หรือว่า TTA จะเพิ่มทุนครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 1

เดาเล่นๆ เพราะราคาดูแล้วไม่น่าจะห่างกับ PSL ขนาดนี้เลยนะครับ ...
It's earnings that count
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

อืม ปันผลแล้วจะเพิ่มทุนไปทำไมครับ

และเห็นข่าวบอกว่าจะทำอะไรเกี่ยวกับเรือให้ครบวงจร เพราะมีเงินสด 3000 ล้านบาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หุ้นมันกระจายอยู่กับรายย่อยเยอะไปครับ ไม่เหมือน psl ที่ concentrated ownership very high แต่ tta should have better good governance than psl
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

กำลังหาเหตุผลที่ทำให้ราคาหุ้น TTA ตําขนาดนี้อยู่ครับ ผมว่าเรื่องจำนวนหุ้นไม่น่าเป็นปัญหา เพราะปกติสภาพคล่องยิ่งสูงน่าจะทำให้สะท้อนมูลค่าของบริษัทได้ดีกว่า พวกสภาพคล่องตํา (หรือเปล่า :P)
It's earnings that count
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

สภาพคล่องยิ่งน้อย ยิ่งปั่นราคาง่ายครับ
wasabi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

แล้วข่าวที่ว่า TTA จะลงทุนเพิ่มในบริษัทที่ขุดเจาะน้ำมัน
เป็นเหตุให้ต้องเพิ่มทุนมากกว่าเงินสดที่มีอยู่หรือปล่าครับพี่ ck
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 7

ผมเคยอ่านบทวิจัยต่างประเทศที่ศึกษาว่าการถือหุ้นของผู้บริหารควรจะอยู่ใน level เท่าไหร่จึงจะดีที่สุด เท่าที่จำได้รู้สึกว่าควรจะอยู่ในระดับไม่เกิน 60-70% ( เพราะถ้าเกินนั้นจะทำให้เกิดการผูกขาดในการ vote ) และควรจะเกิน 20% ครับ ด้วยเหตุผลด้าน incentive และการ maximize shareholder wealth

เพราะกิจกรรมหลายอย่างอาจจะทำให้ผู้บริหารรวย แต่บริษัทจนได้ครับ
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

TTA ผมไม่ดูพื้นฐานเลยครับ :)

เล่นตามกราฟอย่างเดียว สงสัยวันนี้จะได้ขายแน่เลย

เห็นด้วยกับคุณ IH ครับ เรื่อง shareholders ที่เป็นผู้บริหาร

การที่ผู้บริหารถือหุ้นรวมกัน 51%-69% ต่อเนื่องกันเกิน 10 ปี
เป็น criteria สำคัญที่ผมใช้ในการเลือกหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

แอบมาอ่าน :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
kot31
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

wasabi เขียน:แล้วข่าวที่ว่า TTA จะลงทุนเพิ่มในบริษัทที่ขุดเจาะน้ำมัน
เป็นเหตุให้ต้องเพิ่มทุนมากกว่าเงินสดที่มีอยู่หรือปล่าครับพี่ ck
ที่ผมทราบคือบริษัท TTA ไม่ได้ลงทุนในบริษัทขุดเจาะน้ำมันนะครับ แต่เป็นการลงทุนในธุรกิจ Service สำหรับ E&P มากกว่า

ยกตัวอย่างเช่น ให้บริการเรือสำหรับการสำรวจท่อใต้ทะเลหรืออุปกรณ์ผลิตใต้ทะเลน่ะครับ โดยพวกนี้จะรับ Service ในส่วนของเรือและ manpower สำหรับการสำรวจครับ และจะได้ค่าจ้างเป็นครั้งๆไป ซึ่งบางแหล่งที่มีการใช้บริการบ่อยๆอาจมีการทำสัญญารายปีกันไปเลย

ส่วนลงทุนในเรือสำหรับขุดเจาะหรือไม่ ผมไม่แน่ใจครับ พอดีฟังจากคนอื่นมาเหมือนกันเลยไม่ทราบรายละเอียด
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมว่าน่าจะเป็นถอนทุนมากกว่าเพิ่มทุนนะ เห็นตระกูลไทเก้นถอนเอาๆ

ส่วนที่ราคาห่างจาก PSL มาก น่าจะเป็นเพราะตอนนี้ TTA เหมือนเบี้ยหัวแตก ไม่มีใครถือครองหุ้นสัดส่วนเยอะๆ แล้ว (เห็นคุณหมอแกทยอยเก็บอยู่ กรุณารอสักพัก) ในขณะที่ PSL นั้น Indian Family เค้าดูแลเป็นอย่างดีครับ (รอขายหุ้นที่ซื้อคืนไปเมื่อไหร่ ผมว่าก็ร่วงเหมือนกัน)
itti_peak

โพสต์ที่ 12

ยังไง ครบ 6 เดือนเค้าแล้วผลประกอบการก็น่าดีอยู่นะครับ ไตรมาสแรก 3.35 ปีที่แล้วทั้งปี 6.9 กว่า ไตรมาสนี้ ขอสัก 3 ก็พอแล้วล่ะครับ บริษัทน่าจะเติบโต เกิน 40 % อยู่
ล็อคหัวข้อ