EBIT และ EBITDA ต่างกันอย่างไรครับ ในแง่ของการนำมาใช้ดูผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

EBIT และ EBITDA ต่างกันอย่างไรครับ ในแง่ของการนำมาใช้ดูผล

โพสต์ที่ 1

EBIT และ EBITDA ต่างกันอย่างไรครับ ในแง่ของการนำมาใช้ดูผลประกอบการ ??
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

EBIT จะใช้เป็นตัวแทนของกำไร (ทางบัญชี) ที่ "กิจการ" สร้างได้ เป็นกำไรที่ภายหลังจะต้องแบ่งให้กับ 3 กลุ่ม คือ ผู้ถือหุ้น เจ้าหนี้ และรัฐบาล

EBITDA จะใช้เป็นตัวแทนของกำไร (ที่ใกล้เคียงกับเงินสด) ส่วนใหญ่จะใช้เทียบกับ I (หรือดอกเบี้ยจ่าย) ซึ่งเป็นต้นทุนคงที่ของกิจการ เพื่อดูว่ากิจการมีความสามารถในการชำระหนี้มากน้อยเพียงไร หรืออาจใช้เทียบกับ EV (มูลค่ากิจการตามราคาตลาด) เพื่อใช้เปรียบเทียบว่ากิจการนั้นๆ ได้รับการตีราคาถูกหรือแพง (กรณีนี้จะคล้ายๆ กับดู P/E แต่ใกล้เคียงเงินสดมากกว่า และเป็นการดู "ทั้งกิจการ" ไม่ใช่ดูแต่เพียง "ส่วนผู้ถือหุ้น")

ที่เหลือรอท่านอื่นมาช่วยขยายความ หรือแก้ไขนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
กาย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ใครช่วยอธิบาย EBITDA = กระแสเงินสดของกิจการ ให้เข้าใจง่ายๆหน่อยสิครับ งงตีความไม่เป็น ยกตัวอย่างประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

อิบิทดา เป็นเครื่องมือให้บริษัทที่ต้องลงทุนในเครื่องจักรเยอะๆ เช่นบริษัททางด้าน
เทคโนโลยี แสดงกำไรให้สวยงามผิดวัตถุประสงค์ดั้งเดิม

(แปลมาจาก investopedia.com)

EBITDA is now commonly quoted by many companies, especially in the
technology sector, even when it isn't warranted. Consequently, EBITDA is
being used as an accounting gimmick to dress up a company's earnings.
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

ผมไม่รู้ประโยชน์ของ EBITDA เลยครับ

แต่ก็เห็นนักวิเคราะห์ชอบใช้ EV/EBITDA ในบทวิเคราะห์
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
rockman

โพสต์ที่ 6

EBIT คือ กำไร ก่อนหักดอกเบี้ยจ่าย และ ก่อนหักภาษี -----> กำไรที่หาได้จริงๆ

ส่วน

EBITDA คือ เอา EBIT มา หัก ค่าใช้จ่ายทางบัญชี ซึ่ง ไม่ได้จ่ายเงินจริงๆ (ค่าเสื่อมราคา,ยอดค้างจ่าย) ทำให้เหลือ ------> กำไรเป็นเงินจริงๆ ที่บริษัท หาได้ในปีนั้นๆ (ไม่คิดผลทางบัญชี)

- - - - -ประโยชน์ก็คือ EBITDA มองเห็นกำไรแท้ แต่ EBIT อาจทำให้เพิ่มได้ ด้วยผลทางบัญชีน่ะนะ- - - - -
chatchai

โพสต์ที่ 7

rockman เขียน:EBIT คือ กำไร ก่อนหักดอกเบี้ยจ่าย และ ก่อนหักภาษี -----> กำไรที่หาได้จริงๆ
EBIT เป็นกำไรที่หาได้จากการดำเนินงานปรกติจริงๆหรือ ?

rockman เขียน:EBITDA คือ เอา EBIT มา หัก ค่าใช้จ่ายทางบัญชี ซึ่ง ไม่ได้จ่ายเงินจริงๆ (ค่าเสื่อมราคา,ยอดค้างจ่าย) ทำให้เหลือ ------> กำไรเป็นเงินจริงๆ ที่บริษัท หาได้ในปีนั้นๆ (ไม่คิดผลทางบัญชี)

- - - - -ประโยชน์ก็คือ EBITDA มองเห็นกำไรแท้ แต่ EBIT อาจทำให้เพิ่มได้ ด้วยผลทางบัญชีน่ะนะ- - - - -
อ่านแล้วชักงง EBIT เป็นกำไรที่หาได้จริง ส่วน EBITDA เป็นกำไรแท้
แล้วกำไรจริง กับ กำไรแท้ต่างกันยังไงละเนี่ย

แล้วที่บวก ค่าเสื่อมราคา ก็เพราะเป็นค่าใช้จ่ายทางบัญชี แล้ว ดอกเบี้ยจ่าย กับ ภาษีละครับ ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายทางบัญชีนิ บวกกลับทำไม

หรือว่า EBITDA ถูกคิดขึ้นมาเพื่อให้บริษัทที่มีกำไรน้อยๆ แต่มีค่าเสื่อมราคามากๆ นำมาใช้คิดราคาหุ้น เพื่อที่จะได้ราคาสูงๆ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

EBITDA มักถูกใช้ในการประมาณ cash earning ของบริษัท

EBITDA มักถูกใช้เป็นข้ออ้างเพื่อเชียร์ให้ซื้อหุ้นของบริษัทที่เคยลงทุนแบบเกินตัวจนประสบปัญหา เพราะการลงทุนเกินตัวทำให้เกิดค่าเสื่อมเยอะ ก็เลยบวกค่าเสื่อมกลับไปจะได้ทำให้ตัวเลขกำไรดูดีขึ้น โดยอ้างว่าค่าเสื่อมเป็นเรื่องของอดีต เป็น sunk cost

EV/EBITDA เปรียบเสมือน P/CF ครับ ที่ใช้ EV แทน Equity value เพราะ EBITDA ยังไม่หัก I ซึ่งเป็น return ของ debtholder ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
chatchai

โพสต์ที่ 9

สุมาอี้ เขียน:EBITDA มักถูกใช้ในการประมาณ cash earning ของบริษัท

EBITDA มักถูกใช้เป็นข้ออ้างเพื่อเชียร์ให้ซื้อหุ้นของบริษัทที่เคยลงทุนแบบเกินตัวจนประสบปัญหา เพราะการลงทุนเกินตัวทำให้เกิดค่าเสื่อมเยอะ ก็เลยบวกค่าเสื่อมกลับไปจะได้ทำให้ตัวเลขกำไรดูดีขึ้น โดยอ้างว่าค่าเสื่อมเป็นเรื่องของอดีต เป็น sunk cost

EV/EBITDA เปรียบเสมือน P/CF ครับ ที่ใช้ EV แทน Equity value เพราะ EBITDA ยังไม่หัก I ซึ่งเป็น return ของ debtholder ครับ
ถ้า EBITDA ใช้ในการประมาณ cash earning ทำให้บวกค่าเสื่อมราคากลับเข้าไป ก็พอมีเหตุผล

แต่ทำไมไม่หักการลงทุนก่อนละครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

chatchai เขียน:
แต่ทำไมไม่หักการลงทุนก่อนละครับ
เพื่อบิดเบือนให้ตัวเลขดูมากๆ แบบเดียวกับที่บางคนชอบอ้าง operating cash flow ว่าเป็น cash flow ของบริษัท แทนที่จะใช้ free cash flow ละมัังครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
กาย

โพสต์ที่ 11

ค่า ที่บทวิเคราะห์ชอบลง
P/EBITDA
EV/EBITDA
นี่ ให้ดูว่า ยิ่งน้อย ยิ่งดีเหมือน P/E หรือเปล่า เอาแบบชาวบ้านๆนะครับ
ขอบคุณครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

ดูเหมือนดู P/E ครับ

แต่ยิ่งน้อย ยิ่งดีหรือเปล่าอันนี้แล้วแต่คนครับ อย่างผมต้อง P/E น้อยเมื่อเที่ยบกับ Growth ถึงจะดีครับ
ล็อคหัวข้อ