@...คุยขำๆกับ hongvalue...@

เชิญมาพักผ่อน คลายร้อนนั่งเล่น คุยกันเย็นๆ พร้อมเรื่องกีฬา สัพเพเหระ ทัศนะนานา ชีวิตชีวา สุขภาพทั่วไป บันเทิงขำขัน รอบเรื่องเมืองไทย ชวนเที่ยวที่ไหน อยากไปก็นัดมา ...โย่วๆ
Post Reply
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by hongvalue » Thu Apr 30, 2009 10:35 am

por_jai wrote:

พีเอ็มไปแล้วนะ
ถือเป็นการคารวะ คนมีน้ำใจ

อ้อ ที่แท้เซียนๆมีเคล็ดลับแบบนี้เอง

อิอิอิ  :lol:

55555

hongvalue

Posts by hongvalue » Thu Apr 30, 2009 10:36 am

por_jai wrote:
ออกข้างนอกแล้วครับ วันนี้
กว่าจะเข้ามาอ่านอีกรอบ
คงกลางคืนๆแล้ว
ไปละคร้าบ....
ไปโปรไซดอนเหรอครับ

หรือว่าไปธารวดี

หรือว่าไป เอ็มมานูเอล

หรือว่าไป ซีซ่า

ล้อเล่นครับ

พี่พอใจธรรมะ ธรรมโมคงจะไปทำบุญเป็นแน่แท้ครับ

por_jai
Verified User

Posts by por_jai » Thu Apr 30, 2009 8:39 pm

:8) ฮ่า...เชื่อไหมที่ฮงเอ่ยชื่อมาผมไม่เคยใกล้กรายไปเลย
     แต่ไม่ใช่ว่าไม่เคยไปที่อโคจรในลักษณะดังกล่าว
     ค่อยๆลดละเลิกไปทีละอย่าง
     สังเกตุหรือเปล่าเมื่อวานนั่งคุยกันหลายชั่วโมง
     ผมไม่ได้แว่บไปสูบบุหรี่เหมือนเช่นเคย
     ลาขาดไปอีกอย่างแล้วครับ
     มาแบบมืดๆแต่พยายามหาทางไปแบบสว่างๆครับ

ผมนั่งดูกราฟความสัมพันธ์ของหวัดนก ซาร์ที่มีผลกับเซท
     ดูแล้วก็สะท้อนในหัวอก
     ก่อนหน้านี้ผมอ่านข่าวswine fluแล้วตกอกตกใจมาก
     เที่ยวได้เตือนเพื่อนฝูงที่สนิทๆกันไปบ้าง
     เรียกว่าแพนิคไปได้คนเดียว
     โดยไม่รู้จักหากราฟที่ฮง นำมาโพสให้ดูว่้ามันมีความน่าจะเป็นไปในทางใด
     คือมิสเตอร์มาเก็ตให้น้ำหนักมันเท่าไหร่
     ไปนั่งคิดเอง เออเอง เสียเวลาโดยแท้
     ขอบคุณฮงมากครับ
     ที่คอยเคาะกระโหลกหนาๆให้บางลงหน่อย

กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

hongvalue

Posts by hongvalue » Thu Apr 30, 2009 10:21 pm

[quote="por_jai"]

por_jai

Posts by por_jai » Thu Apr 30, 2009 11:45 pm

พี่นึกออกปะครับ นึกถึงกราฟที่ให้ดูที่ โอ บอง แปง อะพี่
จำได้สิ

แต่ก่อนเหมือนรู้จิ๊กซอว์ทีละชิ้นต่อไม่ถูก
แถมจำยากอีก
ตอนนี้เริ่มๆนำมาเรียงๆ
ปะติดปะต่อกันได้บ้างนิโหน่ยแล้ว
ไว้หากราฟบางตัวด้วยตัวเองไม่ได้แล้วจะรบกวนเพิ่มเติม

hongvalue

Posts by hongvalue » Fri May 01, 2009 12:59 am

[quote="romee"]
อ้อ...เมื่อวานเจอคุณฮง ตัวเป็นๆ ที่งานสัมนาของ ASP ก็ออกจะคุยเก่งออกนิครับ...ไว้ถ้ามีโอกาส คงได้หาเวลาคุยกันมากขึ้น

hongvalue

Posts by hongvalue » Fri May 01, 2009 1:13 am

por_jai wrote: แต่ก่อนเหมือนรู้จิ๊กซอว์ทีละชิ้นต่อไม่ถูก
แถมจำยากอีก
ตอนนี้เริ่มๆนำมาเรียงๆ
ปะติดปะต่อกันได้บ้างนิโหน่ยแล้ว
ไว้หากราฟบางตัวด้วยตัวเองไม่ได้แล้วจะรบกวนเพิ่มเติม
จริงๆแล้วมันไม่ยากหรอกครับ

แต่พี่ต้องอ่าน research บ่อย

และต้องแม่นเรื่องข้อมูล

แม่นจนแบบว่าเห็นข้อมูลดิบแล้วพี่

นึกออกมาเป็นภาพเป็นช็อตๆได้เลยอะครับ

ถ้าพี่ทำแบบนั้นได้ ผมคิดว่าพี่จะรู้จักนายตลาดลึกซึ้งมาก

ว่าเขาเป็นอย่างไรบ้าง

ผมคิดว่าสิ่งที่ผมเล่าก็คล้ายๆกับ

behavioural finance อย่างนึง

แต่ผมเป็นในรูปแบบ situation กับ set index ในรอบต่างๆ

อีกหน่อยผมอยากจะลองทำความสัมพันธ์ในแบบ micro

ไปถึงหุ้นรายตัวบ้าง

ผมเล่นแนว fundflow มาซักพักจนผมเริ่มจับทางได้แล้ว

ว่าตรงไหนเป็นแก่นตรงไหนเป็นกระพี้ ของวิชา

ตรงไหนต้องทำการบ้านให้ลึกขึ้น ตรงไหนเอามาใช้จริงไม่ค่อยได้

ตอนนี้ต้องการฝึกวิชานี้ให้ตกผลึกโดยเร็วที่สุดครับ

แต่วิธีนี้จะนำมาเปิดเผยมากเกินไปก็ไม่ได้ครับ

เพราะถ้ารายย่อยทุกคนเข้าถึงเข้ามูลได้ลึกมาก

คนที่เล่นแนวนี้ก็จะได้ผลตอบแทนลดลงครับ

ตามหลักการของธรรมชาติ  อะไรที่คนรู้มากๆจะใช้ไม่ค่อยได้ผล

ว่าแต่เอกสารเรื่อง analysis economic อ่านแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

เอามาใช้หากินได้ระดับนึงนะครับ เอกสารชุดนั้น

hongvalue

Posts by hongvalue » Sat May 02, 2009 5:13 am

เนื่องจากนี้เป็นห้องนั่งเล่น เลยขอคุยเรื่องเล่นๆต่อนะ

ขอบอกก่อนนะว่าไร้สาระสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ต้องการสาระโปรดอย่าอ่าน :lol:

ตอนนี้เวลา ตี 5โดยประมาณ

เพิ่งกลับถึงบ้านหลังจากไปร้าน

สแคลชด็อก ที่สุขุมวิทซอย 20

ผมนับถือพวกคนทำงานในพับจริงๆ

คนจะแน่นมากๆ ถึงมากที่สุด แค่เดินก็ไม่มีที่ให้เดินแล้ว

เบียดสุดๆ

คนพวกนี้ก็ยังถือ เฟรนไฟช์ ถั่วทอด น้ำแข็ง เหล้า

เดินไปมาได้ตลอดเวลา

เดินไปเดินมาแก้วก็แตกจนได้

พอแก้วแตกเดิกเสริฟก็ต้องใช้มือหยิบเศษแก้วออกมา

หรือไม่ก็ใช้เท้าเขี้ยเศษแก้วไปไว้ใต้โต๊ะ

แถมยังต้องฟังเสียงเพลงที่ทำให้หูแทบระเบิดตลอดเวลา

มิหน่ำซ้ำ ยังต้องดมควันบุหรี่อีก

เป็นอาชีพที่ทำแล้วเสียสุขภาพสุดๆ

ดูๆไปแล้วการเปิดผับนี้ได้กำไรดีจริงๆ

อย่างร้าน นั่งเล่นที่ซอยเอกมัย

สั่ง mixer แค่โซดาสองขวด โค้ก2 น้ำแข็งหนึ่ง

ก็ประมาณ 300 แล้ว

คนเยอะมากๆ

เพื่อนของผมคนนึงเคยช่วยผมไปหุ้นกันเปิดผับ

แต่ผมปฏิเสธไป

เพราะว่า แม่ผมเคยพูดว่า ไอ้พวกที่ขายเบียร์ ขายเหล้า

มันไม่คิดบ้างเหรอว่าคนกินเข้าไป แล้วก็ไปขับรถชน

เสียชีวิต เมาไม่ได้สติ ฆ่าคนตาย เกิดอุบัติเหตุสารพัด

แบบนี้มันเงินบาปชัดๆ

ผมว่าการเปิดผับก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่นัก

ถ้าหุ้นกับเพื่อนเปิดผับจริง ที่บ้านคงไม่เห็นด้วยอย่างรุนแรง

วันนี้เพื่อนของผมเรียกผู้หญิงที่เขาเพิ่งรู้จักมาจากร้าน slim

ที่ rca ผู้หญิงคนนั้นมาถึงก็ขอค่า taxi เพื่อนผม

ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ รู้สึกเพื่อนผมให้หล่อนไปเกือบ 200 บาท

แล้วเธอก็บอกว่าเลี้ยงเบียร์หน่อย

เพื่อนผมก็เลี้ยง  มาถึงเอาแต่แด๊ก  mixerก็ไม่ช่วยพวกgu

จ่าย แถมมาแซวว่าท่าเต้นของผมเหมือนหมอลำ

ให้ผมไปเต้นที่อื่นไกลๆเธอหน่อย

ผมก็งงว่าอะไรว่ะ gu เต้นดีกว่าเมิงเยอะแล้วกัน

พอผับเลิกตอนตี 2 เพื่อนผมชวนเธอคนนี้ไปต่อที่อื่น

เธอหันมาบอกผมกับเพื่อนว่าเธอขอเข้าห้องน้ำก่อน

ผมก็บอกว่า   "ตามสบาย"

ไอ้ผมกับเพื่อนก็รอตั้งนานๆๆ ผมก็ถามเพื่อนว่า

เฮ้ย แม้งตกส้วมเปล่าว่ะ รอนานแล้วนะ

เพื่อนผมบอกว่า เดี่ยว gu ไปตามก่อน

แล้วก็หายไปนานมากๆ

เกือบๆ 20 นาทีแล้วมันก็เดินมาบอกผมว่า

gu ว่าแม้งตุกติกว่ะ

ผมก็งงว่า จะตุกติกทำไมว่ะ

มันบอกว่ามาก็เอาค่า taxi กินเสร็จมันไม่อยากไปต่อ

ก็ขอเข้าส้วมแล้วหนีกลับบ้านไปเลย

ผมก็งงหนักเข้าไปใหญ่ว่าคนเรามันมีแบบนี้ด้วยเหรอเนี้ย

เกิดมาผมเพิ่งเคยเห็นเคยเจอ

เพื่อนผมก็เซ้งๆบอกว่า gu ไม่คิดว่าจะเจอแบบนี้

ผมบอกว่า อืม ช่างเถอะไปต่อกันดีกว่า

วันนี้มีคนมาทักถามผมว่า

"โทษนะค่ะเรียนทิวไผ่งามใช่ไหม"

ผมบอกว่าใช่ผมถามเขาว่าน้องก็เรียนทิวเหรอ

เขาบอกว่าเขาจำหน้าผมได้

ผมก็ถามเขาว่าเขารุ่นอะไร ผมรุ่น 19

เขาบอกว่ารุ่น 21

ก็คือเด็กกว่าผมสองปี

รุ่นน้องคนนี้เจาะจมูกแล้วก็วาดตาแปลกๆ

ผมก็อึ้งๆว่าเด็กทิวมันเรียบร้อยไม่ใช่หรือ

ทำไมมันดู hiphop ได้ใจขนาดนี้ฟะ

แต่ก็รู้สึกดีใจที่ได้ใจเด็กทิวไผ่งามมาทัก

ว่าแต่ตอนนี้จะหกโมงเช้าแล้วยังไม่ได้นอนเลย

แล้วพรุ่งนี้จะมีแรงไปฟังงาน thaiinvestors day ไหมนี้

tum_H

Posts by tum_H » Sat May 02, 2009 7:55 am

hongvalue wrote: แถมมาแซวว่าท่าเต้นของผมเหมือนหมอลำ

ให้ผมไปเต้นที่อื่นไกลๆเธอหน่อย
หึๆ ทีหลังถ่ายคลิป มาด้วยนะ
อยากเห็น ท่าหมอลำ เป็นไง

:lol:  :lol:  :lol:

ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก

Ryuga

Posts by Ryuga » Sat May 02, 2009 8:44 am

พี่ฮง(กุ ยอง) wrote:ผมว่าคำพูดพวกนี้คงทำให้ผม rating ตกดั่งเช่น นักวิเคราห์คนที่ชอบอบรม
รายย่อยที่ติดหุ้นปั่นบ้าๆบอๆ

ผมว่าผมขอเลือกเป็นแบบแรกดีกว่า

ในเมื่อผมรู้อยู่แล้วว่าหลายคนชอบความสบายใจมากกว่าข้อเท็จจริง

ผมก็พูดให้เขาสบายใจแทนดีกว่า

หรือ ผู้อ่านคิดว่าผมควรทำอย่างไรครับ
ใต้เท้าฮง เอ๊ย พี่ฮง ไม่ไปช่วยองค์ชายลีซานบริหารราชการเมืองโชซอนแล้วเหรอครับ (มัวแต่ดูหุ้น อิ อิ :8) )

พี่ฮง(กุ ยอง) wrote:ว่าแต่คนนี้อ่านกระทู้นี้มีใครเคยศึกษาเรืองการดูดวงดาวกับหุ้นบ้างไหมครับ

เมื่อก่อนผมเคยรับหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ bizweek จำได้ว่า

มีการวิเคราห์หุ้นด้วยศาสตร์ของดวงดาว

ผมเคยอ่านผ่านๆนะ ประมาณว่าถ้าตกที่ดาวพุโตล ดาวเสาร์

หุ้นจะน่าเล่น ไม่น่าเล่นไรงี้ปะ

จำรายละเอียดไม่ได้

ผมถือคติว่า ไม่เชื่ออย่าลบหรู่นะ

แต่ว่าผมว่าถ้าเทียบกับแนวทางอื่นๆแล้วมันดูไม่ค่อยเป็นวิทยาศาสตร์หรือป่าวครับ

สมมุติว่าดวงดาวบอกว่าหุ้นจะไม่ดี

แต่หุ้นกำไรโตอะ

ราคามันจะตกเหรอ

มีใครวิเคราห์ดวงดาวเป็นบ้างอะ มาเล่าให้ฟังหน่อย
ผมเคยสนใจประเด็นนี้ครับ bizweek ทั้งหลายแหล่นั้น ผมมีเก็บอ้างอิงไว้ที่บ้านเต็มไปหมด
แต่ผมมีความเพียรพยายามจะพิสูจน์เรื่องของมันเพียงเล็กน้อย เพราะตามความรู้สึกแล้วผมไม่เคยเชื่อถืออีตาอาจารย์ที่เขียนเรื่องลง bizweek นี่เลย
ดังนั้นผมจึงเก็บข้อมูลไว้เปรียบเทียบเพียง 4 อาทิตย์ ผลลัพธ์ที่ได้นาสนใจมาก ผมพบว่าคำทำนายของอาจารย์ท่านนี้ตามที่ปรากฏในหนังสือพิมพ์นั้น ผิดพลาดมากกว่า 80%

เพราะหุ้นมันมีขึ้นมีลงของมันตลอด ตัวอย่างเช่นบอกว่าหุ้นไอ้นั่นจะดีเวลานี้ ของจริงที่ผมดูกลับนิ่งๆ หรือบอกว่าในเวลานั้น หุ้นไอ้นี่จะเก็งกำไรได้ ผมนั่งดูเมื่อเวลาผ่านไป ราคาหุ้นที่ว่านั่นกลับไหลลงตลอด ทั้งๆ ที่หุ้นขึ้นหุ้นแกว่งก็มีเยอะแยะเต็มตลาด มาเลือกเก็งกำไรหุ้นที่ราคาไหลลงทำไม(วะ) ยังไม่นับว่าไอ้คนที่เชื่อแล้วเข้าไปเก็งมันจะได้กำไรซักกี่คน ถ้าหุ้นแบบนี้เก็งได้หุ้นที่เหลือในตลาดก็เก็งได้หมดแหละ บางทีคำทำนายก็ตีขลุมรวมๆ ใช้เป็นเกณฑ์วัดความแม่นไม่แม่นไม่ได้เลย (โดยเฉพาะช่วงหลังๆ ที่เริ่มโดนตัดเนื้อที่คอลัมน์)

ผู้รู้โหราศาสตร์ดีสมควรที่จะรู้ดีในข้อจำกัดของมันเช่นกัน สมัยก่อนผมก็สนใจว่ามีคนสนใจเรื่องนี้รึเปล่าเลยตั้งกระทู้ถามเมื่อ 2 ปีที่แล้ว โดยแกล้งผูกดวงหุ้น TNH กะ GLOW มาให้ดูเล่นๆ จำได้ว่ามีรพินทร์เครางาม (ต้องวิเคราห์ได้แน่นอน  :8) ) พี่มิสเตอร์จาย มาคุยด้วย

ไปๆ มาๆ พี่สุมาอี้คุยด้วย (ฮือ ฮือ  :cry: ) ก็เลยลองทายดวงพี่เทพเล่น  :wink:  ผมลงคำทำนายไว้ล่วงหน้าแต่พอครบปีกลับสรุปได้ว่ามันถูกมากกว่าผิด ก็เป็นกรณีศึกษาไว้ แต่ยังไม่เคยเห็นใครทำกรณีศึกษาที่ 2 ที่ 3

อนึ่ง วิชาการทำนายหุ้นด้วยดวงชะตานี้ผมก็ถือเป็นยอดวิชาลับเฉพาะ นอกจากกระทู้นี้ผมก็ไม่เคยเอาไปพูดที่ไหนอีก  :wink:  :wink:

ผมแอบทำนายล่วงหน้านิดหน่อยถึงภาวะการณ์ราคาในปี 51 ของพี่เทพ ซึ่งก็ปรากฏว่าผิด ซึ่งก็ไม่ว่าอะไรเพราะไม่ได้ตั้งใจดูละเอียดอยู่แล้ว (เอี๊ก เอิ๊ก  :lol:  ) ผมประเมินเสาร์ต่ำไป ราคาหุ้นระหว่างปีกลับเหวี่ยงขึ้นลงได้ 50% สิ้นปีก็ติดลบถึง 34.8% คือจริงๆ ถ้าไม่ใส่ความรู้สึกส่วนตัวมากนัก (เพราะราคาน้ำมันอยู่ในขาขึ้น) ก็คงจะแม่นอยู่หรอก  :lol:  :lol:

Ryuga

Posts by Ryuga » Sat May 02, 2009 8:46 am

พี่เวอร์โก้ ชาก้า wrote:

:lol:

Ryuga

Posts by Ryuga » Sat May 02, 2009 8:53 am

น้อง Ryuga รูปหล่อ wrote: ใต้เท้าฮง เอ๊ย พี่ฮง ไม่ไปช่วยองค์ชายลีซานบริหารราชการเมืองโชซอนแล้วเหรอครับ (มัวแต่ดูหุ้น อิ อิ :8) )
อุ๊ย เป็นพระราชาแล้วนี่นา  :oops:  :oops:  เดี๋ยวตอนเย็นค่อยไปดูต่อ  :wink:

por_jai

Posts by por_jai » Sat May 02, 2009 1:29 pm

Ryuga wrote: อนึ่ง วิชาการทำนายหุ้นด้วยดวงชะตานี้ผมก็ถือเป็นยอดวิชาลับเฉพาะ นอกจากกระทู้นี้ผมก็ไม่เคยเอาไปพูดที่ไหนอีก  :wink:  :wink:
:8) แม่นแล้วเก็บเอาไว้คนเดียว
     ก็ดีนะ
     เพราะมันจะไม่เสื่อม

หาย จ้อย(ผู้เกเร) ไปเลยนะ...ฮ่า...

noooon010

Posts by noooon010 » Sat May 02, 2009 3:13 pm

เรื่อง swine flu นั้นเป็นเรื่องที่ก่อนหน้านี้ประมาณ 4 ปีมีคนพูดถึง
ในที่ประชุมหวัดนก(ตอนนั้นผมทำงานด้านนี้ด้วย เพราะอำเภอที่ผมอยู่ มีไก่ติด H5N1 อำเภอเดียวในประเทศไทย)

เค้าดูจากประวัติศาสตร์
เค้ากังวลเรื่อง pandermic ครับ

ค่อยๆตามข่าวไปเรื่อยๆนะครับ
แต่ในที่สุด ผมว่า เราต้องระมัดระวังเรื่องของการที่มีอารมณืเข้ามาแทรก

เมื่อวาน ย้อนไปอ่าน คัมภีร์หุ้น xs บทสุดท้าย
เค้าเขียนเรื่องการตัดสินใจ หลังจากที่เรา เล่นพนันได้/เสียมา

มันมีอิทธิพลแตกต่างกันมาก แม้ว่า probability ของเกมพนันที่กำลังจะเล่นมีค่าเท่ากัน

2 วันก่อนไปดู wolverine มาครับ
คำวิจารณ์ หาอ่านได้ตาม web boardนะครับ

แต่สำหรับผม
ผมชอบหนังเรื่องนี้ครับ

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่าครับ  :D

ปล. ช่วงนี้ผมยุ่งเรื่องคดีการช่วยเหลือเด็ก เลยไม่ได้คุยกับฮงเลย
ไว้จะมาคุยในกระทู้นี้ล่ะกันนะครับ

ปล.2 มีใครชอบถ่ายภาพบ้างไหมครับ....ผมอยากฝึกถ่ายภาพอ่ะครับ :D

อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ

Amadeus

Posts by Amadeus » Sat May 02, 2009 4:00 pm

noooon010 wrote:ปล.2 มีใครชอบถ่ายภาพบ้างไหมครับ....ผมอยากฝึกถ่ายภาพอ่ะครับ :D
นึกว่าหมอนุ่นจะสอนถ่ายรูปซะอีก

เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ

hongvalue

Posts by hongvalue » Sat May 02, 2009 9:10 pm

[quote="Ryuga"]อุ๊ย เป็นพระราชาแล้วนี่นา

hongvalue

Posts by hongvalue » Sat May 02, 2009 9:10 pm

noooon010 wrote:ปล. ช่วงนี้ผมยุ่งเรื่องคดีการช่วยเหลือเด็ก เลยไม่ได้คุยกับฮงเลย
ไว้จะมาคุยในกระทู้นี้ล่ะกันนะครับ
ยินดีครับ  :lol:

hongvalue

Posts by hongvalue » Sat May 02, 2009 9:11 pm

tum_H wrote:

:lol:

hongvalue

Posts by hongvalue » Sat May 02, 2009 9:17 pm

เพิ่งได้ยินมาจากเพื่อนว่า

มีหลักทรัพย์แห่งนึงชื่อย่อว่า t

มีการ brief ข้อมูลสุดยอดบางอย่าง

ให้เฉพาะลูกค้าสถาบันบางกลุ่ม

ตอนนี้พวกผมกำลังหารือกันเป็นการใหญ่ว่า

จะส่งใครในก๊วนเข้าไปนั่งเก็บข้อมูลออกมา

พวกสถาบันนี้ได้เปรียบรายย่อยเรื่องข้อมูลจริงๆ

แบบนี้ยอมไม่ได้ ผมถือว่าการเข้าถึงข้อมูลลึกเป็นข้อได้เปรียบเยอะ

crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by crazyrisk » Sun May 03, 2009 9:56 am

hongvalue wrote:เพิ่งได้ยินมาจากเพื่อนว่า

มีหลักทรัพย์แห่งนึงชื่อย่อว่า t

ขอเดาว่า อยู่ในกลุ่ม ปิโตร,โรงกลั่นใช่ไหมล่ะเนี่ยยย...

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

hongvalue

Posts by hongvalue » Sun May 03, 2009 2:02 pm

crazyrisk wrote:

ขอเดาว่า อยู่ในกลุ่ม ปิโตร,โรงกลั่นใช่ไหมล่ะเนี่ยยย...
ไม่ใช่ครับ  :lol:

tum_H

Posts by tum_H » Sun May 03, 2009 2:25 pm

บริษัทหลักทรัพย์นี่ ก็มี
TNS
TSC
TRINITY
TMBMACQ

หรือเปล่า  :lol:

ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก

noooon010

Posts by noooon010 » Mon May 04, 2009 6:03 pm

นึกว่า Thaivi ซะอีก ข้อมูลเยอะเลยครับ  :lol:  

มีประโยคดีๆมาฝากครับ

3 วันก่อนผมอ่านหนังสือ แล้วเจอข้อเตือนใจครับ :D

การที่เรามัวแต่ตื่นเต้น ตกใจ หรือวิตกกับปัญหา สติก็มักไม่อยู่กับตัว

เมื่อสติไม่อยู่กับตัวก็ไม่เกิดปัญญา

และเมื่อไม่เกิดปัญญาก็จะไม่พบทางแก้ปัญหาได้ในที่สุด

ธรรมะจึงจะมาช่วยเรียกสติที่เตลิดไปเพราะความเครียด
เพราะความกังวลนั้นให้กลับมาได้

จาก ธรรมะ delivery เล่ม 3 หน้า 31 ครับ :D

ถามน้องฮงบ้างดีกว่า ถ้าน้องฮงมีหุ้นที่ขึ้นมา 190 %(เป็นเลขสมมตินะครับ) น้องฮงจะขายไปซื้อตัวที่ น่าจะมี upside มากกว่าไหมครับ

ปล.อย่าลืมดู wolverine นะครับ ผมชอบครับ (อ้าว  :lol: )

มีความสุขกับช่วงพักผ่อน(หลายวัน...อีกแล้ว)ครับ

อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ

hongvalue

Posts by hongvalue » Mon May 04, 2009 8:04 pm

[quote="tum_H"]บริษัทหลักทรัพย์นี่ ก็มี
TNS
TSC
TRINITY
TMBMACQ

หรือเปล่า

hongvalue

Posts by hongvalue » Mon May 04, 2009 8:06 pm

noooon010 wrote:
ถามน้องฮงบ้างดีกว่า ถ้าน้องฮงมีหุ้นที่ขึ้นมา 190 %(เป็นเลขสมมตินะครับ) น้องฮงจะขายไปซื้อตัวที่ น่าจะมี upside มากกว่าไหมครับ
แน่นอนครับผมก็ต้องขายอยู่แล้ว

อิอิ

ตอนนี้ผมมีหุ้นอยู่ประมาณ 80% ให้ขึ้นมาเยอะก็ไม่กล้าเล่น

margin ตอนนี้แล้วล่ะคงต้องเป็นรอบหน้า

ตอนนี้ผมกำลังรอข่าวบางอย่างที่จะมาเปลี่ยนตลาดหุ้นรอบนี้ให้กลับเป็นขาลง

ซึ่งไม่น่าจะเกิน 1 เดือนถึง 1เดือนครึ่ง

ถึงตอนนั้นผมจะล้าง port แล้ว short หุ้นครับ

crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by crazyrisk » Mon May 04, 2009 8:36 pm

hongvalue wrote: แน่นอนครับผมก็ต้องขายอยู่แล้ว

อิอิ

ตอนนี้ผมมีหุ้นอยู่ประมาณ 80% ให้ขึ้นมาเยอะก็ไม่กล้าเล่น

margin ตอนนี้แล้วล่ะคงต้องเป็นรอบหน้า

ตอนนี้ผมกำลังรอข่าวบางอย่างที่จะมาเปลี่ยนตลาดหุ้นรอบนี้ให้กลับเป็นขาลง

ซึ่งไม่น่าจะเกิน 1 เดือนถึง 1เดือนครึ่ง

ถึงตอนนั้นผมจะล้าง port แล้ว short หุ้นครับ

timing เดียวกัน แต่ไม่รู้ว่า ข่าวเีดียวกันหรือเปล่า

:wink:

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

tum_H

Posts by tum_H » Mon May 04, 2009 9:17 pm

hongvalue wrote: ตอนนี้ผมกำลังรอข่าวบางอย่างที่จะมาเปลี่ยนตลาดหุ้นรอบนี้ให้กลับเป็นขาลง

ตอนนี้กองทุย กำลังดันและไล่ซื้อ
ต้องรอเปลี่ยนไม้ให้ พวกหัวแดงดันต่ออีกนิด เพราะตอนนี้ซื้อยังน้อยอยู่

ต่างประเทศก็วิ่งฉิว ยังกับปัญหากำลังจะจบในเร็ววัน
ทั้งๆที่ ปัญหาครั้งนี้ใหญ่หลวงยิ่งนัก หมดแรงเมื่อไหร่ ก็คงพอสมควร

ตอนนี้รออย่างเดียวครับ :8)

noooon010

Posts by noooon010 » Tue May 05, 2009 12:53 am

มี่ตั้ง 190% ไว้เล่นๆเพราะว่า มันสามารถทำให้เราคิดคำตอบได้หลายแบบครับ

เวลาตลาดขึ้นมา คนรอบตัวเริ่มคึกคัก
บางครั้ง ไม่มีคำตอบสำหรับดัชนีที่ขึ้นมา
เหมือนๆกับตอนที่ดัชนีนั้นลงไป

แผนการลงทุนเป็นสิ่งสำคัญ
ผมชอบ คัมภีร์หุ้น xs ตรงที่เค้าสอนให้เรามีสติ มีการวางแผน มีความสุขกับการลงทุน
และรู้จักตัวเราเองมากขึ้น

3 วันก่อนหน้านี้กลับมาอ่าน คัมภีร์หุ้น xs อีกครั้ง
.... :!:

ส่วนอนาคต ก็คือ อนาคตครับ
คงต้องรอคำตอบต่อไป

ราตรีสวัสดิครับผม :D

foobar

Posts by foobar » Tue May 05, 2009 11:24 am

ขอบคุณคุณ hongvalue และพี่ por_jai มากๆ ครับ ที่มาเปิดเผยเคล็ดลับของบรรดาเซียนทั้งหลายว่าเค้าคิดกันยังไง

tum_H

Posts by tum_H » Tue May 05, 2009 11:32 am

noooon010 wrote:มี่ตั้ง 190% ไว้เล่นๆเพราะว่า มันสามารถทำให้เราคิดคำตอบได้หลายแบบครับ
แหมน่าอิจณา คุณหมอจังเลย อิอิ

นั่นอะดิครับ ผมเองลงทุนมาปีนี้เข้าปีที่ 4 ก่อนหน้าหุ้นขึ้นนิดๆหน่อยๆก็ดีใจ
รีบขายทำกำไร ไม่ได้มองถึงอนาคตในระยะยาว

พอผ่านมาจนถึงวันนี้ เริ่มมองตัวเองเหมือนกัน ว่าสิ่งที่ทำมาถูกหรือเปล่า มัน
น่าจะไม่ใช่การลงทุนแต่เป็นการเก็งกำไรมากกว่า

ตอนนี้หลายครั้งที่หุ้นขึ้นมาพอสมควร เวลาคิดจะขายมักจะคิดว่า ถ้าเรา
ขายแล้วเราจะมีโอกาสซื้อได้ราคาเดิมหรือเปล่า และราคานี้อีก 10 ปีจะมี
โอกาสซื้ออีกครั้งหรือเปล่า แค่ถือรอรับปันผลก็น่าจะได้ทุนคืนแล้ว

ก่อนหน้ามุ่งหวังกำไรจากส่วนต่างมูลค่าหุ้นเยอะๆ แต่ตอนนี้ขอปันผลต่อปี
เยอะๆก็พอ เพียงพอต่อรายจ่ายประจำวันในอีกสัก 10 ปีข้างหน้า ก็พอแล้ว

:D

Post Reply