ้นจากนอบละ 5 กิโลเป็น 5.5 กิโล เสาร์

วันธรรมดา พยายามวันละ 4.5 กิโล

Posts by Nevercry.boy » Sun Jan 10, 2016 12:10 pm

ฉลองอายุ 44 ปี

พี่ๆ น้องๆ อย่ายอมแพ้นะ ช่วยๆ ให้กำลังใจกัน

shanghaigeny

Posts by shanghaigeny » Mon Jan 11, 2016 11:37 am

Nevercry.boy wrote:ฉลองอายุ 44 ปี

พี่ๆ น้องๆ อย่ายอมแพ้นะ ช่วยๆ ให้กำลังใจกัน
พยายามเข้าจะเป็นกำลังใจให้
ฝึกฝนไปเรื่อยๆ จาก 5 km กลายเป็น 10 km ไม่ใช่เรื่องยาก ครับ

jverakul

Posts by jverakul » Mon Jan 11, 2016 12:48 pm

สู้ๆ ครับพี่ NB

หลังจากผมได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ทำให้รู้จัก Nike+

เก็บสถิติตัวเองมาดูย้อนหลัง เพื่อเป็นแรงบันดาลใจในการวิ่ง และทำลายสถิติตัวเอง

จนตอนนี้วิ่งไม่ต่ำกว่า 8 โล /วัน วิ่ง 2-3 วัน/อาทิตย์

ระยะทางที่วิ่ง ที่เก็บข้อมูลจากปลายเดือน ธ.ค. 54 -ปัจจุบัน น่าจะเลยด่านสะเดาไปแล้วครับ

ยังเอาชนะใจตัวเองได้ไม่เต็มที่ครับ บางอาทิตย์มีข้ออ้างกับตัวเองเยอะ ทำให้วิ่งได้ 2 วันครับ

" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "

ACME49

Posts by ACME49 » Mon Jan 11, 2016 2:20 pm

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องรองเท้าวิ่งหน่อยครับ ว่าของเจ้าไหนและรุ่นไหนดี ที่นักวิ่งประจำชอบใส่วิ่งกัน
ปกติวิ่งอาทิตย์ละ2-3 วัน ครั้งละ3-5 กิโลครับ พอดีลองมาหลายแบบแล้วไม่ค่อยถูกใจ

ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง

BaggerStocks

Posts by BaggerStocks » Mon Jan 11, 2016 4:00 pm

ACME49 wrote:รบกวนขอคำแนะนำเรื่องรองเท้าวิ่งหน่อยครับ ว่าของเจ้าไหนและรุ่นไหนดี ที่นักวิ่งประจำชอบใส่วิ่งกัน
ปกติวิ่งอาทิตย์ละ2-3 วัน ครั้งละ3-5 กิโลครับ พอดีลองมาหลายแบบแล้วไม่ค่อยถูกใจ
พอดีผมเพิ่งซื้อรองเท้าวิ่งเป็นครั้งแรก เลยเอามาแชร์
ปกติผมใช้รองเท้าฟุตซอลวิ่งแต่รุ่นพี่ที่ทำงานแนะนำให้ไปหารองเท้าวิ่งให้เป็นเรื่องเป็นราวจะได้เซฟข้อเท้า

ผมเลยเลือกรุ่นนี้
http://www.adidas.com/us/supernova-glid ... F6547.html
ราคาเกือบๆ 5 พัน (แพงใช่ย่อย)
ชอบตรงสีเขียวนี่หล่ะ พอร์ตแดง ดูรองเท้าแทน :shock:

ของยี่ห้ออื่นผมไม่แน่ใจนะครับ
แต่ของ adidas เจ้าของร้านบอกให้ดูตรงพื้นสีขาวที่เป็นโฟม ยิ่งรุ่นแพงๆ ส่วนนี้จะยาว
รุ่นที่ถูกกว่านี้จะเสริมเฉพาะตรงพื้น ส่วนรุ่นที่ผมซื้อจะยาวมาเกือบถึงข้างหน้า
(ถ้ารุ่นที่แพงกว่านี้พื้นจะยาวไปถึงด้านหน้า+ระบบช่วยกันข้อเท้าพลิก)

เวลาวิ่งนุ่มดีครับ พอหยุดเดินจะรู้สึกได้ว่ามันช่วยได้เยอะ
แต่เรื่องความทนทานผมไม่แน่ใจต้องรอดูต่อไป
ใครมีความเห็นก็ลองมาช่วยแชร์ได้นะครับ
เผื่อคราวหน้ามีโอกาสได้ซี้ออีก ^_^

baggerstocks รู้ เห็น ตามความเป็นจริง!!!

Dech

Posts by Dech » Mon Jan 18, 2016 7:39 am

วันหยุดที่ผ่านมา
ไปวิ่ง มินิ มา 1 งาน ได้เวลา 1 ชม 17 นาที

jokerz

Posts by jokerz » Tue Feb 23, 2016 2:14 pm

ข้อนอกเรื่องหน่อยครับ การวิ่งตอนเช้า โดยทานน้ำเปล่าอย่างเดียวอันตรายมั้ยครับ เห็นมีไลน์ส่งมาว่าโอกาสเป็นหัวใจล้ทเหลวสูงกว่าตอนเย็นมากครับ

shanghaigeny

Posts by shanghaigeny » Tue Feb 23, 2016 6:57 pm

VAEEEEE wrote:ข้อนอกเรื่องหน่อยครับ การวิ่งตอนเช้า โดยทานน้ำเปล่าอย่างเดียวอันตรายมั้ยครับ เห็นมีไลน์ส่งมาว่าโอกาสเป็นหัวใจล้ทเหลวสูงกว่าตอนเย็นมากครับ
ข้อเท็จจริง เป็นอย่างไรไม่ทราบ
แต่ให้ข้อสังเกตุไว้อย่างนึง หากเป็นตามข่าวลือที่ว่านั่น กิจกรรมแข่งขันต่างๆ ที่มีการแข่งขันในตอนเช้าทั้งสิ้น คงมีคนล้มตายเป็นจำนวนมากแน่ๆ แต่ในความเป็นจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่

Post Reply