ถ้ามีหุ้นใน บ.หนึ่งไว้มากพอ เราจะเป็นกรรมการได้หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้ามีหุ้นใน บ.หนึ่งไว้มากพอ เราจะเป็นกรรมการได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

สงสัยนะครับ รบกวนผู้ที่มีความเข้าใจในเรื่องดังกล่าวด้วย

กับขอถามด้วยว่า ถ้าได้
เราต้องมีหุ้นมากเป็นสัดส่วนได้สักกี่เปอร์เซนต์ครับ

ที่ถามเพราะเห็นว่า ชาว TVI ถ้ารวมๆ กันเข้า
อาจมีหุ้นในบาง บ. เช่น WG, Fancy etc จำนวนไม่น้อย
เผื่อว่า จะได้ช่วยกัน Vote ให้ไปเป็นกรรมการช่วยดูแล
ผลประโยชน์ของ บ. น่ะครับ

:?:
What do you mean.?
Knott
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้ามีมากกว่า 50% รับรองได้เป็นแน่นอนครับ ตำแหน่งไหนก็ได้ :lol: :lol: :lol:

ตามความเข้าใจของผม (ถ้าผิดรบกวนผู้รู้ช่วยแก้ด้วยนะครับ) การเป็นกรรมการหรือเป็นผู้บริหาร อยู่ที่ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่เห็นด้วยหรือไม่ กรรมการหลายท่านไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้นด้วยซ้ำไป แต่มีคุณสมบัติบางอย่างเหมาะสม เช่นความรู้ ประสบการณ์ หรือชื่อเสียงส่วนตัวที่เป็นประโยชน์แก่บริษัท ก็อาจถูกเชิญให้เป็นกรรมการได้ ในทางกลับกัน ผมก็เคยรับทราบถึงการแย่งชิงอำนาจในบางบริษัทกันระหว่างผู้ถือหุ้นใหญ่ 2 กลุ่ม ผลสุดท้ายก็ขึ้นกับว่าใครรวบรวมเสียง vote ได้มากกว่ากัน ฝ่ายแพ้แม้จะถือหุ้น 49.99% แต่ถ้าที่เหลือไม่เอาด้วยก็ไม่สามารถเข้ามาเป็นกรรมการได้อยู่ดี เพราะแนวคิดและความเห็นที่ขัดแย้งกันมากก็ทำให้ไม่สามารถทำงานร่วมกันได้

ดังนั้น ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ หากมี 50.01% ขึ้นไป เป็นได้แน่นอน :D :D :D
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

8) ควรจะถือหุ้นเริ่มต้นที่10% ขึ้นไปค่อยคิด

แต่ถ้า50% ก็ต้องเป็นเจ้าของบริษัทล่ะ

จะต้องใช้เงินเท่าไหร่ถึงจะพอ

เสนอน่ะอาจจะเสนอได้ ตอนโหวตก็ตกอยู่นั่นละ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ไม่ลองไม่รู้ครับ

ผมก็เลยถือโอกาสลองดูวันจันทร์นี้
แต่เห็นด้วยกับที่คุณปรัชญาบอกไว้
ไม่ถึงสิบเปอร์เซนต์ได้เป็นกรรมการยากมาก

นอกจาก กลต.จะต้องออกกฏขึ้นมาใหม่
ให้ทุกบริษัท จะต้องมีกรรมการจากผู้ถือหุ้นรายย่อย
ที่ถือหุ้นต่ำกว่า 0.50 % อย่างน้อยที่สุดหนึ่งคน
แต่เข้าใจว่า กลต.ก็คงไม่สนใจเหมือนกัน
เพราะปกติก็ไม่เคยมองเห็นหัวรายย่อยอยู่แล้ว
:evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ช่วยรางานผลด้วยครับ อยากรู้อยากเห็น
ล็อคหัวข้อ