คุณมนตรี นิพิฐวิทยา และ คุณวิบูลย์ พึงประเสริฐ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
golden-goose
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณมนตรี นิพิฐวิทยา และ คุณวิบูลย์ พึงประเสริฐ

Post no. 1

ไม่ทราบว่า ใครมี email หรือ เบอร์โทรติดต่อ ของท่านทั้งสองบ้างครับ

คือว่าหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ สนใจจะขอสัมภาษณ์ทั้งสองท่านเพื่อลงในคอลัม Personal Finance นะครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

Post no. 2

หนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ ก็เครือเนชั่น น่าจะมีเบอร์ติดต่ออยู่แล้วนี่

สองคนนี้เขาเขียนบทความลงใน กรุงเทพธุรกิจรายสัปดาห์อยู่

หรือว่าคนละแผนก ไม่กินเส้นกัน เลยต้องมาขอกันในที่นี้
Expecto Patronum!!!!!!
golden-goose

Post no. 3

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเขากินเส้นกันหรือเปล่า

เรื่องของเรื่องก็คือผมอ่านคอลัม Personal Finance นี้เป็นประจำและก็มีเพื่อน
ของผมได้ลงสัมภาษณ์ไปบ้างแล้ว ผมก็เลยนึกถึงทั้งสองท่าน ก็เลยแนะนำทาง
ผู้จัดทำคอลัม ให้ลองสัมภาษณ์ดูครับ เพื่อสังคมนักลงทุนจะได้ประโยชน์จากแนวคิดของท่านทั้งสองครับ แต่เขาก็ไม่รู้ว่าจะติดต่อกันยังงัยก็เลยฝากถามผมมาอีกทีครับ

หากข้อความนี้ทำให้เกิดความไม่สบายใจกัน ผมต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 4

คุณครรชิต คุณฉัตรชัย คุณคลายเครียด คุณปรัชญา
ถ้าได้ลงสัมภาษณ์ด้วยก็น่าสนใจครับ
ทั้ง4ท่าน(ขออนุญาตอ้างถึง เผื่อได้ลง ผมอยากอ่านนะครับ)
และอีกหลายๆท่านในนี้ล้วนเป็นนักลงทุนที่น่าสนใจอย่างยิ่ง :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
harry

Post no. 5

คุณ ห่านทองคำ เป็นคนนอกหรอกเหรอครับ นึกว่าคนใน

ก็รอตัวจริงมาบอกก็แล้วกันครับ
Expecto Patronum!!!!!!
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 76

Post no. 6

ให้นสพ กรุงเทพธุรกิจ ติดต่อคุณนาฎยา แผนก Bizweek ครับ

คุณนาฎยาเป็นผู้ติดต่อคุณมนตรีอยู่เสมอ

สวัสดีครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 7

ต.หยวนเปียว เขียน:คุณครรชิต คุณฉัตรชัย คุณคลายเครียด คุณปรัชญา
ถ้าได้ลงสัมภาษณ์ด้วยก็น่าสนใจครับ
ทั้ง4ท่าน(ขออนุญาตอ้างถึง เผื่อได้ลง ผมอยากอ่านนะครับ)
และอีกหลายๆท่านในนี้ล้วนเป็นนักลงทุนที่น่าสนใจอย่างยิ่ง :)
ผู้ที่เหมาะน่าจะเป็นเฮียคลายเครียดนะคุณเต่า
เอาหลังประชุมผู้ถือหุ้น
ตอน....อาเฮียเราไปแย่งเก้าอี้กรรมการมาได้
จะได้เรียนรู้ว่าใช้เทคนิคอย่างไร
ถึงจะโหวตกันแล้วไม่ผ่าน ก็ให้เจ้าของบริษัทเขารู้ว่า...
อาเอียก็รวบรวมหุ้นมาได้เป็น10% ของบริษัทนั้นอิอิ

ส่วนผมคงไม่เหมาะครับ อ่อนอาวุโสแถมไม่มีหลักการ มีแต่ประสพการณ์
CK
ผู้ติดตาม: 30

Post no. 8

มีแต่ประสพการณ์
นี่แหละครับ สำคัญ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 9

เห็นด้วยครับผู้พันชิกกี้ ที่อยากอ่านก็จากประสพการณ์ ไม่ใช่หลักการ :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Post no. 10

ผู้ที่เหมาะน่าจะเป็นเฮียคลายเครียดนะคุณเต่า
เอาหลังประชุมผู้ถือหุ้น
ตอน....อาเฮียเราไปแย่งเก้าอี้กรรมการมาได้
จะได้เรียนรู้ว่าใช้เทคนิคอย่างไร
ถึงจะโหวตกันแล้วไม่ผ่าน ก็ให้เจ้าของบริษัทเขารู้ว่า...
อาเอียก็รวบรวมหุ้นมาได้เป็น10% ของบริษัทนั้นอิอิ

ส่วนผมคงไม่เหมาะครับ อ่อนอาวุโสแถมไม่มีหลักการ มีแต่ประสพการณ์
[/quote]

เรื่องสัมภาษณ์หนังสือพิมพ์
ปล่อยให้เป็นเรื่องของคนหนุ่มสาวดีกว่า
จริงๆแล้ว เสี่ยคัดท้ายกับเสี่ยซีเคก็น่าจะให้สัมภาษณ์
:wink: :wink: :wink: :wink: :wink:

คุณปรัชญา
ที่ผมโทรฯไปรบกวนเมื่อคืนนี้
เรื่องก็มีแค่ว่า
มีเพื่อนนักลงทุนรายย่อยอยากลองดูครับ
ผมก็เลยอาสาว่า
จะช่วยรวบรวมคะแนนเสียงจากรายย่อยรายจุกจิกให้
แต่ดูๆแล้ว ยากครับ
มีรวมๆกันแล้ว ยังไม่ถึงสามเปอร์เซนต์เลย

แต่ไม่ลองก็ไม่รู้

อาจจะได้ประสพการณ์ว่า
เจ้าของบริษัท จริงๆแล้วเขามองผู้ถือหุ้นรายจุกจิกแบบไหน
ยิ่งถ้าบริษัทไหน บริหารงานแบบเถ้าแก่รุ่นเก่า
ขอฟันธงเลยว่า เป็นไปไม่ได้เลย
ที่เขาจะยอมให้คนที่ไม่รู้จักเข้าไปนั่งเป็นกรรมการบริษัท
jaychou

Post no. 11

ผมเชื่อว่าถ้าได้อ่านเรื่องของเฮียคลายเครียดและเฮียปรัชญา

เหมือนที่ผมได้คุยกับทั้งสองท่านด้วยตัวเองในงานมีตติ้ง

อ่านแล้วจะวางไม่ลงครับ
ปรัชญา

Post no. 12

:P เฮียคลายเครียด
ผม ส่งเอกสารทางEMS เมื่อเช้า

พรุ่งนี้ถึงครับ

แล้วจะรอฟังความคืบหน้าครับเฮีย
การที่เราร่วมมือกัน ทำสิ่งที่ควรทำ
สำเร็จหรือไม่สำเร็จ ไม่ใช่จุดหมาย
แต่จุดหมายคือการเริ่มทำครับ
การแสวงหาประสพการณ์ การร่วมมือของรายย่อยกับบริษัทจดทะเบียน

ไม่ลองไม่รู้

เป็นกำลังใจให้ครับ ยินดีให้ความร่วมมือทุกคะแนนเสียง
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Post no. 13

ขอบคุณคุณปรัชญาอีกครั้งครับ
ผมได้โทรฯไปแจ้งให้ท่านที่สนใจ
อยากลองเสนอชื่อเป็นกรรมการรับทราบแล้วครับ

ความจริงผมโพสแบบคิดไปเรื่อยๆ
พอมาคิดอีกที

ทำไม กลต.จึงไม่ออกกฏให้ทุกบริษัทจดทะเบียน
ต้องมีกรรมการหนึ่งท่านที่มาจาก ผู้ถือหุ้นรายย่อย
ต่ำกว่า 0.5 %
โดยให้ผู้ถือหุ้นรายย่อย โหวตเลือกตัวแทนกันเอาเอง
ปรัชญา

Post no. 14

น่าเข้าชื่อ ร้องเรียนให้พิจารณาข้อเสนอของเฮียนะครับ
เป็นการบริหารแบบ ถ่วงดุลกัน

หากจะเอาจำนวนหุ้นสัก3-5%
ก็บอกมาจะได้หาพรรคพวก และผู้ถือหุ้นมารวมกัน
เป็นการสร้างความร่วมมือของรายย่อยด้วย
เพื่อเข้าไปร่วมรับรู้การบริหารและตรวจสอบความถูกต้อง
เพื่อรักษาประโยชน์ของส่วนรวม

การแสดงพลังครับ
ล็อคหัวข้อ