มีใครติดกาแฟเหมือนผมบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

กินจนติดครับตั้งแต่เริ่มเข้ามหาลัยจนทำงานมาหลายปีแล้ว
จาก กาแฟชงของเฮียป สัก2ปี มากาแฟป๋องเขียวเฮียป อีก สัก2ปีต่อด้วยกาแฟสดหน้าบ้านเอดเพดโช่ :o อีก2ปีก่า ครับ ตอนนี้พยายามอดเพื่อสุขภาพโดยการกินชาแทนครับ หรือนี่จะเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้โดนเล่นงานครับ เมื่อก่อนผมซื้อกระป๋องเขียวเดือนละ3แพคเลยครับกินกับแฟน2ตอนนี้เปลี่ยนมาซื้อเป็น cg3000 แทน สงสัยเสียลูกค้ารายใหญ่แบบผมเลยแค้นหรือเปล่า :D
adi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมครับ ผมกินทุกวันวันละสองแก้ว แต่ผมไม่ชอบกินกาแฟกระป๋อง เพราะมันมักจะหวานไป ผมชงเองไม่ใส่น้ำตาลไม่ใส่ครีมครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
booklover

โพสต์ที่ 3

แต่ผมรู้สึกว่ากาแฟกระป๋องเหมือนจะแรงกว่าชงไหมครับ เคยกินวันหนึ่ง2แก้วก้อไม่หายง่วงเลยแต่กินกระป๋องเดียวตื่นเลยครับแต่เลิกแล้วเพราะกินมากๆแล้วรู้สึกใจสั่นน่ะครับ :lol:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 4

ชอบกินครับ กินเป็นประจำ ตั้งแต่เด็กๆ จนกระทั่งแก่ ไม่รู้เรียกว่าติดหรือเปล่า

แต่ไม่เคยโหย กาแฟนะ
มือกาว

โพสต์ที่ 5

เคยติดครับ

ไม่อยากไปหาหมอฟันบ่อยๆ เลยงดครับ
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 6

ผมใจสั่นหมอสั่งเลิกกินไปแล้ว
ระวังหน่อยก็ดีนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 7

เคยกินแต่ว่า มีปัญหาว่ากินแล้ว
เข้าโรงพยาบาลเนื่องจาก ผลข้างเครียงของกาแฟ
ทำให้ระบบขับถ่ายไม่ดี ระบบย่อยอาหารเสียสมดุล
เลิกเลย ต้องหันมาบริโภคช้าแทน แต่ก็ยังศึกษาเรื่องชาและกาแฟอยู่เหมือนกัน

ปล เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
คนเราดื่มเครื่องดื่มที่เป็นน้ำเปล่ามากที่สุด
รองลงมาเป็นน้ำชา (เนื่องจากน้ำชา แพร่หลายมากทั้งจีน อังกฤษ ญี่ปุ่น )
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 8

ผมเคยติด ชา-กาแฟ เหมือนกัน
ดื่ม เช้า เที่ยง เย็น นึกอะไรไม่ออกไม่รู้จะทำอะไร ก็ดื่ม ชา-กาแฟ
เดินห้างฯ ผ่านร้านกาแฟ กลิ่นกาแฟแตะจมูก ก็ต้องหันขวับ ขอสักแก้ว

วันไหนตั้งแต่เช้ามีธุระ ไม่ได้ดื่ม ชา-กาแฟ แล้ว หัวมันมึนตื้อๆ
ขับรถอยู่ หัวมันมึนตื้อมากๆ ขับไม่ได้
จนต้องหยุดหา ชา-กาแฟ ดื่มจึงหาย
เริ่มรู้ว่า ฤทธิ์ของ คาแฟอีน มันเข้าไปควบคุมสมองของเรา
เมื่อสมองขาดสารคาแฟอีน มันก็ออกอาการ ลงแดง

พอเริ่มรู้ตัวว่าเราเป็นทาส ยาเสพติดคาแฟอีน
ก็ตัดใจเลิก ไม่ดื่ม ชา-กาแฟ ยอมทน ให้หัวมันมึนตื้อมากๆ
ทนอยู่ 10 กว่าวัน จึงหาย อาการหัวมันมึนตื้อมากๆ

เดี๋ยวนี้ ดื่มแต่น้ำเปล่า อย่างเดียว ไม่มีอาการหัวมันมึนตื้อมากๆ อีกเลย
ถ้าอยากหวานๆ ก็ทอฟฟีนม สักเม็ด หรือน้ำหวานสักแก้ว ก็พอ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
booklover

โพสต์ที่ 9

อืมอาการแบบพี่ครรชิตผมก้อเป็นเหมือนกันครับ ตอนช่วงงดแรกๆ
แต่ที่ผมงดจริงๆเป็นเพราะกินกาแฟแล้วท้องเสียมากๆเลยครับ
ช่วงกินวันละ2แก้วเข้าวันละ3-5ครั้งเลยครับเวลาออกนอกบ้านจะลำบากมากเลยพยายามงดดีกว่า ไม่รู้พี่ๆท่านอื่นเคยเป็นหรือเปล่า :D

โพสต์ที่ 10

บางคนดื่มกาแฟ ถี่ๆ ได้กาแฟอีน น้ำตาล ครีม เข้าไปด้วย เลยพานไม่หิวข้าว

พวกนั่งออกแบบนั่งเขียนแบบ นึกอะไรไม่ออก ก็ลุกขึ้นไปชงกาแฟเสีย 1 ถ้วย

ติดกาแฟอีน ไม่ได้กาแฟอีนเข้าไป สมองขาดกาแฟอีนคิดอะไรไม่ออก กว่าจะครบวันก็ปาไปหลาย ถ้วย

เป็นอย่างนี้นานๆเข้า โรคกระเพาะถามหา ก็มีครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 11

ชอบค่ะ แต่ใช้แทนน้ำหวานเฉยๆ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
มือกาว

โพสต์ที่ 12

คุณ handsomeครับ

ลองไม่ใส่นมหรือครีมดูซิครับ
หรืออย่าดืมตอนท้องว่างดูนะครับ

ผมเป็นคนชอบจำพวกwhite coffee, คาปูชิโน่ และ ลาเต้
แรกๆกินก็จู๊ดๆบ่อยเหมือนกันครับ :o
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 13

สรุปว่าติดครับ

ปกติเสาร์อาทิตย์จะไม่ดื่มกาแฟเลย เพราะตอนอยู่ที่ทำงาน
ต้องกาแฟดำวันละแก้ว ทุกวัน

ทุกวันอาทิตย์จะปวดหัวหนึบๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ

วันนี้ลองกาแฟดำหนึ่งแก้ว ตอนบ่าย ... หายเป็นปลิดทิ้ง

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเลือดไปเลี้ยงสมองไม่พอ
แล้วกาเฟอีนไปช่วยดันเลือดขึ้นไปมากขึ้น

หรือเป็นอาการติดกาเฟอีน ต้องใช้วิธีของพี่ครรชิตรึเปล่านี่ :roll:

โพสต์ที่ 14

น้อง CK อาการนั้นแหละครับ ที่คนติดกาแฟอีน ทุกคนเป็น

เมื่อสมองขาดกาแฟอีน สมองจะมึนตื้อๆ

เพราะฤทธิ์กาแฟอีน บังคับให้เราเป็นทาสมัน

จนต้องหากาแฟอีนดื่มจึงจะหาย

เหมือนกับคนติด สุราเอลกอร์ฮอร์ บุหรี่นิโกรติน

พอสมองขาด เอลกอร์ฮอร์ นิโกรติน

สมองจะมึนตื้อๆ ใจสั่น มือสั่น มากน้อยแล้วแต่อาการที่ติด

หงุดหงิดอยากเสพ เอลกอร์ฮอร์ นิโกรติน

เอลกอร์ฮอร์ นิโกรติน บังคับให้เราเป็นทาสมัน

มันก็เหมือนกับยาเสพติดอย่างแรงๆตัวอื่น เพียงแต่มันรุนแรงกว่าเท่านั้น
ForrestGump

โพสต์ที่ 15

อาการติดนั้นมีหลายอย่าง
ทั้งติดเวปบอร์ด TVI ,ติดหุ้น ,ติดการซื้อๆ ขายๆ

มีทั้งดีหรือไม่ดี

ชัยชนะอันยิ่งใหญ่มาก คือ การเอาชนะ (ใจ) ตัวเอง
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
booklover

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณพี่มือกาวมากที่แนะนำครับผม :D
มดง่าม

โพสต์ที่ 17

:D ไม่เคยติดครับ แต่ต้องดื่มทุกวัน 20 ปีแล้ว
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
พ่อ@LLถุง

โพสต์ที่ 18

คุณ adi คอเดียวกับผมเลย กาแฟกับน้ำร้อนเท่านั้นพอ
ผมไม่ติดมั้งครับ วันหยุด วันเสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้ทำงาน
ก็ไม่ได้กินแบบว่าขี้เกียจชง ขี้เกียจต้ม ก็เฉย ๆ ไม่โหย
ในวันทำงานบางวันหนักหนาเอาการ ปกติ เช้า-บ่าย
แถมประชุมอีกนัดละ 1 ถ้วย วันไหนหลายนัดก็หลายถ้วย
Kopite

โพสต์ที่ 19

ติดโกโก้ครับ ไม่ใช่อะโกโก้นะ :lol:
harry

โพสต์ที่ 20

พูดถึงโกโก้ ผมไม่ชอบไมโลเลย กินแต่โอวัลตินอย่างเดียว ชอบมากกว่า อร่อยกว่าด้วย
Expecto Patronum!!!!!!
CK

โพสต์ที่ 21

พูดถึงโกโก้ ต้องตรานางพยาบาลครับ :)
adi

โพสต์ที่ 22

คุณ adi คอเดียวกับผมเลย กาแฟกับน้ำร้อนเท่านั้นพอ
ผมไม่ติดมั้งครับ วันหยุด วันเสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้ทำงาน
ก็ไม่ได้กินแบบว่าขี้เกียจชง ขี้เกียจต้ม ก็เฉย ๆ ไม่โหย
ในวันทำงานบางวันหนักหนาเอาการ ปกติ เช้า-บ่าย
แถมประชุมอีกนัดละ 1 ถ้วย วันไหนหลายนัดก็หลายถ้วย
ดีใจครับที่มีแนวร่วม แล้วผมไม่ชอบกินแบบดีแคฟด้วยครับ เพราะกินแล้วมันใจไม่สั่น 8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
CK

โพสต์ที่ 23

แล้วชอบ Nescafe หรือ Moccona หรือ Taster's Choice มากกว่าครับ

ผมชอบ Kenya ที่สุด roast แบบ สีน้ำตาลเข้ม
ใส่กาแฟ (สด) 2 ช้อน ต่อน้ำหนึ่งถ้วยตวง

หอมหวลชวนตาลายเป็นที่สุด

รองลงมาก็ต้องเป็น Italian Roast ชงด้วย Coffee Press
สีดำเข้ม น้ำมันกาแฟลอยฟ่อง

ห้ามใส่นมและน้ำตาลเด็ดขาด จะเสียรสชาดไป

ใครได้ชิมแล้วจะติดใจสุดๆ

โอย ....

แต่เนื่องจากกระเป๋าตังค์ไม่เอื้ออำนวย ต้องอาศัยไป
ชิมฟรีที่ Starbucks เอา

ส่วนที่ทำงาน ก็เน้นกาแฟไทยถูกๆ ไป :)
Kopite

โพสต์ที่ 24

CK เขียน:พูดถึงโกโก้ ต้องตรานางพยาบาลครับ :)
ใช่เลยครับตรานี้ แต่ราคาแพงไปหน่อย แพงกว่าไมโล โอวัลตินเยอะ
pinklady

โพสต์ที่ 25

CK wrote:
พูดถึงโกโก้ ต้องตรานางพยาบาลครับ

ใช่เลยครับตรานี้ แต่ราคาแพงไปหน่อย แพงกว่าไมโล โอวัลตินเยอะ
เห็นมาตั้งแต่เด็กๆเลยนะเนี่ย ยี่ห้อเก่าแก่
edd

โพสต์ที่ 26

ไม่ติดก็เหมือนติดครับ ประชุมทุกวัน (ทั้งวัน) เสริฟกาแฟตลอด หมดเป็นเติม ไอ้เราก็จิบอยู่นั่น (ผมดื่มกาแฟดำไม่ใส่ไรเลย) แต่เสาร์-อาทิตย์ พยายามงด ไอ้แฟนเราก็ดันชงกาแฟเป็นกาเลย (คุณเธอติดแน่นอน)
jaychou

โพสต์ที่ 27

ติดอยู่นิดหน่อยครับ เดี๋ยวก็คงหลุด ช่วยกันลุ้นหน่อยครับ
ล็อคหัวข้อ