NTV เป็นหุ้น Value ??? ราคา เท่าไร ควรซื้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Nongnon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

NTV เป็นหุ้น Value ??? ราคา เท่าไร ควรซื้อ

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังจะซื้อ NTV แต่ไม่รู้ว่า ราคาปัจจุบัน เหมาะสม หรือ ไม่ ครับ และเป็นหุ้น Value จริงหรือไม่ ครับ... ไม่รู้จริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

ทำไมไม่ดูข้อมูลจากงบการเงิน และ แบบ 56-1 ล่ะครับ จะได้รู้ว่ามันเป็นหุ้น value หรือไม่

ส่วนราคานี่ ผมเคยดูผ่านๆ ก็ซื้อได้ และเป็น value หรือไม่ คนแถวนี้ก็ถือกันหลายคน แล้วแต่ว่าคุณเข้าใจกิจการของ ntv มากแค่ไหน
Expecto Patronum!!!!!!
hoho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผมก็อยากได้ไว้ครอบครองครับ แต่ซื้อขายน้อยจัง

พอดีบ้านอยู่ใกล้ ใช้บริการบ่อย เลยอยากเก็บไว้เป็นขวัญถุง ตอนนี้ยังไม่มีเลย แฮะๆ

ผมยังวิเคราะห์ไม่เก่งนะครับ เพิ่งหัดอ่านงบ อยากจะเป็น Vi กับเขาบ้าง แต่เท่าที่ดูๆมีข้อสังเกตนะครับ เนื้อที่ในโรงพยาบาลเต็มไปหมดแล้ว ขยายตัวลำบาก จะสร้างตึกใหม่ก็ยากเต็มทน รับคนไข้ได้ไม่น่าเพิ่มขึ้นมากกว่านี้เท่าไรแล้วนะครับ ยกเว้นจะกว้านซื้อที่ด้านข้าง ซึ่งราคาคงไม่ต้องพูดถึง มหาศาลแน่ๆ เพราะเป็นที่ดินติดถนนงามวงศ์วานเลย มีตลาดนัดทานตะวันบาร์ซาร์ิอยู่เปิดให้เช่าแผง (ถ้าซื้อต้องซื้อที่ผื่นนี้ พอไหว) ถัดไปก็เป็นโลตัส อีกข้างติดเดอะมอลล์ คงซือไม่ไหว ยกเว้นตัดใจทุบตึกตัวเอง ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ เพราะพึ่งขยายไปเอง

คิดว่าจำนวนคนไข้น่ากับห้องน่าจะไม่โตขึ้นไปเท่าไรแล้ว ต้องเพิ่มอัตราการหมุนเวียนของคนพักเอา

กำไรน่าจะโตไม่หวือหวาแต่เติบโตไปเรื่อยๆ เพราะเป็นโรงพยาบาลเกรดดีในระแวกนั้นเลยทีเดียว

คู่แข่งก็มี โรงพยาบาล วิภาวดี กับ โรงพยาบาลเกษมราษฎร์(ประชาชื่น) และก็โรงพยาบาลมงกุฎวัฒนะ ตรงแจ้งวัฒนะ

เกษมราษฎร์นี่ตึกใหญ่เหมือนโรงแรมเลยทีเดียว บริการพอๆกัน แต่มีคลีนิคอื่นๆอีกเยอะ แถมดูจะหรูกว่านิดๆ

ส่วนตัวคิดว่า ok แต่คิดว่ามีหุ้นที่น่าลงทุนมากกว่านี้นะ แต่ถ้ามีตังพอผมก็จะซื้อล่ะ เหตุเพราะต้องใช้บริการอยู่บ่อยๆ (เอาเงินค่ารักษาคืน)

เอาไว้ซื้อเข้า port เมื่อไร จะขอไปเป็นเจ้าของกระทู้ในร้อยคนร้อยหุ้นซะเลย :D
stockms

โพสต์ที่ 4

ถึงจะเป็นหุ้นดีกำไรสม่ำเสมอโตขึ้นเล็กน้อย ปันผลมาก แต่ก็อย่าเพิ่งซื้อตอนนี้เลยครับ
Nongnon

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ข้อมูล ช่วยผมตัดสินใจได้ดีขึ้น แต่ที่คุณ Stockms ยังไม่แนะนำให้ซื้อ ตอนนี้ เพราะอะไร หรือ ครับ .... ราคา ยังแพงไปหรือ เปล่า ???
stockms

โพสต์ที่ 6

ปันผลเสร็จน่าจะถูกกว่าตอนนี้ครับ ราคาตอนนี้ผมคิดว่าเป็น new high PE และ PB ในช่วงห้าปีที่ผ่านมาเลยนะครับ ถ้าจะซื้อที่ราคานี้ต้องคิดว่าโรงพยาบาลจะมีช่องทางเพิ่มรายได้มากมากครับ หรือว่ามีข่าวอะไรที่ผมไม่รู้
edd

โพสต์ที่ 7

ผมก็ชอบ ntv นะ

ใช้บริการตลอด เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านก็พึ่งพาลูกไปฉีดวัคซีน คนเยอะทุกครั้งที่ไป บริการดีรวดเร็ว แต่ที่จอดรถแทบไม่พอแล้ว คงขยับขยายยาก

ส่วนราคาตอนนี้อย่างที่คุณ stockms บอกครับว่าถือว่าแพง

ในช่วง 3 ปีที่ผ่านมา p/e ของ ntv จะอยู่ประมาณ 10

เพราะฉะนั้น ถ้าคิด p/e ที่ 10 ปีนี้กำไรต้องโตเกิน 15% เลยครับ
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

เคยมองแต่นานมาแล้วเหมือนกัน
แต่... ซื้อไม่ได้ครับ ซื้อขายน้อย และไม่ได้ราคากับจำนวนที่อยากจะได้ (ถ้าคิดจะลงทุน)
เลยจำใจต้องเลิกมองไปก่อน ป่านนั้นจะป่านี้ ลืมไปเลยแฮะ :roll:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
stockms

โพสต์ที่ 9

หากชอบหุ้นโรงพยาบาล กำไรและปันผลสม่ำเสมอ หนี้น้อย ลองเปรียบเทียบกับ AHC ดูครับว่านาจะลงทุนตัวไหนดี
ล็อคหัวข้อ