ปตท. ทนรับภาระขาดทุนไม่ไหว ปรับขึ้นอีก 40 สต. น่าเห็นใจไหมนี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ปตท. ทนรับภาระขาดทุนไม่ไหว ปรับขึ้นอีก 40 สต. น่าเห็นใจไหมนี

โพสต์ที่ 1

ทนรับภาระขาดทุนไม่ไหว (หรือทนได้กำไรน้อยไม่ไหว)
สงสารตัวเองหรือสงสาร ปตท ดีนี่

http://www.manager.co.th/Business/ViewN ... 0000049421
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ธุรกิจน้ำมัน กำไรน้อยครับ PTT ได้กำไรเยอะจากปิโตรเคมี
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 3

ขึ้นอ่ะดีแล้วครับ :D
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

ไปดูรายงานประจำปีมากำไรจากธุรกิจน้ำมันมันนิดเดียวเองนิครับ

กำไรสุทธิปี47เพิ่มจาก46 66.8%
-กลุ่มธุรกิจน้ำมัน
EBITDA ปี47เพิ่มขึ้น 1.1%
-กลุ่มธุรกิจก๊าซธรรมชาติ
EBITDA ปี47เพิ่มขึ้น 26.3%
-บริษัท pttep
EBITDA ปี47เพิ่มขึ้น 44.4%
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 5

ผมว่าเป็นแค่การสร้างภาพ เพราะช่วงที่ผ่านมาปตทโดนสื่อโจมตีมากเรื่องค้ากำไร เลยต้องสร้างภาพว่าอุ้มช่วยชาวบ้านจนอุ้มไม่ไหว เพื่อช่วยปรับปรุงภาพพจน์ในระยะสั้นเท่านั้นครับ

ผมไม่ได้เกลียดปตท.นะครับ ผมเป็นคุณประเสริญผมก็จะทำแบบนี้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

สร้างภาพครับ กำไรจนจะอ้วกอยู่แล้ว ดันมาบอกแบกรับขาดทุนไม่ไหว

ต้องพวก N-P??? นู่นครับ ที่แบกรับขาดทุนไม่ไหว (แต่ไม่รู้บริษัทหรือผู้ถือหุ้นนะ)
dr_norr
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ตอบ - ไม่น่าเห็นใจครับ เพราะโดยรวมกิจการก็มีกำไรมากอยู่แล้ว
ถึงแม้จะกำไรจากปิโตรมากก็เถอะ ก็ควรจะช่วยแระชาชนบาง

ทีเวลาอ้างว่าจะแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ก็ทำเพื่อประชาชนด้วย เพื่อปรับปรุงประสิธิภาพ
ถ้าปีนี้บริษัทขาดทุน เพราะแบกรับค่าการกลั่น ผมก็เห็นด้วยที่จะปรับเพิ่มราคา
เรื่องอย่างนี้ก็ต้องมากโดยรวม ไม่ใช่ว่ากำไรส่วนอื่นมากอยู่แล้ว และส่วนที่กำไรน้อยจะทำให้มากยิ่งขึ้น

อย่าลืมว่า คุณไม่ใช่บริษัทเอกชนที่หากำไร 100% แต่เป็นบริษัทที่พัฒนามาจากรัฐวิสาหกิจของไทย
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
genie

โพสต์ที่ 8

ถ้าประเทศไทยเป็นประเทศระบบปิด ผมจะเห็นด้วยกับ dr norr แต่บังเอิญประเทศเราเป็นระบบเปิด ดังนั้นการอุ้มราคาเสมือนหนึ่งเป็นการบิดเบือนกลไกตลาด และที่สำคัญ ปตท. ไม่ได้จะแข่งแค่ บางจาก หรือโรงกลั่น รายยิบ รายย่อย แต่ต้องแข่งกับบริษัทข้ามชาติอื่นๆ เช่น ปิโตรนัส ของมาเลเซีย ลองดูตามปั๊ม Q8 นะครับ ป้ายเริ่มเปลี่ยนเป็นปิโตรนัสหมดแล้ว ซึ่งสิ่งนึงที่ต้องไม่ลืม บริษัทจะเติบโตได้ด้วยกำไร บริษัทที่ไม่มีกำไรจะล้มหายตายจากไปในที่สุด ซึ่งการที่จะต้องให้ ปตท. อุ้มราคานอกจากจะบิดเบือนราคาอันส่งผลให้การบริโภคสูงเกินดุลภาพแล้ว ยังส่งผลให้ความสามารถในการแข่งขันลดลงเมื่อเทียบกับคู่แข่งเช่น ปิโตรนัส เนื่องจากมีต้นทุนที่สูงกว่า (ต้นทุนทางการเงินที่ถูกที่สุคือ กำไรสะสม) ซึ่งถ้า ปตท. ไม่สามารถแข่งขันได้การแทรกแซงพลังงานจากต่างประเทศย่อมรุนแรงขึ้นเป็นทวี ปตท. จึงเป็นเสมือนกันชนสำคัญซึ่งไม่สมควรปล่อยให้เกิดการแทรกแซงอันจะส่งผลต่อเศรษฐกิจมหภาคโดยรวมดังที่กล่าวไปแล้ว :idea:
Jaffa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

PTT จำไว้เป็นบทเรียน....คนไทยน่ะ ทำดีก็ว่า ทำชั่วก็ด่า

อยากขึ้นก็ขึ้นไปเลย

ทำชั่ว ก็ด่าว่าชั่ว ค้ากำไรเกินควร ไม่เห็นใจคนจน.....

แต่ถ้าทำดี มันก็ว่า สร้างภาพ หลอกลวง หน้าไหว้หลังหลอก....อีกเยอะแยะ

"เสียเงิน แล้วถูกด่า" หรือจะสู้ "ได้เงิน แล้วถูกด่า"
ล็อคหัวข้อ