คิดว่าพัดลมจะซ่อมได้มั้ยครับ.........

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดว่าพัดลมจะซ่อมได้มั้ยครับ.........

โพสต์ที่ 1

วันนี้ ไม่รู้ทำอะไรดี เลยรื้อดูเจ้าพัดลมลูกรักขึ้นมาดู.....

ว่าเหตุผลที่ซื้อลงทุนตอนนั้นเป็นอย่างไร.......

แล้วตอนนี้เป็นอย่างไร ราคาปรับลงมาแค่ไหนแล้ว.......

สุดท้ายเลยซื้อที่ 5.8 มาอีก 5พัน....... :lol:

ซื้อปุ้มไป 5.95 เลย เห็นอาการแล้วเหมือนมีคนเฝ้าราคาเลย...........

หรือมีคนจ้องเก็บอยู่เยอะ ไม่รู้ซิ........
วัวแดง

โพสต์ที่ 2

มาดูกันต่อดีกว่า......

ตอนนี้ เงินสดเหลือน้อยมาก มีแค่76.68 ล้านบาท

และเงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน 171.65 ล้านบาท ซึ่งสูงกว่าเดิม.....

รวมหนี้สินทั้งหมด 558.71 ล้านบาท ----เพิ่มขึ้นมากจาก 425 ล้านบาทเมื่อ ปีที่แล้ว----

เมื่อลองหา ncav ดู จะได้ประมาณ3.4 บาท/หุ้น

และที่สำคัญ สินค้าคงเหลือ ลดลงเป็นอย่างมาก (คิดว่าคงไม่ผลิตเพิ่มมากนัก) จากปัญหาเรื่องผู้ซื้อ

กำไร (ขาดทุน) สะสมรวมยังมีถึง 642.19 ล้านบาท------ยังมีโอกาสได้ปันผลอยู่ ถ้า q3+q4 ไม่ขาดทุน.......
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ บ.วิกฤตหนักเหลือเกิน แทบจะว่าหนักสุดในรอบ 10 ปีเลยก็ว่าได้.......

ใน 10 ปีที่ผ่านมาไม่เคยขาดทุนแม้แต่ครั้งเดียวที่จะขาดทุน........

ถึงแม้บางไตรมาสจะขาดทุน แต่จะพลิกฟื้นมามีกำไรได้ในท้ายที่สุดทุกครั้ง........

แต่ปีนี้หนักจริงๆๆ โอกาสขาดทุนเป็นครั้งแรกมีสูงมาก......

ดังนั้นถ้าใครหวังที่จะเห็น พัดลมกลับมาโดดเด่นอีกครั้งในเวลาอันใกล้ คงต้องทำใจ.....

แต่ผมยังเชื่อมั้นในแสงที่ผมเห็นอยู่ถึงแม้จะ ริบรี่ ก็ตาม.......
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

มีใครคิดมั้ยครับ ว่า พัดลมจะต้องเข้าสู่กระบวนการล้มละลาย........

ผมไม่เชื่อเช่นนั้น ผมคิดว่าเค้าคงประคองตัวได้ เพราะหนี้เค้าไม่มีมากจนเกินไป.......

แต่คงต้องใช้เวลานานแน่นอนถึงจะกลับมาได้..........

ส่วนปัญหาเรื่องผู้ซื้อ อย่าปักใจเชื่อ100% ว่าจะเสียเค้าไป เพราะยังอยู่ในขั้นเจรจาอยู่......

และราคาในตอนนี้ได้ปรับราคารับ ข่าวร้ายพอสมควรแล้ว ถ้าข่าวเป็นจริง คงยากที่ราคาจะเหลือต่ำกว่า 3 บาท........

แต่ถ้าถึง 3 บาทจริง ผมจำเป็นต้องขายหุ้นบางตัวเพื่อซื้อมันแน่นอน......... :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Tongue

โพสต์ที่ 5

ใจถึงมากหลายๆ

CPL ก็ xd วันนี้แล้วนี่ครับ
ซื้อปุ้มไป 5.95 เลย เห็นอาการแล้วเหมือนมีคนเฝ้าราคาเลย...........

หรือมีคนจ้องเก็บอยู่เยอะ ไม่รู้ซิ........
อิจฉานาเนี่ย

ของผม ซื้อ ปุ๊บ ต๋อม ซื้อปุ๊บ ต๋อม ตลอดเลย
หลังๆนี่แล้วใหญ่ ซื้อปุ๊บ ตูม ซื้อปุ๊บ ตูม 55
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

เรื่องคาใจผมเป็นเรื่องของธรรมาภิบาลผู้บริหารครับ

ใครที่ติดตามพัดลมมาเกิน 4 ปีคงจะรู้ดี ถึงดีที่สุด

ตอนก่อนแตกพาร์จาก 10 เป็น 1 นั่นแหละครับ :)

เรื่องอื่นๆ ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ครับ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ซ่อมด้ายยย อารายๆๆ ก็ซ่อมด้ายยย ซ่อมด้าย
นึกถึงเพลงพี่เบิร์ด
เอาใจช่วยครับคุณวัวแดง :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

เรื่องคาใจผมเป็นเรื่องของธรรมาภิบาลผู้บริหารครับ

ใครที่ติดตามพัดลมมาเกิน 4 ปีคงจะรู้ดี ถึงดีที่สุด

ตอนก่อนแตกพาร์จาก 10 เป็น 1 นั่นแหละครับ

เรื่องอื่นๆ ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ครับ
ผมอาจจะพลาดข้อนี้ก็ได้ครับ เพราะผมยังติดตามไม่ถึง 4 ปี
ถ้ามีอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ถือหุ้นคนอื่น รวมทั้งผม บอกหน่อยครับ จะได้คิดตาม
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ ราคาลงมายั่วผมอีกแล้วที่ 5.8 เลยกดซื้อไปอีก 3 พัน :D
วัวแดง

โพสต์ที่ 10

ของผม ซื้อ ปุ๊บ ต๋อม ซื้อปุ๊บ ต๋อม ตลอดเลย
หลังๆนี่แล้วใหญ่ ซื้อปุ๊บ ตูม ซื้อปุ๊บ ตูม 55
แล้วไอ้ที่ซื้อเนี่ย มันเกี่ยวกับ vo ปล่าว ถ้าเกี่ยวล่ะเสียวแน่ หุหุ
harry

โพสต์ที่ 11

ดูคุณวัวแดงจะมั่นใจมากเลยนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 12

ซ่อมด้ายยย อารายๆๆ ก็ซ่อมด้ายยย ซ่อมด้าย
นึกถึงเพลงพี่เบิร์ด
เอาใจช่วยครับคุณวัวแดง :)
ตอนนี้ลุ้นให้ผมได้ถึง 5 หมื่นที่ ราคาต่ำ4 ทีเถอะ
ขอบคุณครับ :D
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

คุณวัวแดง search cei ครับ :) อ่านความคิดเห็นของคุณ LOSO กับหลายๆ คน
ครับ

ถ้ายังคาใจอยู่ PM ไปคุยกับคุณ LOSO ได้ครับ ตอนนั้นคุณวัวแดงเคยถาม คุณ
LOSO ก็บอกเลยว่าให้หลีกเลี่ยง อยากรู้ลึกๆ MSN คุยกันได้

ผมซื้อพัดลมตั้งแต่ 180 บาท ขายยกเล้าตอน 360 บาท ได้ปันผลแถมมาด้วย
แต่เหตุผลที่ขาย คือเอะใจเรื่อง "ประกาศ" ของผู้บริหารครับ

คล้ายๆ กับตอนประกาศ "ปันผลพิเศษ" ก่อนหน้านี้แหละครับ

ผมรู้ไม่ลึกนัก คาดว่า มีการใช้ข่าววงในระดับซุปเปอร์พรีเมียร์ลีกเลยครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 14

ดูคุณวัวแดงจะมั่นใจมากเลยนะครับ
ผมมันก็ยังงี้ล่ะครับ ถ้าลองมั่นใจแล้ว อะไรก็ห้ามไม่อยู่.......

ไม่เคยมีใครสนับสนุนให้ผมเลี้ยงวัวเลย ทั้ง พ่อ+แม่+แฟน แต่ผมมั่นใจว่าต้องได้ผลตอบแทนที่ดี ผมเลยทำเลย ปีนี้ได้ลูกแล้ว 5 ตัว เหมือนปันผลเลย หลายๆคนเริ่มเห็นด้วยกับผม แต่บอกอย่าซื้ออีกนะ เดี๋ยวตาย อ้าว.....
ผมก็เลยเชื่อ ถึงซื้อเพิ่มอีก 12 ตัว จนตอนนี้ผมมีแล้ว 30 ตัว :lol:
วัวแดง

โพสต์ที่ 15

คุณวัวแดง search cei ครับ อ่านความคิดเห็นของคุณ LOSO กับหลายๆ คน
ครับ

ถ้ายังคาใจอยู่ PM ไปคุยกับคุณ LOSO ได้ครับ ตอนนั้นคุณวัวแดงเคยถาม คุณ
LOSO ก็บอกเลยว่าให้หลีกเลี่ยง อยากรู้ลึกๆ MSN คุยกันได้

ผมซื้อพัดลมตั้งแต่ 180 บาท ขายยกเล้าตอน 360 บาท ได้ปันผลแถมมาด้วย
แต่เหตุผลที่ขาย คือเอะใจเรื่อง "ประกาศ" ของผู้บริหารครับ

คล้ายๆ กับตอนประกาศ "ปันผลพิเศษ" ก่อนหน้านี้แหละครับ

ผมรู้ไม่ลึกนัก คาดว่า มีการใช้ข่าววงในระดับซุปเปอร์พรีเมียร์ลีกเลยครับ
อืมม มีเค้าเหมือนกันครับ คล้ายๆว่ามีใครเคยเตือน คนนั้นคือคุณ loso นี่เอง
ผมว่าคุณ loso นี่มีความรู้เรื่องผู้บริหารเยอะเหมือนกันครับ เคยกระซิบบอกผมเรื่อง cpl ครั้งนึง หลังจากนั้นประกาศปันผลเป็นเงิน+หุ้น ผมไม่ชอบ เลยขายหมดมือเลยครับ
ถ้ามีดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ยังพอทน แต่ถ้าไม่มีดีซักอย่าง ผมคงต้องลาเหมือนกันครับ :)
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 16

วัวแดง เขียน: ผมมันก็ยังงี้ล่ะครับ ถ้าลองมั่นใจแล้ว อะไรก็ห้ามไม่อยู่.......

ไม่เคยมีใครสนับสนุนให้ผมเลี้ยงวัวเลย ทั้ง พ่อ+แม่+แฟน แต่ผมมั่นใจว่าต้องได้ผลตอบแทนที่ดี ผมเลยทำเลย ปีนี้ได้ลูกแล้ว 5 ตัว เหมือนปันผลเลย หลายๆคนเริ่มเห็นด้วยกับผม แต่บอกอย่าซื้ออีกนะ เดี๋ยวตาย อ้าว.....
ผมก็เลยเชื่อ ถึงซื้อเพิ่มอีก 12 ตัว จนตอนนี้ผมมีแล้ว 30 ตัว :lol:
อ่านดูการเลี้ยงวัวน่าจะสนุกนะครับ

อย่างว่าการเล่นหุ้นต้องมั่นใจในตนเอง
แต่เผื่อทางหนีทีไล่ ก็ดีนะครับ :)
harry

โพสต์ที่ 17

วัว เราซื้อมาแล้ว เลี้ยงดู ขุนอ้วนให้แข็งแรงได้ด้วยฝีมือเรา

แต่หุ้น ต้องใช้เงินมากนะครับ ถึงจะซื้อแล้วเขาไปจัดการบริหารเองได้

คงเปรียบกันได้ไม่ทั้งหมดนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 18

อ่านดูการเลี้ยงวัวน่าจะสนุกนะครับ

อย่างว่าการเล่นหุ้นต้องมั่นใจในตนเอง
แต่เผื่อทางหนีทีไล่ ก็ดีนะครับ
ถ้าชอบดูหนังคาวบอยละก็ ได้ทำอย่างงั้นจริงๆๆ

เพียงแต่ผมไม่ได้ขี่ม้าเท่านั้นเอง :lol:

วันนั้นจะจับวัวฉีดยา มันดื้อ เห็นเข็มแล้ววิ่งเลย ต้องโยนบ่วงคล้องคอ กว่าจะได้ หัวเราะท้องแข็งเลย โยนไปโยนมา นึกว่าเซียนที่แท้อ่อน :lol: :lol: :lol:
วัวแดง

โพสต์ที่ 19

วัว เราซื้อมาแล้ว เลี้ยงดู ขุนอ้วนให้แข็งแรงได้ด้วยฝีมือเรา

แต่หุ้น ต้องใช้เงินมากนะครับ ถึงจะซื้อแล้วเขาไปจัดการบริหารเองได้

คงเปรียบกันได้ไม่ทั้งหมดนะครับ
เห็นด้วยครับ ผมถึงมีทั้งวัว และหุ้น แถมด้วยที่ดิน เงินไม่ค่อยมี ว่าจะซื้อโทรศัพย์ซักเครื่องยังไม่มีตังค์เลย บางทีก็ปิดเอง แถมเปิดโดยวิธีปกติไม่ได้ ต้องใช้เข็มเปิด :lol:
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

คล้ายๆ ผม
มีเิงิน มีหุ้น
แต่โทรศัพท์ผม รุ่นลายคราม
เพื่อนถามเมื่อไรจะซื้อใหม่
ผมตอบมันยังไม่พัง ใช้ไปก่อน
จริงๆ แล้ว ไม่มีตังค์สำหรับซื้อโทรศัพท์ครับ
เดี๋ยวไม่มีคน (เงิน) ไว้คอยรับใช้ :lol: :lol: :lol:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 21

ไม่รอข่าวผลประกอบการ กับเรื่องฟ้องศาลก่อนหรือครับ
หยุดแค่นี้ก็ติดแค่นี้นา
เก็บเงินไปหาซื้อหุ้นตัวใหม่ดีกว่ามั๊ย

ดูค่าเงินยิ่งอ่อนก็ยิ่งดี
แต่ถ้าผลิตแล้วขายไม่ได้ ตกรุ่นยุ่งนา
ที่ขายตามห้าง เขาเอาของตกรุ่นมาโล๊ะหรือเปล่า :|
วัวแดง

โพสต์ที่ 22

ไม่รอข่าวผลประกอบการ กับเรื่องฟ้องศาลก่อนหรือครับ
หยุดแค่นี้ก็ติดแค่นี้นา
เก็บเงินไปหาซื้อหุ้นตัวใหม่ดีกว่ามั๊ย

ดูค่าเงินยิ่งอ่อนก็ยิ่งดี
แต่ถ้าผลิตแล้วขายไม่ได้ ตกรุ่นยุ่งนา
ที่ขายตามห้าง เขาเอาของตกรุ่นมาโล๊ะหรือเปล่า
ครับพี่ :D
ผมว่าผลประกอบน่าจะยังดูดีนะครับ q3+q4 เพราะเค้าคงไม่ยกเลิกเลยในทันทีทันใด......

ที่ขายตามห้างนะครับ ผมว่าตกรุ่นเหมือนกัน เห็นกล่องเก่ามากๆๆ น่าจะหากล่องที่ใหม่กว่านี้นะ ถึงแม้ของข้างในจะดูดี แต่ภายนอกเก่าทำให้ดูไม่ดีเลย...........

ขายพัดลมผมว่าไม่น่าจะยากเท่าไหร่นะครับ ถ้าพยายามทำตลาดจริงๆ ผมว่าเมืองไทยยังพอไปได้ แล้วประเทศเขตร้อนมีเยอะทำไม ไปให้เค้าผูกขาดอยู่เจ้าเดียวถึง 90 %ล่ะ......

หรือเพราะความสัมพันธ์เก่าก่อน ถ้าเป็นจากสาเหตุนั้นจริงๆ แตกหักไปเลยดีกว่า จะได้ใช้ความสามารถทางด้านการตลาดบ้าง........

ที่ผมซื้อต่อเนื่องเพราะผมคิดว่าเค้ายังไม่ล้มง่ายๆครับพี่ หนี้เค้าน้อยกว่าทุนมาก โอกาสที่เค้าจะแก้ปัญหาได้มีมากกว่า ผมจึงลองดู อย่างน้อยผมก็หมดเท่าที่ซื้อ แต่ถ้าผ่านมันได้ โอกาสยังอีกไกลมากครับ...........

ตัวอื่นผมก็ซื้อครับพี่ ปีนี้ซื้อเพิ่มมาแล้ว 7 ตัวแล้วและที่เล็งไว้ยังมีอีกแต่ซื้อไม่ได้ (แพงไป) มองโรงบาลไว้ จนได้ปันผลฟรีมาไม่กี่วันนี้เองครับ........
+++

โพสต์ที่ 23

:D :D
ผมว่ายังหาแนวรับไม่ได้นะครับ

ถ้าจะให้ดี ควรซื้อที่ราคาต่ำกว่า Book ครับ ถึงจะมี Margin of Safety
อย่าเสี่ยงมากไปกว่านี้เลยครับ พี่วัวแดง

แต่ชอบที่มั่นใจในตัวเองดีนะครับ...ขอให้โชคดีครับ :D

อิอิ.. :D :D
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
วัวแดง

โพสต์ที่ 24

ผมว่ายังหาแนวรับไม่ได้นะครับ

ถ้าจะให้ดี ควรซื้อที่ราคาต่ำกว่า Book ครับ ถึงจะมี Margin of Safety
อย่าเสี่ยงมากไปกว่านี้เลยครับ พี่วัวแดง

แต่ชอบที่มั่นใจในตัวเองดีนะครับ...ขอให้โชคดีครับ

อิอิ..
ต่ำกว่า บุคแล้วนะ ผมเลยสอยมาเพิ่ม :D

ผมว่าเสี่ยงเหมือนกันครับ แต่อย่างว่าล่ะ ของมันชอบ หุหุ

แต่ขอบคุณในความหวังดีนะครับ ผมเอากำไรปีที่แล้วทั้งปี ไปฝังเลยนะเนี่ย อีก3ปี ค่อยว่ากัน ถ้าไม่ล้มละลายไปก่อนนะ

แล้วที่ถือไว้ปล่อยไปแล้วหรือ.... :?:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 25

:| กระจายหลายอุตสาหกรรมก็เฉลี่ยกันไป
คนที่ค้าขายกันนานๆแล้ว เอาเปรียบหรือกดราคาจนผู้ผลิต ไม่อยากขายเพราะขาดทุนก็มี ไม่ใช่ขายง่ายนะ
คู่แข่งเพียบ นี่เขาก็ย้ายจากไต้หวันมาเมืองไทย
เพื่อหวังลดภาษีนำเข้าเมกา แล้วจีนแผ่นดินใหญ่
ส่งออกราคาต่ำๆ ไปเสนอขายตัดราคากันหรือเปล่าผมก็ไม่รู้
รอข่าวให้มัสออกมาก่อนดีกว่า หรือไปซื้ออะไรก็ได้
ที่ยังไม่มีข่าวร้าย
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 26

นอกเรื่องครับ ไม่เกี่ยวกับ CEI แต่เกี่ยวกับ ช.การช่าง เอ้ย CK ขออภัยเจ้าของกระทู้นิดนึง

ชอบจังเขียน slogan เป็นภาษาซีซะด้วย เหอ เหอ

สรุปว่าช่วงนี้กินกาแฟอยู่หรือได้กำไรกะปันผลละพี่ CK
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Stock Broker

โพสต์ที่ 27

ยังไงจะคอยเช็คข่าวจากเพื่อนที่ส่งไปสืบข่าวเจ้าพัดลมให้อีกทางนะครับ ล่าสุดที่คุยกันก็ยังเหมือนเดิม คือ จ้างพนักงานมานั่งตบยุง (ข่าวจากเพื่อนนะครับ ไม่ใช่ข่าวจากบริษัท ต้องใช้วิจารญาณในการรับข่าวด้วย)

ระหว่างนี้จะช่วยส่งแรงใจแช่งให้มันเหลือหุ้นละบาทไปเลยดีมั้ยครับ จะได้ซื้อเพิ่มได้ถูกๆ ...เอาใจช่วยครับผม
Minesweeper

โพสต์ที่ 28

สำหรับผม คิดว่าโอกาสที่บริษัทจะกลับมาทำกำไร แบบที่มีมาร์จินเยอะๆ แบบสมัยก่อนคงยากมาก

แต่ถ้าเอากำไรแบบพอสมน้ำสมเนื้อ ROE ซัก 10% ก็น่าจะพอไหว

ส่วนเรื่องจะถึงกับเลิกกิจการหรือเปล่า คิดว่าน่าจะอยู่ที่ผู้บริหารเป็นคนตัดสินใจครับ

สมมตินะครับ ถ้าอยู่ดีๆ ราคากลับไปที่ 8 บาท เพราะมีข่าวดีบางอย่าง และคุณวัวแดงสามารถขายได้โดยไม่ขาดทุนแล้ว คุณวัวแดงคิดว่าจะขายมั้ยล่ะครับ ( ถามลองใจเล่นๆ นะครับ ไม่ต้องตอบก็ได้ :) )

นอกเรื่องบ้าง ชอบสโกแกนเฮีย CK เหมือนกัน ชัดเจนในหลักการดีครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

ตอนนี้เปลี่ยนแผนที่จะซื้อเพิ่มเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ดูอาการแล้วไล่ไม่หยุดเลย
เห็นราคาแล้วไม่กล้าเลย

แบบนี้คงจะรออยู่ต่ำว่า 5 บาทหรือต่ำกว่า5.5บาท ตอนปลายเดือน
เดี๋ยวจะเก็บเพิ่มแบบหนักซักรอบ
แต่ถ้าผลออกมาลบงานนี้ เข้าหมวดฟื้นฟูไปก่อนก็ไม่เสียหลาย
ดีกว่าเจ๊งแล้วจะเข้าไปฟื้นฟู
:)
jaychou

โพสต์ที่ 30

เนื่องจากผมทำมาหากินเกี่ยวกับการย้ายฐานการผลิตให้ผู้ผลิตสินค้าบางอย่าง
พอจะเข้าใจความคิดของผู้บริหาร ทั้งลูกค้าและผู้ผลิต

สิ่งที่รบกวนใจผมมาตลอด สำหรับบริษัทไต้หวันที่มีปัญหา

นั่นก็คืออาจจะเป็นแผนทางถอยของเค้า... เพื่อย้ายฐานการผลิตไปโรงงานใหม่ในจีน

กล่าวคือ........ผู้บริหารไต้หวัน.... เปิดโรงงานในจีน
แล้วให้ลูกค้ายกเลิกสัญญาเดิม ไปทำสัญญากับบริษัทในจีน(ของกลุ่มตนเอง)
ที่ยังอยู่ในไทยก็ปล่อยตามมีตามเกิด เพราะเค้าถอนทุนไม่รู้กี่ท่วมแล้วนี่ครับ

ดูอย่าง DRACO ทำไมไม่ทำ Multilayer PCB ... ทั้งที่ CHIN POON ก็เป็นผู้เล่นรายใหญ่ในตลาด PCB น่าจะทำ Multilayer ได้ตั้งนานแล้ว

ธุรกิจลักษณะนี้ โดนย้ายฐานได้ง่ายๆ ผมไม่กล้าเล่นจริงๆครับ