ชวนคุยเรื่องการถ่ายภาพและกล้อง

เชิญมาพักผ่อน คลายร้อนนั่งเล่น คุยกันเย็นๆ พร้อมเรื่องกีฬา สัพเพเหระ ทัศนะนานา ชีวิตชีวา สุขภาพทั่วไป บันเทิงขำขัน รอบเรื่องเมืองไทย ชวนเที่ยวที่ไหน อยากไปก็นัดมา ...โย่วๆ
Post Reply
ayethebing
Verified User

Re: ชวนคุยเรื่องการถ่ายภาพและกล้อง

Posts by ayethebing » Fri Jan 06, 2012 9:39 pm

กล้องราคา สองแสน OMJ (โอ้วแม่เจ้า) ขอเอาเงินไปบินเที่ยวรอบโลกดีกว่าครับ ได้ถ่ายรูปสวยๆ เยอะๆ ด้วยกล้องที่เรามีดีกว่า

ขอนไม้อันนิ่งสงบ

PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ชวนคุยเรื่องการถ่ายภาพและกล้อง

Posts by PERFECT LUCKY » Sat Jan 07, 2012 11:34 am

เห็นด้วยครับ พี่เอ๋ย ผมนี่ไม่ซื้อเด็ดๆ เพราะตังค์ไม่ถึง ดูอย่างพี่เอ๋ย หรือ น้า ชานไม้ชายเขา ก็พลังปราณขั้นสูง เจ๋งมากๆ เลยครับ

พี่เอ๋ย และ เพื่อนๆ ครับ ระหว่าง flash กับ ขาตั้งกล้อง นี่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีอันไหนที่ใช้ประจำๆ กันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)

ayethebing

Posts by ayethebing » Sat Jan 07, 2012 10:02 pm

ผมชอบถ่าย landscape เพราะงั้น ขาตั้งกล้องใช้เยอะมาก คิดไปคิดมาเลยลงทุนซื้อแบบดีๆ ไปเลย เพราะใช้ได้นานเป็น 10 ปี แต่ก็ไม่ได้ดีสุดยอดนะครับดีปานกลางเท่านั้น ผมใช้ manfrotto 190cxpro3 ที่เป็น carbon fiber ผมสืบดูราคามาหลายอย่าง ราคาขาตั้งกล้องเมืองไทยแพงกว่าที่เมืองนอกมาก (ไม่เหมือนเลนส์) ไม่รู้ทำไม ขาตั้งกล้องนี้ผมเลยซื้อที่เมกาแล้วฝากเพื่อนขนมาให้

ส่วน flash ก็ใช้บ้างแต่ยังไม่ชำนาญนักครับ ของผมมีแบบ sb-600 ธรรมดาๆ

Basketman

Posts by Basketman » Tue Jan 10, 2012 12:30 pm

ปีใหม่พาญาติๆและครอบครัวไปเที่ยวไร่บุญรอดมาครับ
Attachments
ถ่ายเด็ก2คนให้ได้แอ๊คที่ถูกใจนี่ยากจริงๆ ...
บุญรอด-21.jpg (200.1 KiB) Viewed 1459 times
บุญรอด-1.jpg (197.7 KiB) Viewed 1459 times

"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"

ayethebing

Posts by ayethebing » Tue Jan 10, 2012 10:35 pm

อืมจะถ่ายเด็กให้แอ็คกะวิวให้สวย สงสัยจะไปด้วยกันไม่ได้ ต้องถ่ายวิวรูป เด็กๆ อีกหลายๆ รูปกระมังครับคุณบาส

แหมแต่เลนส์นาโนนี่แจ่มจริงๆ

Basketman

Posts by Basketman » Wed Jan 11, 2012 10:54 am

ayethebing wrote:อืมจะถ่ายเด็กให้แอ็คกะวิวให้สวย สงสัยจะไปด้วยกันไม่ได้ ต้องถ่ายวิวรูป เด็กๆ อีกหลายๆ รูปกระมังครับคุณบาส

แหมแต่เลนส์นาโนนี่แจ่มจริงๆ
ผมอยากจะถ่าย3คนแม่ลูกให้สวยๆ ยิ่งแล้วใหญ่ครับพี่เอ้ย
ขนาดรัวซัตเตอร์พรึบๆๆๆ ยังไม่มีรูปที่มองกล้องพร้อมกันเลย :x

ส่วนนาโนนี่ของเค้าดีจริงครับ ติดที่ราคาสูงไปหน่อย

"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"

ayethebing

Posts by ayethebing » Wed Jan 11, 2012 2:15 pm

ต้องเปลี่ยนเป็นเลนส์เทเลแล้วถ่ายแบบแคนดิดแทนกระมังครับ

MarginofSafety

Posts by MarginofSafety » Tue Jan 17, 2012 8:13 pm

@พี่เอ๋ย: บ้านรมควัน...จะว่ายังไงดีล่ะ มันเป็นที่ดื่ม...กิน...เที่ยวและที่สำคัญที่ถ่ายภาพที่กำลังอินเทรนด์
อยู่ถ.ธนะรัชต์ ทางขึ้นเขาใหญ่ กม.เท่าไหร่ผมก็จำไม่ค่อยจะได้แล้วแต่เลยโรงเรียนนานาชาติไปนิดเดียว
แต่ถ้าจะไปถ่ายภาพจริงๆ...แล้วยังไม่เคยไปเขาใหญ่ Palio ผมแนะนำ Palio มากกว่าครับ

ปล. ผมแวะถ่ายภาพแป๊บเดียว... แต่ไม่ได้แวะทานอาหารรมควัน ดูบรรยากาศมันไฮโซไปหน่อย
เลยแวะทานสะเต๊กครูต้อเหมือนเคยก่อนกลับ กทม. ครับ
Attachments
DSC_0201.jpg (280.81 KiB) Viewed 1409 times

"Winners never quit, and quitters never win."

Posts by MarginofSafety » Tue Jan 17, 2012 8:16 pm

อีกภาพ...ถ่ายเท้าตามคำแนะนำ... แต่กลัวไม่สุภาพเลยให้เท้าเบลอหน่อย
วัยนี้กำลังชอบเอาเอาเท้าเข้าปากเลยครับ...อีกหน่อยก็คงคลานแล้ว เด็กเนี่ยโตวัยจริงๆ
Attachments
kh_orange.jpg (219.21 KiB) Viewed 1408 times

"Winners never quit, and quitters never win."

Fon^^

Posts by Fon^^ » Wed Jan 18, 2012 9:18 am

เข้ามาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ
ฝนเพิ่งถอย canon 60D len kits มาฝึกถ่ายค่ะ

การถ่ายภาพ เป็นศาสตร์ที่ละเอียดและเยอะมากเหมือนกันนะคะ
ตอนนี้กำลังขมักเขม้นอ่านเรื่องทฤษฏีการวัดแสง
เริ่มต้นใหม่ ยังงงๆ พยายามต่อไป โย่วๆ :D

ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน

บูรพาไม่แพ้

Posts by บูรพาไม่แพ้ » Thu Jan 19, 2012 5:07 pm

โกดัก ประกาศล้มละลาย ปิดฉากตำนานกว่า 130 ปี
ข่าวเศรษฐกิจ RYT9.COM -- พฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2555 16:08:32 น.

บริษัท อีสต์แมน โกดัก จำกัด ผู้ผลิตฟิล์ม และกล้องถ่ายรูปชื่อดังของสหรัฐ ตัดสินใจประกาศยื่นล้มละลายภายหลังเทคโนโลยีถ่ายภาพดิจิตอลเข้ามาตีตลาดคู่แข่งส่งผลให้ โกดัก ขาดทุนยับติดต่อกัน 3 ปีราว 6 พันล้าน

หลังจากยื่นเอกสารขอความคุ้มครองจากศาล ตามมาตรา 11 ภายใต้กฏหมายล้มละลาย ของสหรัฐ โกดักได้รับเงินกู้จำนวน 950 ล้านเหรียญสหรัฐจากซิตี้กรุป

"บอร์ดบริหารเล็งเห็นว่า การยื่นฟ้องล้มละลายเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับบริษัท" บริษัท โกดักแถลง

โกดัก ก่อตั้งขึ้นมาเป็นเวลายาวนานถึง 130 ปี โดยเป็นผู้บุกเบิกกล้องถ่ายรูปชนิดฟิล์ม แต่ว่าในช่วงเวลาหลัง โกดักไม่สามารถแข่งขันกับเทคโนโลยีการถ่ายภาพยุคดิจิตอลได้ จึงทำให้ขาดทุนอย่างหนัก จึงเป็นเหตุให้ต้องยื่นล้มละลายดังที่กล่าวไป

ayethebing

Posts by ayethebing » Thu Jan 19, 2012 9:18 pm

ครับ โกดักไปซะแล้ว ไม่รู้ใครจะเป็นรายต่อไป

ท่านหวี รูปเท้าเด็ก ไม่มีไม่สุภาพครับ น่ารักออก อ้อ น้องน่ารักมาในรูปที่ถ่ายกับบ้านครับ

คุณหมอฝนครับ การวัดแสงจะว่ายากก็ยาก ง่ายก็ง่าย เบสิกคือ เหมือนการเทน้ำจากขวดน้ำลงแก้วให้เต็ม (สภาพแสงพอ = แก้วเต็ม)

S speed shutter คือเทนานหรือไม่
A aperture คือขวดปากกว้างหรือไม่

ถ้าให้เต็มพอดี เมื่อ ใช้เวลาน้อยในการเท (s น้อยๆ เช่น 1/1000 วินาที) ก็ต้องใช้ขวดปากกว้างๆ (a มากๆ - แต่fจะมีค่าต่ำๆ เช่น f2.8)

ใช้เวลานานๆ (s มากๆ เช่น 1/15 วินาที) ก็ต้องใช้ขวดปากแคบๆ (a น้อยๆ แต่ค่า f จะดันเยอะเช่น f16) เพื่อให้น้ำเต็มแก้วพอดี (แสงพอดี)

ถ้ามากไปน้ำล้นเรียก overexpose (ภาพสว่าง) น้อยไปน้ำไม่เต็มแก้วเรียก underexpose (ภาพมืด)

สงสัยจะ basic ไปซะแล้ว 555

อนัตตา

Posts by อนัตตา » Fri Jan 20, 2012 1:14 pm

โอ้ว...ไม่ได้เข้ามาเสียนาน เรื่องราวมากมาย แต่ละท่านก็พัฒนาฝีมือกันเห็นๆ เลย
ผมมัวแต่ยุ่งกันงาน เลยไม่ค่อยมีเวลาแวะมาที่นี่เลย ขอฝากไว้สักรูปละกันครับ :D
ในงาน boi fair
Attachments
IMG_7064.JPG (171.92 KiB) Viewed 1356 times

จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้

Fon^^

Posts by Fon^^ » Fri Jan 20, 2012 2:09 pm

ayethebing wrote:คุณหมอฝนครับ การวัดแสงจะว่ายากก็ยาก ง่ายก็ง่าย เบสิกคือ เหมือนการเทน้ำจากขวดน้ำลงแก้วให้เต็ม (สภาพแสงพอ = แก้วเต็ม)

S speed shutter คือเทนานหรือไม่
A aperture คือขวดปากกว้างหรือไม่

ถ้าให้เต็มพอดี เมื่อ ใช้เวลาน้อยในการเท (s น้อยๆ เช่น 1/1000 วินาที) ก็ต้องใช้ขวดปากกว้างๆ (a มากๆ - แต่fจะมีค่าต่ำๆ เช่น f2.8)

ใช้เวลานานๆ (s มากๆ เช่น 1/15 วินาที) ก็ต้องใช้ขวดปากแคบๆ (a น้อยๆ แต่ค่า f จะดันเยอะเช่น f16) เพื่อให้น้ำเต็มแก้วพอดี (แสงพอดี)

ถ้ามากไปน้ำล้นเรียก overexpose (ภาพสว่าง) น้อยไปน้ำไม่เต็มแก้วเรียก underexpose (ภาพมืด)

สงสัยจะ basic ไปซะแล้ว 555

ขอบคุณค่ะ เห็นภาพชัดขึ้นมากเลย :bow:
ตอนนี้ฝนขลุกเรื่องการวัดแสง กับ iso
การถ่ายภาพนี่เป็นศิลปะจริงๆ ยากกว่าเล่นหุ้นอีก

ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน

ayethebing

Posts by ayethebing » Sat Jan 21, 2012 10:22 pm

รูปคุณอนัตตา สวยครับ แต่ขาดอะไรไปอย่าง ขาดพริตตี้นั่นเอง 555

หมอฝนผมแนะนำให้อย่าเพิ่งยุ่งกับ iso (ยกเว้นสภาพเฉพาะจริงๆ คือ ถ่ายกลางคืน สภาพแสงน้อยๆ) ให้เล่นแต่กับ s กับ a ที่ว่าให้คล่องก่อนดีกว่าครับ ปรับ iso ไปที่เบอร์ 100 หรือต่ำกว่านั้นถ้าสภาพแสงพอ ภาพจะมีความละเอียดคมชัดเมื่อ iso ต่ำ

ลองเล่นกับ s เช่น ถ่ายรูปการเคลื่อนไหวของคนเดินไปเดินมาโดยใช้ s นานๆ (แน่นอน a ต้องแคบๆ) หรือจับภาพการเคลื่อนไหวด้วย s น้อยๆ (a ก็ต้องกว้างขึ้น) ใช้โหมดที่ปรับ speed shutter แล้วหน้ากล้องปรับอัตโนมัติดู

หรือความชัดลึก ชัดตื้น เช่น ถ่ายชัดลึก ใช้ a แคบๆ (f มากๆ และ s ก็จะนาน) ถ่ายชัดตื้น ที่เค้าชอบบอกกันว่า ละลายฉากหลัง ก็ต้อง a กว้างๆ (f น้อยๆ และ s ก็เร็วขึ้นด้วย)

พอคล่องแล้วค่อยเล่นกับอย่างอื่นต่อ รอดูผลงานครับ

ayethebing

Posts by ayethebing » Thu Jan 26, 2012 5:04 pm

กระทู้เงียบเหงา ขอเอารูปมาแชร์อีกสักรูป เป็นรูป HDR ที่ทำใน PS ครับ (ไม่ค่อยชอบ merge HDR ใน photoshop ใครมี software อื่นแนะนำบ้าง?)

คราวหน้าจะลองเปลี่ยนจาก landscape เป็นแนวอื่นๆ ดูดีกว่า กันคนดูเบื่อ :P
Attachments
ถ่าย 3 ภาพ ต่างกัน +0.6 0 -0.6 stop (ใช้ถ่ายคร่อม bracket) merge ใน PS สีจะจืดมาก contrast จะหายหมด ต้องมาปรับต่อใน PS เลือกทีละส่วนโดยใช้ layer
HDR-Doi-Maesalong-low.jpg (503.2 KiB) Viewed 1612 times

Zionism

Posts by Zionism » Thu Jan 26, 2012 9:13 pm

ลอง Photomatix หรือ Dynamic-Photo HDR ดูครับ

http://captainkimo.com/hdr-software-review-comparison/

Posts by PERFECT LUCKY » Tue Feb 07, 2012 7:45 pm

"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)

ayethebing

Posts by ayethebing » Tue Feb 07, 2012 10:26 pm

คุณ perfect lucky จะผ่อง d700 ราคาน่าลักมาให้คนยากอย่างผมแทนมั้ยละ d800 ออกแล้ว d700 ราคาลงแน่ ลงเยอะด้วย อย่าลืม cut-loss นะฮ้าฟฟฟฟ :roll: :wink: :mrgreen:

Posts by MarginofSafety » Wed Feb 08, 2012 1:14 am

โอ้ว...พี่เอ๋ยจะขึ้นดอยแล้ว แบบนี้ก็ต้องผ่องเลนส์ DX ราคาน่าลักเหมือนกัน :mrgreen:

simpleBE

Posts by simpleBE » Wed Feb 08, 2012 4:52 pm

สำหรับคนชอบดีไซน์ย้อนยุค (แบบผม) :mrgreen:

http://www.dpreview.com/previews/olympusem5/
Attachments
specs.jpg (59.57 KiB) Viewed 1562 times

ayethebing

Posts by ayethebing » Wed Feb 08, 2012 9:53 pm

ว้าว เจ้า em ball เอ้ย em-5 นี่น่าใช้จริงๆ นะครับคุณ simplebe

คุณหวี หายหน้าไปนานเลย นะครับ แฮ่ ผมขึ้นดอยไม่ไหวหรอกครับ ต้องรอดอยมันลงมาหาเอง กะพูดเล่นไปงั้นเอง เพื่อว่าจะฟลุ๊คได้ของดีจากคุณเปอร์เฟค เค้า :mrgreen:

ไปๆ มาๆ ผมกำลังสนเจ้าตัวนี้อยู่ครับ กะจะเอาไปถ่ายรูปตอนสนอร์คเกิ้ลครับ
Attachments
Panasonic Lumix DMC-TS3.!!.jpg
Panasonic Lumix DMC-TS3.!!.jpg (30.12 KiB) Viewed 1553 times
Panasonic Lumix DMC-TS3 water proof.jpg
Panasonic Lumix DMC-TS3 water proof.jpg (25.22 KiB) Viewed 1553 times

wyn

Posts by wyn » Wed Feb 08, 2012 10:46 pm

ใช้กล้องmirror less แบบตัวเล็กแต่เปลี่ยนเลนส์ได้ แล้วไม่ค่อยอยากพกกล้องตัวใหญ่ไปทริปเลยครับ
มีใครเป็นเหมือนผมรึป่าวครับ แถมมีลูกเล็กด้วย เลยไม่ค่อยอยากแบกกล้องใหญ่เท่าไหร่ครับ
ใช้ lumix gf1+เลนส์ 20 f 1.7 ว่าจะหาเลนส์อีกซักระยะไว้ถ่ายไกลหน่อยครับ ไม่ทราบพอจะแนะนำได้ไหมครับ

ayethebing

Posts by ayethebing » Thu Feb 09, 2012 10:59 am

เรื่อง mirrorless กำลังแรง แต่จะมาแทน dslr ได้หรือเปล่าต้องรอกันไป เลนส์ mirrorless ผมก็ไม่มีความรู้เท่าไร เห็นตัวนี้ range ของเทเลน่าสนใจเลยเอา link มาโชว์กัน

http://www.bhphotovideo.com/c/product/5 ... Vario.html

กระทู้ถ่ายภาพ ต้องมีภาพมาโชว์กันหน่อย ผมเอารูปเดิมมาทำใน dynamic photo hdr v.5.0 ผลลัพธ์ คือที่พี้นภูเขาสีไม่สวยเps แต่ที่ดอกไม้สวยขึ้น ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเต็มจะทำเป็น layer ใน ps ได้ น่าจะทำได้ดีกว่า ps ครับ
Attachments
ยังมี watermark อยู่ครับเพราะเป็น trial version สีดอกไม้สวยเลย แต่ background อื่นทึมไปหน่อย
hdr2doimaesalong.jpg (626.43 KiB) Viewed 1540 times

simpleBE

Posts by simpleBE » Thu Feb 09, 2012 12:43 pm

wyn wrote:ใช้กล้องmirror less แบบตัวเล็กแต่เปลี่ยนเลนส์ได้ แล้วไม่ค่อยอยากพกกล้องตัวใหญ่ไปทริปเลยครับ
มีใครเป็นเหมือนผมรึป่าวครับ แถมมีลูกเล็กด้วย เลยไม่ค่อยอยากแบกกล้องใหญ่เท่าไหร่ครับ
ใช้ lumix gf1+เลนส์ 20 f 1.7 ว่าจะหาเลนส์อีกซักระยะไว้ถ่ายไกลหน่อยครับ ไม่ทราบพอจะแนะนำได้ไหมครับ
mirrorless เป็นกล้องในฝันที่ผมรอมาหลายปีเลยครับ
เพราะขี้เกียจแบกกล้อง DSLR ไปเที่ยว แต่ยังอยากได้ไฟล์แบบ DSLR อยู่
พอโอลิมปัสออกมา ผมเลยเปลี่ยนยกชุด
ขนาดกล้องถ่ายในสตูฯ ผมยังใช้ mirrorless เลย
ลูกค้าที่ใช้ DSLR เห็นเข้าถึงกับค้อน 555
:mrgreen:

simpleBE

Posts by simpleBE » Thu Feb 09, 2012 12:45 pm

คุณเอ๋ยขยันทำภาพจริงๆ ผมไม่เคยทำเลย HDR :mrgreen:

Zionism

Posts by Zionism » Thu Feb 09, 2012 12:56 pm

ขอเอาภาพมาแต่งดู
Attachments
HDR-Doi-Maesalong-lowaa.jpg (482.92 KiB) Viewed 1534 times

ayethebing

Posts by ayethebing » Thu Feb 09, 2012 10:29 pm

สวยครับคุณ zionism เซียนตัวจริงอยู่นี่เอง ผมมันมือสมัครเล่น ที่ชอบปล่อยไก่ ให้เพื่อนๆ ในกระทู้ดู

คุณ simplebe ผมไม่ได้ขยันหรอกครับ ลองของไปเรื่อยๆ ผมนะชอบรูปคุณ simplebe มาก อยากให้เอามาโชว์สร้างแรงบันดาลใจกันเยอะๆ นะครับ จากแฟนคลับคนนึง :mrgreen:

จริงๆ อยากเห็นภาพของเพื่อนๆ กันเยอะๆ คุยเรื่องกล้องไม่เห็นรูปถ่าย แหมมันไม่เร้าใจเลย :ep: (ห้ามคิดลึก)

Zionism

Posts by Zionism » Fri Feb 10, 2012 11:00 am

แค่ให้โปรแกรม Photoperfect จัดการให้ ที่ปรับเองก็แค่เพิ่มโทนแดงกับเขียวเท่านั้นครับ

Posts by PERFECT LUCKY » Sat Feb 11, 2012 2:47 pm

Video Hands on โดย RBJ of Pixpros นะครับ

Video ดอยแปด
http://www.facebook.com/photo.php?v=347490655272860

Video เดี่ยว4
http://www.youtube.com/watch?feature=pl ... 5ehIeGHddU

ดูแล้ว เกิดกิเลสนะครับ กิเลสเกิดให้รู้ นะครับ

วิธีแก้ 2 วิธีนะครับ
1. เจริญสติเห็นการเกิดดับของกิเลส เพื่อเข้าใจไตรลักษณ์

2. RBJ กล่าวว่า กิเลสดับได้โดยการ "ซื้อ" ครับ

จบ

Post Reply