รบกวนถามผู้รู้เรื่องส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

รบกวนถามผู้รู้เรื่องส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อยครับ

โพสต์ที่ 1

ในงบดุลตรงส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อยนี่
มันคืออะไรหรือครับ
แล้วมีที่มายังไง
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คือกรณีที่บริษัทเราเป็นหุ้นใหญ่แต่ไม่ใช่ 100%
ดังนั้นแปลว่า ต้องมีหุ้นจำนวนหนึ่งไปอยู่ในมือคนอื่นที่ไม่ใช่บริษัทเรา
กำไรที่ได้มาจึงไม่ใช่ของเราทั้งหมด ต้องแบ่งผลกำไรส่วนหนึ่งให้กับหุ้นส่วนของเราด้วย

ละเอียดกว่านี้รอท่านอื่นเสริมแล้วกันนะครับ
ล็อคหัวข้อ