เรืองการแปลง warrant ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ผมต้องการแปลง warrant ticon-w1 ครับแต่มาร์บอกขั้นตอนมาดังนี้
1.ไปโอนเงินเข้าธนาคาร
2.นำสลิปไปส่งให้เค้า
3.เสียเงินค่าใบหุ้น 150บาท
4.ต้องรอไปเรื่อยๆไม่รู้เมื่อไหร่หุ้นจะเข้าพอร์ต
งงมากๆครับ แล้วสรุปคำแนะนำคืออย่าแปลงเลยขายทิ้งดีกว่าโดยไม่สนใจว่าแปลงแล้วผมได้กำไร
มันวุ่นวายขนาดนี้เลยหรือครับ ผมใช้ระบบเทรดผ่าน เน็ตครับแล้วตัวบัญชีเอา
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เรื่องของเรื่องคือเค้าขี้เกียจทำให้คุณน่ะครับ

ถ้าเจอแบบนี้ ขอคุยกับผู้จัดการหรือผู้บริหารเลยครับ ง่ายดี
booklover

โพสต์ที่ 3

จริงหรือครับแล้วปกติระบบมันเป็นยังไงครับ จะได้ทราบไว้ครับ ขอบคุณครับ
White shadoW
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คุณต้องรู้อัตราส่วนการแปลงก่อนครับ จากนั้นก็คำนวณดูว่าต้องใช้เงินค่าแปลงเท่าไหร่ แล้วก็ไปซื้อเช็คสั่งจ่ายบริษัทไทคอน (ชื่อบัญชีที่แน่นอนให้ดูในแบบฟอร์มการแปลงวอแรนท์ ขอได้ที่มาร์)
จากนั้นกรอกแบบฟอร์มดังนี้
ฟอร์มขอแปลงวอแรนท์
ฟอร์มขอเบิกใบหุ้น
แล้วก็จ่ายตังค่าเบิกใบหุ้น แล้วแต่โบรก ส่วนใหญ่ประมาณ 100 บาท

กรอกเอกสารหมดส่งพร้อมเช็คให้โบรกเอาไปทำเรื่องต่อ จากนั้นนอนรอ ซักประมาณ ครึ่งเดือน หุ้นก็จะเข้าพอร์ตที่เราระบุไว้ตอนแปลง (เรื่องเวลาไม่แน่นอน แต่ไม่น่าเกินหนึ่งเดือนหุ้นจะเข้าพอร์ต)

ดูยุ่งยากไหมครับ แรกๆ ก็ดูยุ่งนะ แต่พอครั้งต่อไปก็ไม่มีอะไรหรอก

อ่ออ อย่าลืมถามโบรกนะครับ ว่า เค้ามีกำหนดรับเรื่องแปลงวอแรนท์ไทคอนวันไหน เพราะว่า เค้าจะต้องไปทำเรื่องก่อนกำหนดแปลงของบริษัท
เช่น กำหนดแปลง 31 มีนา อย่างช้า 20 กว่าๆ คุณต้องส่งเอกสารทุกอย่างให้โบรกแล้ว

มาร์หลายคนไม่รู้เรื่องแปลงวอแรนท์ครับ อย่าคาดหวังมาก
booklover

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับคุณ White shadoW :D วันนี้ลองไปทำมาแล้วครับ
ล็อคหัวข้อ