มีหนังสือการลงทุนมากเพียงพอ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาตสอบถามความเห็นเพื่อนๆนิดนึงนะครับว่า ตอนนี้หนังสือทางด้านการลงทุนในท้องตลาดมีจำนวนมากเพียงพอหรือมากเกินไปแล้วหรือยัง ?

ขอบคุณครับ :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ถ้าหนังสือแปลดีๆมีคุณภาพ ผมว่ายังออกมาได้ มีคนสนใจ
แต่ทั่วๆไป เกรอแล้วครับ
คงต้องเน้นๆนะครับพี่WEB :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
iscssn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่ายังไม่เพียงพอครับ ถ้าหนังสือที่เขียนออกมา หรือแปลออกมามีคุณภาพ ก็ยังขายได้ สนับสนุนให้คุณ web เขียนออกมาอีกครับ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 4

ถ้าคนชอบอ่านประเภทนี้ คงไม่มากหรือเกินพอหรอกค่ะ

ไม่รู้จะเปรียบได้เหมือนกับพวกนิตยสาร หรือ นสพ ได้หรือเปล่า
ขนาดมีมาแทบทุกวัน ก็ยังอ่านมันอยู่ทุกวัน
อย่างนสพ ชาวบ้านๆ พาดหัวข่าวซ้ำเดิมๆ
ขูดเลข นั่งยาง ดาราตบกัน คนยังอ่านเลย
นิตยสารสมัยนี้ ราคาแพงพอๆ กับหนังสือหุ้นเลยค่ะ

อันนี้ไม่ค่อยเกี่ยว คือจะ comment เรื่องกระดาษค่ะ
ชอบขาวๆ หนานิดๆ ก็ดี ประเภทกระดาษน้ำตาลๆ ไม่ค่อยชอบหยิบค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ประจวบ

โพสต์ที่ 5

หนังสือที่ดียังแปลออกมาได้เรื่อยๆครับ
แต่หนังสือดีกับหนังสือ"ขายดี"ต่างกัน

ในภาวะที่หนังสือการลงทุนมีออกมามากๆแบบนี้
ต้องมีจุดขายครับจึงจะขายดี
1.ชื่อผู้แปลหรือผู้แต่ง
ผมว่ามากครั้ง"ชื่อ"คนแต่งหรือแปลขายได้ครับ
เช่น อจ.นิเวศน์ จั่วขึ้นหัวก็ขายได้แล้ว
ของคุณwebถ้ายังไม่เปลี่ยนจุดขาย ระยะยาวก็น่าขายได้เหมือนกัน
2.ชื่อหนังสือ
ถ้าเป็นหนังสือระดับ"ตำนาน"เช่น intelligent investor,
beating the street , one up..แปลออกมาเมื่อไหร่ก็ขายได้เมื่อนั้น

อยากเป็นกำลังใจให้คุณwebแปลหนังสือออกมามากๆและ"ขายดี"ทุกเล่มครับ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
โป้ง

โพสต์ที่ 6

ขอเป็นหนังสือแปลดีกว่าครับ

อยากได้อะไร ที่เป็นมุมมอง แวกแนว แต่อยู่บนหลักเหตุ-ผล
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 7

ผมว่า ที่มีมาก คือ แนวซื้อขายหุ้น

แต่แนวดีๆ สาระ วิชาการ หาถูกใจผมได้น้อย ใจอยากซื้อของภาษาอังกฤษ ก็เล่มละพัน นานๆซื้อที จะรอแปลก็ไม่ไหว

ว่าแต่ ถ้าผมเจอเล่มไหนดีๆ และชอบ จะแนะนำขอแปลได้ป่าวอ่ะ :mrgreen:
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

รออ่านครับ ทุกๆเล่มที่มีส่วนมากผมซื้ออ่าน
เพราะเป็นต้นทุนที่ถูกที่สุด
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harry

โพสต์ที่ 9

เพิ่มเติม

ถ้าทำเหมือนหนังสือฝรั่ง ที่ปกหลัง มีคนดังลงความเห็น แล้วพอพลิกเจอ คนดังในวงการชมเชย ก็น่าจะดึงดูดได้เยอนะ
house

โพสต์ที่ 10

ถ้าทำเหมือนหนังสือฝรั่ง ที่ปกหลัง มีคนดังลงความเห็น แล้วพอพลิกเจอ คนดังในวงการชมเชย ก็น่าจะดึงดูดได้เยอนะ
ตอนนี้ก็ให้สองคอลัมนิสต์ ชื่อดังของ บิสวีก มาเขียนคำนิยมให้ก็น่าจะได้นะ

ถัดจาก beating มีอะไรเป็นคิวต่อเนื่องไหมครับ แล้ว beating จะออกราวๆไหนครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
striker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ผมว่าถ้าเทียบกับฝรั่ง แล้วเรามีน้อยมากครับ หนังสือของคุณ web ผมซื้อทุกเล่มนะครับ บางเล่มพอมาแปลเป็นไทยแล้วถูกกว่าหนังสือฝรั่งมากเลยทำให้มีโอกาสซื้อมากขึ้นครับ เพราะซื้อหนังสือฝรั่งมากไม่ไหว ต้องถูกใจจริงๆ ถึงจะซื้อครับ แต่ของ lynch นี่ผมซื้อหมด 3 เล่มเลยครับ แต่ถ้าคุณ web แปล beating อีกตาม ดร. ผมก็ซือนะครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 12

คนชอบอ่าน ยังไงมันก็ชอบอ่านครับ ผมซื้อทุกเล่มครับ แล้วอ่านทุกเล่มด้วยนะ ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
jaychou

โพสต์ที่ 13

ยังขาด Investment Valuation ของหลายๆคนแต่งครับ Damodaran ก็ดี
หนังสือที่วางๆ ยังแค่เสี้ยวของการลงทุนเองนะ
house

โพสต์ที่ 14

อืม พี่เจย์โชวพูดแล้ว อยากได้ภาษาไทยเลย

ผมไปอ่านที่ห้องสมุด มา 2 วัน แล้วไปได้หน่อยเดียวเอง แปลเลยครับ(เชียร์เต็มที่)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
edd

โพสต์ที่ 15

ทำไมเราไม่ลอง list ชื่อหนังสือที่อยากให้คุณ WEB แปลล่ะครับ
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 16

แปลออกมาอีกนะครับจะรอซื้อ :D :D
Golden Stock

โพสต์ที่ 17

หนังสือเกี่ยวกับการลงทุนที่เป็นภาษาไทย ในตลาดก็จัดว่าพอสมควร
แต่ว่ามีน้อยเล่มที่จัดว่าน่าอ่าน ส่วนใหญ่ก่อนซื้อจะยืนอ่านดูก่อนสักพัก
อ่านแล้วเนื้อหาทั่วๆ ไป ก็ไม่ซื้อ ส่วนหนังสือแปลก็อ่านดูสำนวณการ
แปลก่อน ถ้าเนื้อหาดี และอ่านแล้วลื่นไหล ถึงจะซื้อครับ แต่ตอนนี้
ยังมีหนังสืออีกหลายเล่มที่ซื้อมาแล้วยังไม่ได้อ่าน ทั้งไทยและอังกฤษ

ส่วนหนังสือที่คุณ web แปลผมก็ซื้อเกือบจะทุกเล่มอยู่เหมือนกันครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 18

ของคุณเว็บตอนนี้มี อะไรบ้างครับ เดี๋ยวผมจะไปเดินหามาอ่านบ้าง
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 19

ยังไม่พอครับ ...
หนังสือคุณเวปผมซื้ออ่านทุกเล่มครับ
ตอนนี้อยากอ่าน common stock uncommon profit มากเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
house

โพสต์ที่ 20

ส่งประกวดอีก 2 ชื่อครับ

intelligent investor
damoderan on valuetion
WEB

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ :D ส่วนตัวผมเอง ผมก็ว่าหนังสือเท่าที่มีก็ยังไม่ได้เยอะอะไร แต่ยอดขายที่เหือดลงมันชี้ไปอีกทางครับ คิดๆดูอีกที ผมว่า ที่เพื่อนๆบอกว่า หนังสือยังไม่เยอะ อาจจะเป็นเพราะพวกเราเป็นกลุ่มคนที่จริงจังและทุ่มเทกับการลงทุนมาก ซึ่งคนส่วนใหญ่ในตลาดไม่ได้พยายามขนาดนี้ จะว่าไปแล้ว หนังสือที่ขายอยู่เป็นแค่เสี้ยวเดียวอย่างที่คุณนักดูดาวบอก และก็ยังมีจำนวนน้อยมากทั้งในแง่ปริมาณและคุณภาพเมื่อเทียบกับที่อเมริกา แต่ตลาดผู้อ่านในเมืองไทยมีขนาดเล็กกว่ามาก และคนจำนวนมากก็ไม่ได้คิดว่าการลงทุนเป็นกิจกรรมที่ต้องอาศัยความรู้

ผมมองว่า หนังสือที่ค่อนข้างวิชาการอย่าง Damodaran on Valuation หรือ Investment Valuation คงจะขายยากครับ อย่างไรก็ตาม ผมยังแปลหนังสือการลงทุนอีกอย่างน้อย 3 เล่มแน่ๆครับคือ Beating the Street, Value Investing : From Graham to Buffett and Beyond, The Intelligent Investor ส่วน Common Stocks มีสำนักพิมพ์อื่นขอไปแล้วครับ ฉะนั้นต้องได้อ่านแน่นอนครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 22

WEB เขียน: อย่างไรก็ตาม ผมยังแปลหนังสือการลงทุนอีกอย่างน้อย 3 เล่มแน่ๆครับคือ Beating the Street, Value Investing : From Graham to Buffett and Beyond, The Intelligent Investor ส่วน Common Stocks มีสำนักพิมพ์อื่นขอไปแล้วครับ ฉะนั้นต้องได้อ่านแน่นอนครับ
:D :D :D :D :D :D
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 23

น่าเห็นใจครับ
แปลหนังสือดีๆออกมา
แต่ตลาดคนอ่านบ้านเราไม่มาก :|
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
jaychou

โพสต์ที่ 24

หากคุณเวบไม่รังเกียจแนวเทคนิค ผมว่าถ้าแปลหนังสือของ Edward และ Mcgee ออกมา คนซื้อน่าจะเยอะครับ
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 25

ผมว่ายังไม่เพียงพอครับ

หนังสือของ Jeremy Siegel ก็น่าสนใจนะครับ เล่มแรกคือ "Stocks for the long run" และ เล่มล่าสุด "Future for investors"

หนังสือเล่มแรกกล่าวว่าการลงทุนในหุ้นให้ผลตอบแทนเหนือกว่าการลงทุนทั่วๆ ไปในระยะยาว เนื้อหาจะเน้นไปที่ตลาดหุ้นอเมริกา แต่หลักการผมคิดว่าน่าจะใช้ได้กับทุกตลาดครับ

เล่มที่สองเขียนมาสนับสนุนเล่มแรก โดยเน้นว่า หุ้นที่อยู่ในตลาดมาอย่างยาวนาน ทำธุรกิจที่น่าเบื่อ ให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า หุ้นกลุ่ม Technology หรือหุ้นที่คาดการณ์ว่าจะมีการเติบโตสูง

หนังสืออีกเล่มที่อยากให้แปลคือ "Five Rule for investing" เขียนและเรียบเรียงโดย Pat Dorsey ของ Morning Stars
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
house

โพสต์ที่ 26

วันนี้ได้ What I learn มาแล้วครับ ยังไม่ได้อ่านเลย
WEB

โพสต์ที่ 27

ทางเทคนิคอลนี่ผมคงไม่ไหวครับ แต่ Five Rules นี่เป็นหนังสือที่น่าสนใจนะครับ

harry

โพสต์ที่ 28

อยากให้แปลพวก เศรษฐศาสตร์ บ้างอ่ะครับ แต่ไม่ใชที่เป็นหนังสือวิชาการ ตำราเรียนอ่ะครับ

ผมเจอเล่มนึง น่าสนใจ จำชื่อไม่ได้แล้ว
someOne

โพสต์ที่ 29

ถ้าพูดถึงหนังสือผมคิดว่ามันก็เยอะนะครับ แต่พูดถึงเรื่องคุณภาพหนังสือ ผมว่าออกมาเท่าไหร่ก็ไม่เพียงพอหรอกครับ...
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 30

มีแนะนำหนังสือดีๆ ในอดีตบ้างไหมคะ
จะไปงานวันศุกร์ จะได้ซื้อทีเดียวพร้อมกันเลย
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..