หาเพื่อนร่วมอุดมการณ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
golden-goose
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมถือหุ้นอยู่ สิบตัวคือ
s&p sauce wg p-fcb tbsp
bat-3k kdh ntv mfc sithai

ก็เลยอยากทราบว่ามีใครในที่นี้ถือหุ้นข้างบนนี้บ้างครับ ?
ขออนุญาตสอบถามทุกท่านครับ

แนวทางที่ผมชอบคือ
1) ถือหุ้นใน แนว value ผสมกับ แนว dividend (P/E ราว 10, P/BV <2,
dividend > 5 %)
2) ธรรมาภิบาลพอใช้ได้
3) ถือหุ้นที่มีสภาพคล่องตำ เจ้าของเก็บไว้กินปันผลยาวๆ
4) ถือหุ้นบริษัทหลักทรัพย์ไม่ค่อยสนใจออกบทวิเคราะห์ กองทุนและต่าง
ชาติไม่ค่อยถือยกเว้นถือเพื่อกินปันผลระยะยาว
5) หุ้นน่าเบื่อ ไม่เร้าใจ อุตสาหกรรมโตช้า ไม่เป็น cycle มากนัก ผมเข้าใจ
ธรรมชาติของการดำเนินธุรกิจได้ง่าย
6) ถือหุ้นให้นานที่สุด พยายามไม่ขายออกถ้าไม่มีอะไรวิกฤติอย่างยิ่งยวด
ล่าสุด หุ้นที่ขายไปก็ถือมันอยู่ราว 7 ปี เหตุผลที่ขายหุ้นคือต้องย้าย
กลับเมืองไทย จึงไม่สะดวกในการดูแลหุ้นใน port ที่ต่างประเทศครับ
ก็คงมีแค่นี้ละครับ ขอบคุณทุกคนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

อุดมการณ์เดียวกัน แต่หุ้นคนละตัวกันครับ โชคดีจริงๆ จะได้ไม่มาแย่งกัน :wink: :P
Expecto Patronum!!!!!!
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มี4ตัว 8)
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

เคยร่วมอุดมการณ์สูงสุด 4 ตัว แต่ขายทิ้งไป 3 ตัวแล้ว ด้วยนโยบาย
"เพิ่มคุณภาพการติดตาม ลดปริมาณการดูแล"

ตัวถือร่วมเหลือตัวเดียวครับคือ NTV ถือมาเข้าปีที่ 6 แล้ว
Tongue

โพสต์ที่ 5

มีอยู่ 2 และยังเหลืออยู่ 2
iscssn

โพสต์ที่ 6

s&p และ wg ครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 7

เคยถืออยู่ 3 ปัจจุบันถือยู่ 1
คาดว่าอีกไม่นาน port ผมจะลดเหลือ 3 ตัวแล้ว ...
8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

ที่ถือเหมือนกันก็แค่ WG ครับ แฮะ แฮะ ก็เพราะผมลงทุนเพียงแค่บริษัทเดียว

หลักการข้อ 1 ก็คล้ายกันครับ ให้ความสำคัญกับ Value และ Dividend เพียงแต่ผมอาจจะวิเคราะห์งบการเงินมากกว่า

ส่วนข้อ 2 นั้นสำคัญมากที่สุดครับ ต่อให้บริษัทดีแค่ไหน ราคาถูกอย่างไร ถ้าเจ้าของหรือผู้บริหารไม่โปร่งใส รายย่อยก็เสร็จครับ

ส่วนข้อ 3 4 และ 5 มักจะเป็นผลพลอยได้จากข้อ 1 นะครับ เพราะหุ้นที่มีราคาถูกกว่าพื้นฐานมากๆมักจะมีคุณสมบัติทั้ง 3 ข้อครับ แต่ถ้าบริษัทที่มีข้อ 1 และ 2 ดี มีสภาพคล่องสูง มีบทวิเคราะห์ อยู่ในอุตสาหกรรมร้อนแรง ผมก็ไม่รังเกียจครับ เพียงแต่บริษัทที่ผ่านข้อ 1 และ 2 มักจะมีข้อ 3 4 และ 5 ตามมาด้วยซิครับ

สุดท้ายข้อ 6 ระยะเวลาในการขายนั้น ผมไม่ได้กำหนดระยะเวลาครับ ถ้าซื้อมาอาทิตย์เดียว แต่ราคาพุ่งเป็นจรวดจนเลยพื้นฐานผมก็ขาย หรือถ้าซื้อมาเพียงอาทิตย์เดียว ราคายังขาดทุนอยู่ 10% แต่ถ้าเศรษฐกิจจะตกต่ำมากและยาวนานแบบปี 2540 ผมก็ขายครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เพื่อน

โพสต์ที่ 9

wg ครับ ถ้าไปได้เรื่อยๆก็จะถือไปเรื่อยๆ แต่คงไม่เพิ่มแล้วครับ(ยกเว้นราคายั่วยวนจริงๆ)

ntv ครับ อยากซื้อเพิ่มเหมือนกัน ของเดิมมีน้อยไปหน่อย แต่ทำใจเรื่องราคายังไม่ได้ครับ(ตอนซื้อของเก่ามันถูกมากเมื่อเทียบกับปัจจุบัน)

tbsp ครับ กราฟกำไรต่อปีออกมาสวยมากๆ อยากซื้อที่ราคาต่ำกว่านี้ แต่คิดว่าคงไม่มีโอกาสครับ เลยตัดใจซื้อเผื่ออนาคตไปชิมลางไว้ก่อนจำนวนหนึ่ง ถ้าลงมาอีกก็ว่ากันอีกทีนะครับ
house

โพสต์ที่ 10

มี wg ตัวเดียวครับ เล็งๆ ในนั้นอยู่อีก 5 ตัว แต่ไม่ได้ซื้อซักตัว ด้วยเหตุขัดข้องด้านทุนทรัพย์ โชค ดวง และอื่นๆอีกหลายอย่าง ที่ไม่เกี่ยวกับบริษัทซักอย่างเดียว

ส่วนอุดมการณ์ แฮ่ๆ ยังหาไม่เจอครับ มั่วซั่วอุตลุด ไปหมด มีทั้งโตเร็ว โตช้า มีสภาพคล่องสูง จนถึงขลุกขลิก แต่ประเภทแห้งเหือดนี้ใจยังไม่กล้าพอ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 11

ยังหาอุดมการ์ืส่วนตัวไม่เจอครับ
เลยหาแต่เงินปันผล :mrgreen:
dr_norr

โพสต์ที่ 12

มีหุ้น 10 ตัว แต่ไม่มีเหมือนกันสักตัวเลยครับ...
ของผมมี เช่น sattel , TOP , AOT , BLAND , THL
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

มีแต่3Kที่เหมือนกันครับ :mrgreen:
augusty

โพสต์ที่ 14

s&p :P
วัวแดง

โพสต์ที่ 15

ชอบอยู่ 6 ตัว แต่มีอยู่ตัวเดียว เพราะราคาตอนนี้ ยังไม่ชอบที่จะซื้อ

เห็นด้วยกับแนวทางทั้ง6ข้อ แต่ผมมีข้อปลีกย่อยเยอะกว่านี้ :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
adi

โพสต์ที่ 16

ผมไม่มีสักตัวแฮะ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 17

อืมม์...
:roll:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
genie

โพสต์ที่ 18

เฮอะๆวันนี้ต้องขอบคุณ 3K อย่างแรงเลยครับ วันนี้รถไปติดแถวๆสะพานรัชวิภา อยู่ๆท่อส่งน้ำแตก เครื่องover heat เลยโทรไปตามเพราะใช้แบตฯเค้าอยู่ เขาใช้วิธีcooperateกับทาง รยสท ครับ ผมว่าokเลยละ และมารยาทก็ดีด้วย งานนี้ไม่ได้เจ้า3Kช่วยแย่แน่ๆเลย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Dech
ผู้ติดตาม: 156

โพสต์ที่ 19

อยากมีทุกตัวเลยครับ แต่ไม่มีกระตังค์ไปซื้อ
มี s&p อยู่ 200 กะ wg อีก 2000
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dr.T

โพสต์ที่ 20

หุ้นยอดฮิตจริง ๆ WG เนี่ย ผมก็มี
พรุ่งนี้ถ้าหลุด 30 บาท อาจจะเก็บเพิ่ม
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
วัวแดง

โพสต์ที่ 21

หุ้นยอดฮิตจริง ๆ WG เนี่ย ผมก็มี
พรุ่งนี้ถ้าหลุด 30 บาท อาจจะเก็บเพิ่ม
ผมเล็งไว้เหมือนกันครับ เมื่อนานมาแล้ว แต่ตอนนี้ต่อราคาไว้เยอะเลยรอไปก่อน :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

s&p กะ BAT-3k มีเยอะ
แต่ wg มีนิดเดียวเอง ซื้อไว้ขำๆ
s&p ชอบนะ แต่รู้สึกมันแพงๆไงไม่รู้ อยากให้ลงอีกๆๆๆๆๆๆ
_________
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 23

ไม่มีซักกะตัวเลยครับ

มิน่า ปีนี้ยังติดลบอยู่เลย T_T
VI ฝึกหัด
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 24

เมื่อตอนนั้นบอกว่าเหมือน 1
ตอนนี้ไม่ซักกะตัวแล้วครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 25

ไม่มีเลยครับ ผมไม่ใช่วีไอ

แล้วเคยคำนวนผลตอบแทนของพอร์ตในช่วง 7 ปีที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ ได้เท่าไร ช่วยแชร์ด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ztep

โพสต์ที่ 26

:P  s&p  s&p  S&P   :lol:
Onokung

โพสต์ที่ 27

เอิ๊กๆๆ ไม่มีเช่นกัน คับท่าน
ไม่มีซักกะตัวเลยครับ

มิน่า ปีนี้ยังติดลบอยู่เลย T_T
แต่อยากได้อยุ่ 2 ตัวงับนอกนั้น เฉยๆ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 28

ไม่มีซักกะตัว เคยโกยเงินจาก MFC แต่ตอนนี้แช่งให้ลงทุกวัน ไม่รู้ใครพยุงราคาอยู่
bat-3k กับ kdh ก็เล็งๆอยู่
I do not sleep. I dream.
Narkgnos

โพสต์ที่ 29

ของผมมี S&P ตัวเดียวที่เหมือนกันครับ... :D
อย่าตัวเองถามว่าเราเกิดมาเพื่ออะไร แต่จงถามตัวเองว่าเราเกิดมาเพื่อใคร
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 30

ผมลองคำนวนผลตอบแทนดูแล้ว พบว่ามีหลายตัวที่ให้ผลตอบแทนที่ค่อนข้างงดงามเหนือตลาด

Return = Dividend + Cap Gain 19/08/01-19/08/05
Cost = Price @ 19/08/01
IRR= (Return/Cost)^(1/4) - 1

Sithai 43.8% per annum
Bat3K 41.6% per annum
Sauce 32.7% per annum

SETIndex 22.7% per annum (แต่ตัวนี้ยังไม่รวมเงินปันผล)

แต่ไม่ได้ลองคิดให้ครบตัวทุก ตัวที่เหลือขี้เกียจคิดแล้ว :p
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ