มั่งคั่งด้วยหุ้น ลงทุนอย่างมีคุณค่า

เชิญมาพักผ่อน คลายร้อนนั่งเล่น คุยกันเย็นๆ พร้อมเรื่องกีฬา สัพเพเหระ ทัศนะนานา ชีวิตชีวา สุขภาพทั่วไป บันเทิงขำขัน รอบเรื่องเมืองไทย ชวนเที่ยวที่ไหน อยากไปก็นัดมา ...โย่วๆ
Post Reply
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ชมรมหมอ VI

Posts by reiter » Sat Jan 28, 2012 7:50 am

I'm now @ JFK airport krab. See you in Jin Beer krab.

Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com

greenstic

Posts by greenstic » Sat Jan 28, 2012 12:47 pm

reiter wrote:I'm now @ JFK airport krab. See you in Jin Beer krab.
เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ แป๊ะ

jaiklar
Verified User

Posts by jaiklar » Sat Jan 28, 2012 7:39 pm

แบบทดสอบว่าคุณอยากเป็น"หมอ"หรือไม่?

ถ้าคุณคิดว่า ภาพฝั่งขวาคือสิ่งที่"ใช่" คุณมาถูกทางแล้วครับ

Image

Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by Paul VI » Sat Jan 28, 2012 10:10 pm

เอาไป 1 like

ชีวิตจริงๆ พวกหมอๆอย่างเรา :wall:

Nuthor

Posts by Nuthor » Sun Jan 29, 2012 3:35 am

jaiklar wrote:แบบทดสอบว่าคุณอยากเป็น"หมอ"หรือไม่?

ถ้าคุณคิดว่า ภาพฝั่งขวาคือสิ่งที่"ใช่" คุณมาถูกทางแล้วครับ

Image
กด 1 like ด้วยครับ
ยังกะภาพชีวิตของตัวเองเลยครับ
:( :( :(

"If you candream it, you can do it"

nACrophiles_117

Posts by nACrophiles_117 » Sun Jan 29, 2012 8:52 am

เห็นรูปแล้วมัน จี๊ด จริงๆ T___T

labor omnia vincit

jek ae

Posts by jek ae » Sun Jan 29, 2012 9:24 am

หึ หึ หึ โดนจริง

ส่วนตัวผมขอตัดช่องน้อยจากอาชีพแพทย์ไปก่อนนะครับ ไปให้รางวัลกับชีวิตตัวเองกับทำความฝันหลายๆอย่างในชีวิตให้เป็นจริงซะทีครับ

ขอให้คุณภาพชีวิตของแพทย์ไทยโดยเฉพาะน้องหมอรุ่นหลังๆจงดีขึ้นๆไปครับ

เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ

Paul VI

Posts by Paul VI » Sun Jan 29, 2012 10:25 am

jek ae wrote:หึ หึ หึ โดนจริง

ส่วนตัวผมขอตัดช่องน้อยจากอาชีพแพทย์ไปก่อนนะครับ ไปให้รางวัลกับชีวิตตัวเองกับทำความฝันหลายๆอย่างในชีวิตให้เป็นจริงซะทีครับ

ขอให้คุณภาพชีวิตของแพทย์ไทยโดยเฉพาะน้องหมอรุ่นหลังๆจงดีขึ้นๆไปครับ

ตั้งแต่ปีใหม่มานี้ ยังไม่ทักทายหมอเอ๋เลย ถือโอกาส Happy new year ทั้งไทย + จีนเลยครับ

ว่าแต่ว่าแขนถอดเฝือกแล้วรึยังครับ

ว่างๆผมจะ pm ไปถามอะไรหน่อยนะ :D

jek ae

Posts by jek ae » Sun Jan 29, 2012 10:59 am

สวัสดีปีใหม่หมอมุขเช่นกันครับ ผมถอดเฝือกมา 20 วันแล้วครับ ตอนนี้พยายามทำกายภาพเพิ่มความแข็งแรงของแขนซ้าย อาการทั่วไปถือว่าโอเคครับ

เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ

jaiklar

Posts by jaiklar » Sun Jan 29, 2012 2:16 pm

ขอได้เงินจากหุ้นสัก 9 หลัก ผมก็จะไปทำตามความฝันเหมือนกันครับ - -"

ว่าแต่ผมว่าผมเกษียณ ก่อนอะ 5++

jaiklar

Posts by jaiklar » Sun Jan 29, 2012 2:18 pm

jek ae wrote:หึ หึ หึ โดนจริง

เดี่ยวผมจะรีบตามไปครับ ><

torpongpak

Posts by torpongpak » Sun Jan 29, 2012 2:28 pm

สำรวจอาชีพในฝันล่าสุดของเด็กไทย อันดับหนึ่งคือ"เเพทย์"
เเล้ว"เเพทย์"อยากเป็นอะไร?

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o

Posts by nACrophiles_117 » Sun Jan 29, 2012 2:47 pm

torpongpak wrote:สำรวจอาชีพในฝันล่าสุดของเด็กไทย อันดับหนึ่งคือ"เเพทย์"
1 อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง
2 อยากเป็นอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่แพทย์

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Paul VI

Posts by Paul VI » Sun Jan 29, 2012 3:20 pm

nACrophiles_117 wrote:
torpongpak wrote:สำรวจอาชีพในฝันล่าสุดของเด็กไทย อันดับหนึ่งคือ"เเพทย์"
2 อยากเป็นอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่แพทย์

ก็พวกเราไง ชาว "หมอ VI" ที่ประสบความสำเร็จ

ส่วนของพี่ ก็คงย้อนไม่ได้แล้ว คงต้องทำให้มีความสุขกับความเป็นหมอให้มากที่สุด

เจ้าลูกสาวคนโต ท่าทางชอบการเงิน ซะมากกว่าแล้ว

Posts by nACrophiles_117 » Sun Jan 29, 2012 3:29 pm

Paul VI wrote:

ก็พวกเราไง ชาว "หมอ VI" ที่ประสบความสำเร็จ

ส่วนของพี่ ก็คงย้อนไม่ได้แล้ว คงต้องทำให้มีความสุขกับความเป็นหมอให้มากที่สุด

เจ้าลูกสาวคนโต ท่าทางชอบการเงิน ซะมากกว่าแล้ว
โอ้ ดีเลยครับแบบนั้น พี่หมอมุขจะได้มีลูกมาช่วยคุณพ่อแกะงบการเงิน บริษัท :D

ปล ตอนแรกผมก็คิดอยากเรียนบัญชีครับ ปรากฏว่า แม่บอกว่า ไม่เอาหรอก บัญชีมีแต่ผู้หญิง เดี๋ยวเป็นตุ๊ด !!!!
ผม... อ้าปากค้างไป แล้วก็คิดในใจ เอ ม่าม๊ะจะไม่ไว้ใจกระผมขนาดนั้นเลยหรือครับนี่ -.-"

Paul VI

Posts by Paul VI » Tue Jan 31, 2012 11:10 pm

คืนนี้จะเริ่มทบทวนเรื่อง การอ่านงบ และกระแสเงินสด อีกครั้ง

ขอปัดหยากไย่ สมองตัวเองหน่อย

Fon^^

Posts by Fon^^ » Wed Feb 01, 2012 5:34 am

ไม่ได้เข้ามานาน อ่านแล้วฮามาก

สวัสดียามเช้าพี่ๆทุกท่านค่ะ สว่างคาตา ฮาๆ ^^

ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน

Fon^^

Posts by Fon^^ » Wed Feb 01, 2012 5:36 am

jek ae wrote:ส่วนตัวผมขอตัดช่องน้อยจากอาชีพแพทย์ไปก่อนนะครับ ไปให้รางวัลกับชีวิตตัวเองกับทำความฝันหลายๆอย่างในชีวิตให้เป็นจริงซะทีครับ

ระบบยังเป็นแบบนี้ คงยากมากมาย สู้กันต่อไป :D

สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน

torpongpak

Posts by torpongpak » Wed Feb 01, 2012 7:43 am

Paul VI wrote:คืนนี้จะเริ่มทบทวนเรื่อง การอ่านงบ และกระแสเงินสด อีกครั้ง

ขอปัดหยากไย่ สมองตัวเองหน่อย
พี่มุขครับถ้าเจอกระทู้หรือบทความดีๆ ช่วยทำรบกวนทำLinkทิ้งไว้ในห้องหมอVIด้วยนะครับ :D

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49601
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49601
มีอีกกระทู้ที่ผ่านตาเเต่ผมหาไม่เจอ....pitfall ของebitda

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
o

torpongpak

Posts by torpongpak » Wed Feb 01, 2012 7:45 am

Fon^^ wrote:
jek ae wrote:ส่วนตัวผมขอตัดช่องน้อยจากอาชีพแพทย์ไปก่อนนะครับ ไปให้รางวัลกับชีวิตตัวเองกับทำความฝันหลายๆอย่างในชีวิตให้เป็นจริงซะทีครับ

ระบบยังเป็นแบบนี้ คงยากมากมาย สู้กันต่อไป :D
สู้ๆครับ เเต่ผู้ใหญ่ในกระทรวงก็อย่าเเตกกันเป็นหลายก๊ก ชมรมนู่นนี่นั่น เด็มไปหมด เด็กๆทำงานลำบากครับ...เพราะต้องรองรับนโยบายของ"ท่านๆ"

o

Paul VI

Posts by Paul VI » Wed Feb 01, 2012 9:01 am

torpongpak wrote:

สู้ๆครับ เเต่ผู้ใหญ่ในกระทรวงก็อย่าเเตกกันเป็นหลายก๊ก ชมรมนู่นนี่นั่น เด็มไปหมด เด็กๆทำงานลำบากครับ...เพราะต้องรองรับนโยบายของ"ท่านๆ"
I agree with you

ให้แป๊ก เอามาแปะได้ที่นี่เลย หลังๆพี่ไม่ค่อยได้หาย้อนๆแล้ว

แค่งานตรวจตราแต่ละกระทู้ประจำวัน พี่ก็อ่านจนตาลายแล้ว :wall:

ฝากแป๊ก เอาความรู้มาโพสต์ ให้พี่ๆน้องๆ ได้เต็มที่เลยครับ

reiter

Posts by reiter » Wed Feb 01, 2012 9:07 am

ผมก็ขอตัดช่องน้อยอยู่ในรร.แพทย์ ซึ่งก็คงปลอดภัยกว่าข้างนอกพอสมควร

Our favorite holding period is forever.

http://reitertvi.wordpress.com

Fon^^

Posts by Fon^^ » Wed Feb 01, 2012 2:08 pm

reiter wrote:ผมก็ขอตัดช่องน้อยอยู่ในรร.แพทย์ ซึ่งก็คงปลอดภัยกว่าข้างนอกพอสมควร

ไม่ได้เรียกตัดช่องน้อยแต่พอตัวนะ
จริงๆมันถูกกับจริตแต่ละคน กับแต่ละสถานที่มากกว่าค่ะ
พี่หมอแป๊ะ รักงานวิชาการ ก็เหมาะกับจริตในที่นั้นๆ

วันนี้ฝนยอมแพ้ ความเป็นหมอ รพ.ชุมชนแล้วค่ะ
มีหมอทั้งหมด 5 คน service 2 คนครึ่ง บริหาร 2 คนครึ่ง ฮาๆ
ฝนตรวจคนไข้ 200 คนต่อ 9 ชม. เฉลี่ย 1.40 คนต่อนาที

ฝนเคยคิดมานานว่าต้องมีเหตุผิดพลาดเกิดขึ้นแน่ๆ ซักครั้งหนึ่ง
และแล้วก็เกิด เจ้าหน้าที่ติด Lab ผิดคน คนไข้ไม่พอใจฟ้องร้อง

ท่านผู้บริหารที่น่ารักก็จะให้ฝน นั่งรถตู้เข้าไปในหมู่บ้านลึก ใน 3 จังหวัดเพื่อไปขอโทษคนไข้ว่าฝนผิด
แม้จริงๆจะจากระบบผิด และ รับความผิดนั้นซะ ฮาๆ
หลังจากนั้นฝนถูกท่านผู้บริหารเทศนา 30 นาทีรวด

"ยังไงพี่ต้องรักรพ.ของพี่ ไม่ว่าจะต้องทำยังไงก็ตาม"
มันจุกอกฝน จนตื้นตัน บอกไม่ถูกเลยค่ะ :cry:

reiter

Posts by reiter » Wed Feb 01, 2012 2:32 pm

reiter wrote:ผมก็ขอตัดช่องน้อยอยู่ในรร.แพทย์ ซึ่งก็คงปลอดภัยกว่าข้างนอกพอสมควร

ไม่ได้เรียกตัดช่องน้อยแต่พอตัวนะ
จริงๆมันถูกกับจริตแต่ละคน กับแต่ละสถานที่มากกว่าค่ะ
พี่หมอแป๊ะ รักงานวิชาการ ก็เหมาะกับจริตในที่นั้นๆ

วันนี้ฝนยอมแพ้ ความเป็นหมอ รพ.ชุมชนแล้วค่ะ
มีหมอทั้งหมด 5 คน service 2 คนครึ่ง บริหาร 2 คนครึ่ง ฮาๆ
ฝนตรวจคนไข้ 200 คนต่อ 9 ชม. เฉลี่ย 1.40 คนต่อนาที

ฝนเคยคิดมานานว่าต้องมีเหตุผิดพลาดเกิดขึ้นแน่ๆ ซักครั้งหนึ่ง
และแล้วก็เกิด เจ้าหน้าที่ติด Lab ผิดคน คนไข้ไม่พอใจฟ้องร้อง

ท่านผู้บริหารที่น่ารักก็จะให้ฝน นั่งรถตู้เข้าไปในหมู่บ้านลึก ใน 3 จังหวัดเพื่อไปขอโทษคนไข้ว่าฝนผิด
แม้จริงๆจะจากระบบผิด และ รับความผิดนั้นซะ ฮาๆ
หลังจากนั้นฝนถูกท่านผู้บริหารเทศนา 30 นาทีรวด

"ยังไงพี่ต้องรักรพ.ของพี่ ไม่ว่าจะต้องทำยังไงก็ตาม"
มันจุกอกฝน จนตื้นตัน บอกไม่ถูกเลยค่ะ :cry:
เห็นใจหมอฝนครับ

ท้ายที่สุดแล้ว สิ่งที่สำคัญที่สุดในชีวิตของคนเรา คือครอบครัวและคนที่เรารักครับ

เราอยู่ตรงไหน ก็ทำประโยชน์กับชาติ กับสังคมได้ สู้ๆนะครับ :D :D

humdrum

Posts by humdrum » Wed Feb 01, 2012 3:13 pm

ผมอ่านเรื่องหมอฝน ผมมาให้กำลังใจครับ ในสมัยผมเรียนมัธยมปลายนั้น ห้องผมจากทั้งหมด 32 คน เรียนหมอถึง 16 คนครับ เพื่อนเหล่านี้เรียนด้วยกันมาตั้งแต่ ม 1 ผมจึงมีเพื่อนที่เป้นหมอเยอะ เวลาเจอกันทุกครั้ง ผมก็จะยกมือไหว้เพื่อนๆ ที่เป้นหมอทุกครั้ง พวกเขาก็จะบอกว่ามาไหว้ทำไมเป็นเพื่อนกัน เรียน รด เล่นบอล ปีนกำแพงวัดโดดเรียน แก้ผ้าอาบน้ำด้วยกันมา มาไหว้ทำไม ผมจะบอกว่า มรึงเป็นหมอ กรูไหว้หมอ ไม่ได้ไหว้มรึง พวกมรึงช่วยชีวิตคน กรูต้องไหว้ ทุกครั้งที่เจอ ผมจะบอกว่า ขอบคุณนะโว้ยที่มรึงเป้นหมอ ผมจะบอกเสมอว่า ผมภูมิใจในตัวมันครับ

พวกมันก็จะยิ้มและน้ำตาคลอๆ เสมอ
ผมว่ามันภูมิใจที่เพื่อนตั้งแต่เด็กๆ อย่างผมเห้นคุณค่าในสิ่งที่มันทำอยู่ครับ

ขอบคุณหมอฝนเช่นกันครับ

Paul VI

Posts by Paul VI » Wed Feb 01, 2012 5:02 pm

อ่านโพสต์ของหมอฝนแล้ว

พี่ข้องใจ คำพูดนี้มากที่สุด

มันจุกอกฝน จนตื้นตัน บอกไม่ถูกเลยค่ะ
คำพูดนี้ พูดมาได้ไง :evil:

jaiklar

Posts by jaiklar » Wed Feb 01, 2012 5:08 pm

- -" อีก 2 ปีผมจะจบตามไปละ มีแต่คนบ่น มีเหตุการณ์ดีๆในการเป็นแพทย์ใช้ทุนบ้างรึปล่าวครับ

Posts by nACrophiles_117 » Wed Feb 01, 2012 5:13 pm

มันจุกอกฝน จนตื้นตัน บอกไม่ถูกเลยค่ะ
เอ ดูมันไม่เป็นเหตุเป็นผลกันรึเปล่าครับ แล้วทำไม ผู้บริหารไม่ไปขอโทษเองล่ะครับ แล้วให้หมอรับผิดเอง มันดีกว่ายอมรับว่าระบบมันผิดอย่างไร ยังไงครับ งงครับ ?

Posts by nACrophiles_117 » Wed Feb 01, 2012 5:16 pm

เมื่อคืนก็นั่งอ่านเรื่องนี้ ยาวมากๆ อ่านแล้วนึกภาพออกเลย เพราะตัวเองก็พึ่งผ่านการเป็น intern มา แม้จะไม่มีวันไหนที่เคย เยินระเบิดแตกขนาดนี้

http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topi ... 42116.html

Paul VI

Posts by Paul VI » Wed Feb 01, 2012 5:46 pm

nACrophiles_117 wrote:เมื่อคืนก็นั่งอ่านเรื่องนี้ ยาวมากๆ อ่านแล้วนึกภาพออกเลย เพราะตัวเองก็พึ่งผ่านการเป็น intern มา แม้จะไม่มีวันไหนที่เคย เยินระเบิดแตกขนาดนี้

http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topi ... 42116.html

ตามไปอ่านแล้ว ยาวจริงๆ

แต่ขอบอกเลยว่า ภาพในอดีต มันผุดขึ้นมาทีละภาพ ทีละภาพ :(

ผมเข้าใจความรู้สึกเลย ผมเข้าใจ :(

Post Reply