เมื่ออ่านแนวคิด ปีเตอร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คุณว่าหุ้น 6 ประเภท ของปีเตอร์ แบบไหนที่คุณเลือก

1.ใช้ลงทุน :?:
2.คิดว่าผลตอบแทนดีที่สุด :?:

จาก
1.โตช้า
2.แข็งแกร่ง
3.โตเร็ว
4.วัฏจักร
5.ฟื้นตัว
6.ทรัพย์สินมาก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

:mrgreen: อ้าว เพิ่งเริ่มอ่านหรือครับ

แนวทางแตกต่างกว่าบัพเฟ่ต นะครับ
Tongue

โพสต์ที่ 3

1. ใช้ลงทุน

ขอผสมกัน 1 2 3 แล้วก็ 6 เป็น main สัก 60-70% ที่เหลือ 4 กับ 5
อืม.. จริงๆ 5 ไม่ค่อยอยากยุ่งนะ

2. ผลตอบแทน

5 แล้วก็ 4 ตอบแทนเร็วแล้วก็สูง แต่ก็เสี่ยงสุดด้วย
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

อ่านมานานแล้วครับ(text)
เพิ่งมาอ่านรอบ2(ฉบับแปล)เห็นมีประโยชน์เลยลองถามดูครับ

ผมว่าคล้ายๆๆกันนะครับ แต่บัพเค้าจะเน้นหุ้นฟื้นตัวแบบโตเร็วและเป็นที่รู้จักในเรื่องความได้เปรียบเชิงแข่งขัน

หรือดูตอน2 ซื้อตอน5 และปล่อยให้มันเป็นแบบตอน3 ส่วนขายตอนคนแห่ตามมากๆๆจนราคาเกินพอดี :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 5

ผมชอบ 3,4,5 ครับ แต่หุ้นแบบไหนก็จะพยายามรู้จักและเล่นให้ได้ให้หมดครับ ตอนนี้อยู่ในขั้นทดลองครับ :)
It's earnings that count
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 6

ปีเตอร ไม่ใช่ซอื้หุ้น น่าเบื่อหน่ายที่คนไม่สนใจหรือ
ไม่ได้ซื้อตอนที่มันกองอย่กับพื้นูเกือบเน่าหรือ แต่พอมีแบรนด์หรือทรัพย์สินซ่อนเร้นหรือ
ฯลฯ เอาแค่นี้ล่ะ

ผมไม่เคยเอ่ยถึงบัพเฟ่ต์ เทพเจ้าVI
แต่ชอบปีเตอร์ ทำให้ชีวิตเปลี่ยนไป :wink:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ผมใช้ข้อ 3 เพียวๆเลยครับ ...
แต่หุ้น growth นี่ถ้าไม่ growth จริงนีก็เจ็บหนักเหมือนกัน
ต้องระวีงตัวดีๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
jaychou

โพสต์ที่ 8

5 5 5 5 5 5 5 :lol:
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

ผมชอบข้อ5 และ6 มากครับ ส่วนมากราคาไม่แพง เพียงแค่รอวันหนึ่งที่คนสนใจเท่านั้นพอ!!!!!!!!!!!!

ส่วนข้อ1 และ4 ผมจะพยายามหลีกเลี่ยงให้มากที่สุด

ข้อ2และ3 ถ้าเข้าถูกที่ ถูกเวลาและถูกราคา คงได้ผลตอบแทนที่ดีเยี่ยมเหมือนกัน
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
iscssn

โพสต์ที่ 10

ผสมผสานครับ 2 3 5 6
คัดท้าย

โพสต์ที่ 11

ผมไม่รู้เหมือนกันครับ เล่นหุ้นที่เรารู้ข้อมูลดีที่สุด รู้ข้อมูลและสบโอกาส แค่นั้นครับ ไม่ได้สนว่ามันจะเป็นหุ้นแบบไหน
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 12

อยากได้หุ้นที่แข็งแกร่ง มีทรัพย์สินมาก เคยโตช้า ตอนนี้เพิ่งฟื้นตัว
และโตเร็วตามวัฏจักรขาขึ้น

:mrgreen:
วัวแดง

โพสต์ที่ 13

CK เขียน:อยากได้หุ้นที่แข็งแกร่ง มีทรัพย์สินมาก เคยโตช้า ตอนนี้เพิ่งฟื้นตัว

:mrgreen:
เยี่ยมครับ นี่คือสื่งที่หลายคนต้องการ รวมทั้งผมด้วย
แต่ยังไม่เจอ :oops:
Tongue

โพสต์ที่ 14

CK wrote:
อยากได้หุ้นที่แข็งแกร่ง มีทรัพย์สินมาก เคยโตช้า ตอนนี้เพิ่งฟื้นตัว

เยี่ยมครับ นี่คือสื่งที่หลายคนต้องการ รวมทั้งผมด้วย
แต่ยังไม่เจอ

เหมือนกันครับ
หาแทบจะพลิกฟ้า พลิกแผ่นดินหา ยังไม่เจอเลย
ไม่รู้มันไปอยู่ไหน
jaychou

โพสต์ที่ 15

โดน Tender Offer ออกไปหมดแล้วครับ

หนึ่งในนั้นท่านประธานก็ตามมาถือนอกตลาดนี่น่า
ล็อคหัวข้อ