ทำไมหุ้นทุกตัวถึงไม่...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ทำไมหุ้นทุกตัวถึงไม่แตกพาร์ให้เป็น 1 บาทเหมือนกันหมดเลยล่ะครับ เห็นบางตัวมีพาร์ 1 บาท บางตัวก็ 10 บาท บางตัวก็ 5 บาท บางตัวก็ 4 บาท บางตัวก็ 7.1 บาท บางตัวก็ 7.5 บาท

ทำไม ทำไม ทำไมครับ :?:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ทำไม่ต้องมีราคาพาร์ด้วยครับ

มีแต่ราคาหุ้นและจำนวนหุ้นไม่ได้เหรอครับ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ราคาพาร์มีไว้บอกว่าเริ่มต้นลงทุนหุ้นละกี่บาท
ที่จริงก็ไม่เห็นน่าจะต้องมีเลยครับ

ผมลองทำบัญชีพอร์ตตัวเอง
โดยเงินเริ่มต้น par=10บาท
(ไม่เคยปันผลเป็นก้อน แต่หักค่าใช้จ่ายทุกเดือนพวกอินเตอร์เน็ต หนังสือ สัมนาฯลฯ)
ก็สามารถใช้ค่าbookเปรียบเทียบกับราคาพาร์
ดูว่าแต่ละไตรมาส แต่ละปีเติบโตไปแค่ไหน
:D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ต.หยวนเปียว

Re: ทำไมหุ้นทุกตัวถึงไม่...

โพสต์ที่ 4

mrdew เขียน:ทำไมหุ้นทุกตัวถึงไม่แตกพาร์ให้เป็น 1 บาทเหมือนกันหมดเลยล่ะครับ เห็นบางตัวมีพาร์ 1 บาท บางตัวก็ 10 บาท บางตัวก็ 5 บาท บางตัวก็ 4 บาท บางตัวก็ 7.1 บาท บางตัวก็ 7.5 บาท

ทำไม ทำไม ทำไมครับ :?:
ที่parเท่ากัน ราคาตลาดแตกต่างกัน บางตัวเป็นร้อย บางตัวเป็น สต
ปริมาณหุ้นหมุนเวียนให้ซื้อขายก็มีไม่เท่ากัน
เพื่อเอื้อต่อการซื้อขายครับ ผมชอบนึกถึงการปรับspanของกราฟเวลาใช้งาน
:lol:
เพื่อนพูห์

โพสต์ที่ 5

เอาไว้แตกพาร์ เพิ่มสภาพคล่อง

เวลากิจการเติบโตจากเงินลงขัน (ลงทุน) ครั้งแรกมีมูลค่าสูงขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากกิจการมีการเติบโต แล้วมีคนสนใจมาร่วมลงทุน

สมมติ เริ่มแรกลงทุนกันแค่ 10 คน คนละหุ้น หุ้นละ 100,000 บาท ส่วนผู้ถือหุ้น 1 ล้าน
ต่อมากิจการเติบโต มีกำไรทุกปีๆ ส่วนผู้ถือหุ้นเพิ่มขึ้นเป็น 10 ล้านบาท
มูลค่าหุ้นเท่ากับ 1 ล้านบาท/หุ้น มีผู้สนใจจะมาร่วมลงทุน จะขายไปหุ้นละ 1 ล้านบาทเลย ก็เสียดาย กิจการยังเติบโตต่อเนื่อง จะเพิ่มทุน ก็ไม่มีความจำเป็น เลยต้องมีพาร์ เอาไว้แตกหุ้นเป็นส่วนย่อยขายให้ผู้ที่สนใจ

ราคาพาร์จึงเป็นแค่ตัวเลขอ้างอิง จะเอาหุ้นพาร์เท่ากัน มาเปรียบเทียบกันว่า ตัวนี้แพง ตัวนี้ถูก ไม่ได้
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

การแตกพาร์ หรือลดพาร์นั้น
1. เพิ่มสภาพคล่องของหุ้น คือเพิ่มจำนวนหุ้นที่มีอยู่ให้มากขึ้น
2. ลดการขาดทุนทางบัญชี ทำให้สามารถกลับมาปันผลได้ อันนี้ที่เห็นชัดเจน กรณีktb ตอนปี 2544 กับTPIปีนี้ เข้าข่ายตัวนี้
:)
อองตวน

โพสต์ที่ 7

แล้ว อีเว่นพาร์ กับสแควร์พาร์ หล่ะครับเหมือนกันหรือต่างกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 8

แล้ว อีเว่นพาร์ กับสแควร์พาร์ หล่ะครับเหมือนกันหรือต่างกันครับ
นั่นสิครับ ผมเข้าใจว่าเหมือนกันนะ แต่ผมว่าแตกต่าง

อีเว่นพาร์ น่าจะหมายถึง สกอร์รวมทั้งการแข่งขัน ทำได้แค่เท่ากับจำนวนครั้ง

แต่สแควร์พาร์ คงหมายถึง สกอร์แต่ละวัน หรือแต่ละรอบ

คงแบบนี้มั้งครับ ไม่แน่ใจ
Expecto Patronum!!!!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

:arrow: Par Split กับ --> เพิ่มสภาพคล่อง เพราะราคาต่อหุ้นจะต่ำลง
:arrow: การลดทุน/ลดพาร์ --> ล้างขาดทุนสะสมทางบัญชี
สองอย่างนี้ ไม่เหมือนกันนะครับ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ต่างกันตรงไหนหรือ
:)
thaistock2005

โพสต์ที่ 11

ทำได้ก็เจ๋งครับ
เพิ่มสภาพคล่องได้มากครับ
adi

โพสต์ที่ 12

Quote:

นั่นสิครับ ผมเข้าใจว่าเหมือนกันนะ แต่ผมว่าแตกต่าง

อีเว่นพาร์ น่าจะหมายถึง สกอร์รวมทั้งการแข่งขัน ทำได้แค่เท่ากับจำนวนครั้ง

แต่สแควร์พาร์ คงหมายถึง สกอร์แต่ละวัน หรือแต่ละรอบ

คงแบบนี้มั้งครับ ไม่แน่ใจ

ผมว่าน่าจะใช้แทนกันได้เลย
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

square par ไม่เคยได้ยิน search ใน Google ก็ไม่เจอ

แต่ถ้าตีความหมายแบบตรงตัว square par น่ำจะหมายถึงพยายามทำให้ได้พาร์
เช่น He tried to square par ...

even par ก็คือถ้า par เป็น 72 ก็ใช้ 72 สโตรกพอดี
ล็อคหัวข้อ