เวปไซด์เกี่ยวกับหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

:P ช่วงนี้ผมเห็นเวปแต่ละเวปคล้ายหนังสือพิมพ์

อย่างเวปTVI เหมือนตำราสอนนักเล่นหุ้นแนวVI

อย่างเวปพันทิบ เหมือนคนรู้ใจคุยกัน บรรยากาศดีมากเลยครับ
โดยเฉพาะเฮียคลายเครียด ท่านผู้ยิ่งใหญ่เหาฉลาม คุณสุเกียง
ท่านยาจกซู และนักดูดาว ปรึกษาหาลือกันดีครับ

ส่วนเวปกระทิงเขียว ของคุณปีเตอร์ชาง ก็เฮฮาปาร์ตี้ ข่างลือข่าวปล่อยเต็มไปหมด มีเฮียไล้น์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งVSเป็นผู้นำขบวน พ่อดอกไม้
คุณPOPO ก็สนุกดีครับ

แต่เวปตลาดหุ้นดอทคอม บ้านหลังเก่า
เปลี่ยนไปมากมายเหมือนพันทิบภาค2
จากที่เคยเป็นทอคก์โชว์(เฮียคลายเครียดว่า........)
ก็เปลี่ยนมาเป็นละครดังหลังข่าว เป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนลาวบวกเขมร
เหมือนแม่ค้าตลาดสด ปล่อยข่าวลือ (มีปลาช่อน2หัว คนก็พากันไปดู)
เพื่อนบ้านหมั่นไส้กันก็เอาขึ้ปาเข้าไปอีกบ้าน
ด่ากัน เถียงกัน ตัวต่อตัวไม่มัน เลยจัดโหวตไล่กันซึ่งๆหน้า
เห็นแล้วก็หมดกำลังใจ นี่มันอะไรหนอ
หรือพวกมากก็ลากกันไป
จะไม่คิดถึง จะไม่พูดถึงก็กระไรอยู่
ก็เราเคยอาศัยบ้านหลังนั้นมา3-4ปี
ก็มีความผูกพัีนเป็นเรื่องธรรมดา
ไม่ได้เจตนาใส่ร้ายอะไรนะครับ
แค่ได้เห็นได้ดูมาก็เลยมาคุยสู่กันฟัง
เพราะผมพี่ครรชิต ลุงขวด น้องเจ๋ง น้องyoyo คุณCK
และอีกหลายๆท่านก็มาจากที่นั่นทุกคน
อย่างไรก็กลับไปเยี่ยมบ้านเก่ากันบ้าง
อ่านอย่างเดียวก็ยังดีหากไม่อยากไปเขียนหรือทะเลาะกับใคร

นี่คือเหตผลความคิดส่วนตัว
(คุณgenie อ่านแล้วเห็นไม่สมควรจะลบก็ได้นะครับ)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ไปไหน ก็เลยไม่ทราบว่าที่อื่นเป็นอย่างไรครับ ตอนนี้ก็อยู่ที่นี่ที่เดียว สบายใจดีครับ

มีเรื่องคุยกันน้อยๆ ก็มีปัญหาน้อย ทำให้มีเวลาอ่านมากขึ้น มีเวลาคิดมากขึ้น อย่างที่คุณนักดูดาวบอกไว้ ผมเห็นด้วยครับ

มีเพื่อนร่วมเดินทางที่รู้ใจ มีไม่กี่คนก็พอแล้วครับ

หรือเฮียปรัชญาว่าไง :D
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

พี่ลงท้ายซะอย่างกับผมเป็นพวกเห็นแก่ตัวแนะ :( การที่เราจะย้อนกลับไปดูเว็บที่เราเคยใช้มาผมว่ากับเป็นเรื่องที่ดี เพราะมันหมายถึงเว็บได้สร้างสังคมขึ้นมาแล้ว การที่เราได้เห็นสังคมที่เคยดีในแต่ก่อนแต่ปัจจุบันนั้นเปลี่ยนไปเป็นธรรมดาครับที่น่าเศร้า ซึ่งจริงๆแล้วต่อใหเว็บนี้ก็เริ่มปลี่ยนแปลงเหมือนกัน อย่างน้อยสุดก็เริ่มloadช้าบ้างแล้ว ซึ่งคงต้องอยู่ที่เราจะคอยดูแลมันหรือเปล่า ถ้าบ้านไหนสังคมไหนขาดคนดูแลคอยเป็นหูเป็นตาบ้านนั้นสังคมนั้นก็จะทรุดโทรมในที่สุด
Jeng

โพสต์ที่ 4

อิอิ Genie ก็อย่าไปน้อยใจเลย เฮียปรัชญาเขาไม่ได้ว่าอะไร เขาแซเล่นๆ ว่าให้พี่แวะไปบ้าง แต่เพื่อไม่ให้ใครมีปัญหา เพื่อตัดปัญหา เพื่อตัดไฟแต่ต้นลม เพื่อไม่ให้บานปลาย พี่ก็เลยตัดสินใจไม่ไปไหนเลย อยู่ที่นี่ TVI ดีที่ซู๊ด

วันนี้ได้จังหวะมีเวลา ก็เลยนั่งตรวจวัด PE ใน 38 หุ้นในโครงการ และยังนึกไปถึงหุ้นต่างๆ อีกหลายสิบตัว รวมความได้สแกนดูหุ้น ไม่ต่ำกว่า 50 ตัว และในที่สุดก็ได้เห็นอะไรบางอย่าง

พี่ถึงว่าอยู่นี่แหละดีแล้ว มีเวลา ให้นึก ให้คิด ได้เรียนรู้ จากคนที่รู้จริง

พี่ตัดสินใจของพี่เองครับ ไม่เกี่ยวกับใคร

แรกๆเฮียปรัชญาชวนให้มา พี่ยังไม่มาเลย เห็นมั๊ย หัวแข็งจะตายไป
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

ผมเองก็ยังวนเวียนไปที่เดิมอยู่บ้าง
ยังคงคิดถึงและอยากอ่านข้อความของคนที่นู้นบางคนอยู่
แม้ว่าสถานที่จะเปลี่ยนไปในทางที่แปลกๆแล้วก็ตาม
แต่ของมันเคย เคยไปอยู่ทุกวี่ทุกวัน พอย้ายมามันก็ยังคิดถึง

นี่คุณนักดูดาวเองก็แนะๆให้ลองไปพันทิบดู
ได้อ่านเฮียคลายเครียด พี่เหาฉลาม และอีกหลายๆท่าน ก็เริ่มชักจะเอนไปบ้างเหมือนกัน

พี่ปีเตอร์ชางตอนนี้ก็เปิดห้องกระทิงคุณค่าแล้ว
เปิดไว้เอาใจชาว VI ยังไม่มีโอกาสแวะไปเยี่ยม แต่ก็อยากลองไปดู

แต่ยังไงแล้วตอนนี้ผมก็ติดเวปนี้งอมแงมซะแล้ว
ไปไหนไม่รอดอยู่ดี
Jeng

โพสต์ที่ 6

พี่ก็ติดเว็บนี้แล้ว เหมือนเราดาวโหลดข้อมูลดีๆเข้าสมองทุกวัน แบบไม่มีสารพิษปนเปื้อน ทำให้สมองเราสดใส ครับ >>> yoyo
FITCH
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

อ่านได้ทุกที่แหละครับ
ดีซะอีกได้รู้ข่าวสารรอบๆตัว ส่วนจะปนเปื้อนไม่ปนเปื้อนมันแล้วแต่ตบะของแต่ละบุคคล :)
Jeng

โพสต์ที่ 8

ตบะไม่แข็งพอ :D
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:ตบะไม่แข็งพอ :D
อาตมาก็ก็ จะทำใจไม่ได้แล้ว อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 10

จริงๆน๊า เฮียปรัชญา เหมือนหนังเรื่อง Matrix คือ วันๆ เราดาวโหลดข้อมูลอะไรใส่ในตัวเรา

ผมอยู่นี่ ไม่มีคำอะไร ที่ไม่สุภาพ ที่จะดาวโหลดเข้าสมองผมเลย

บางทีผมอาจจะอยู่ที่นั่นจนชิน แรกๆเข้ามา TVI รู้สึกจืดชืดไปหมด อยู่ไปอยู่มา อืม ดีเหมือนกัน สบายกาย สบายใจ

เรื่องอาหารก็เหมือนกัน ถ้าเราดาวโหลดอาหารไม่ดีเข้าร่างกาย ร่างกายก็ไม่แข็งแรง รหัสพันธุกรรมในอาหาร มีผลต่อการสร้างรหัสพันธุกรรมของเซลใหม่ของเรา

อาหารสมองก็จำเป็นนะครับ

เราเองเป็นคนที่มีสิทธิ์เลือก ที่จะทาน เราก็ควรทานแต่อาหารสมองดีๆ ถึงแม้ว่ามันจะจืดชืด แต่ระยะยาว ดีกว่า อาหารปรุงแต่งแน่นอน
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 11

:P วันนี้เจ๋งขนเงินไปซื้อ SPI ได้เป็นเข่งเลย หรือเปล่า?
Jeng

โพสต์ที่ 12

ผมดูวอลลุ่มไม่เป็นครับ ทำไมอยู่ดีๆซื้อขายกันมโหฬ่ารเลย ดูไม่ออกครับ

ว่าหลังผลประกอบการออกมา นี่ หุ้นจะวิ่งขึ้น หรือวิ่งลง เฮียปรัชญา

ลองมาทายกันเล่นๆ แบบไม่ซีเรียส เฮียว่าขึ้น หรือลง หลังผลประกอบการออก ครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 13

บรรยากาศแต่ละเวบต่างกันจริงๆครับ ที่นี่ออกจะขรึมๆ จริงจัง เหมือนห้องสมุด
พันธุ์ทิพย์เหมือนร้านน้ำชา.. เอ้ย... ร้านกาแฟ มีสารพัดเรื่องให้ร่วมสนุก มีอะไรก็เล่าสู่กันฟัง วันที่ภรรยาของเฮียคลายเครียดรับปริญญายังโพสต์รูปมาให้ดูเลยครับ แต่เฮียคลายเครียดคงจะขี้อาย เลยไม่ได้เผยโฉม
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 14

:P เดี๋ยวจะตามไปดูรูปอาซ้อ สักหน่อย
ผมเห็นรูปของเฮียคลายเครียดในเวปNU11
คุณนักดูดาว เห็นไหมครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 15

นักดูดาว

โพสต์ที่ 16

พี่ปรัชญาบอกรูปได้มั้ยครับว่ารูปไหน ผมยังไม่เห็นชายชราสักคน :)
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

ปรัชญา1

โพสต์ที่ 17

:P ผมไม่ได้เข้าไปนานแล้วครับ
ไม่ทราบว่าปรับปรุงเวปใหม่หรือเปล่า
เคยเจอรูปชายใส่เสื้อยืดขาวครับ

ไม่ค่อยกล้าละลาบละล้วง กลัวอาเฮีย2ค ดุเอาครับ
แอบรู้ชื่อจริงนามสกุลจริงก็บอกใครไม่ได้ครับ
ลองตั้งกระทู้ที่พันทิบถามอาเฮียดูก็ได้ครับ
เดี๋ยวเฮีย2ค ดุเอา มาขอนแก่นเดินมาถึงหน้าบ้านผม
อาเฮียยังไม่แวะเข้ามาเลย แถมไปโพท์สบอกไว้ที่พันทิบต่างหาก
เสียดายจริงๆ ครับคุณนักดูดาว
นักดูดาว

โพสต์ที่ 18

เฮียเคยบอกครับ ว่าไม่อยากให้ชีวิตในเวบกับในชีวิตจริงมาปนกัน
แต่เฮียก็เอ่ยปาก อยากมางานแต่งงานของผม ย้ำมาสองครั้งแล้ว คงเป็นความตั้งใจริงครับ คงจะปลอมตัวไม่ได้แล้วล่ะ

ปรัชญา1

โพสต์ที่ 19

:P เฮีย2ค เป็นคนดีและจริงใจครับ
ถึงจะเฮฮาแต่ก็แฝงสาระ เสมอ
ผมเข้าเวปพันทิบอาทิตย์ละ1-2ครั้ง
ส่วนใหญ่ก็มาเล่นที่นี่
รู้สึกเป็นกันเองดี เจ้าของเวปและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ
จะให้เกียรติกัน ไม่ขอดค่อน หรือว่าร้ายใส่ความกันครับ
เลยเหมือนหมู่บ้านจัดสรร ิสิ่งแวดล้อมดี สุขภาพจิตก็ดี
ไปที่อื่นตบะจะแตกเอาบ่อยๆ คุณนักดูดาว
อยู่แถว รร.เอเชีย ใกล้กับเฮีย2คหรือเปล่าครับ
yoyo

โพสต์ที่ 20

พี่นักดูดาวจะแต่งงานแล้วเหรอครับ
ยินดีด้วยนะพี่
นักดูดาว

โพสต์ที่ 21

ผมอยู่ใกล้ๆรร.เอเชีย ราชเทวี ครับ ..เฮีย 2 ค. อยู่แถวนี้เหรอครับ อ้าวๆๆๆๆเป็นใครที่ผมรู้จักหรือเปล่าเนี่ย :) ถ้าเฮียอยู่แถวนี้ก็กระซิบมาด้วยนะครับ

คุณโยโย .. ผมยังไม่แต่งในเร็ววันนี้นะครับ เอาเงินมาลงทุนก่อน... รออยู่ว่าบริษัทไหนจะรับเป็นเจ้าภาพ นี่กะว่าถ้าหุ้นไหนค่าใช้จ่ายในงานแต่งให้ผม ผมจะเชิญผู้บริหารมาเป็นเกียรตินะเนี่ย ฮ่าๆๆ

lupikante

โพสต์ที่ 22

ขอคุยด้วยได้ไม๊ครับ
ผมไปทั้งหมดทุกห้อง หลังๆไม่ไปตลาดห้นแล้ว แต่ไปอ่านของดร.ปัญญาแทน
ถามท่านดร.หน่อยเถอะครับ หนังสือของท่าน ครึ่งหลังที่มีภาษาคอมฯเยอะๆน่ะ คืออะไรครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 23

ยินดีต้อนรับคุณ Lupikante ครับ แวะมาบ่อยๆนะครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 24

แวะเข้ามาทักทายชาวคุณปรัชญา
เป็นไงบ้างครับ อาการประสาทหูเสื่อม
ไม่เห็นเล่าให้ฟังบ้างเลยว่ากินแคปซูลแปะก๊วยแล้วดีขึ้นหรือเปล่า
บ้านผมอยู่แถวสี่แยกบ้านแขกครับ
สงสัยคุณหมูให้ข้อมูลผิดอีกแล้ว
คุณนักดูดาว ผมขอทวงเป็นครั้งที่สามในนี้เลย ฮาๆๆ
ขอออกความเห็นสั้นๆก่อนครับ
เดี๋ยวต้องเอาเจ้าโน๊ตบุ๊คที่ติดไวรัสไปแก้ที่พันทิพ
ว่าแต่คนในเวปบอร์ดนี้
ไม่มีใครติดไวรัสตัวที่คุณอาริบาพูดถึงในสินธรเลยหรือครับ ?
Jeng

โพสต์ที่ 25

หวัดดีครับเฮียคลายเครียด ไวรัสตัวไหนหรือครับ ผมก็เพิ่งแสกน และกำจัดไป 1 ตัว ติดมาจาก internet ตอนดาวโหลดครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 26

ไวรัส W32.Blaster ครับ ผมใช้ Windows 2000 จะทำให้ดูเวบบางเวบไม่ได้ เครื่องก็รวนๆไป วันนี้คงต้องออกแรงฆ่าไวรัสกันหน่อย

ดีใจที่เฮียคลายเครียดแวะมาบ่อยๆครับ อยากจะเชิญเฮียมาประจำที่เวบนี้อีกซักแห่ง อาซ้อคงไม่ว่ากระไร แต่ถ้ามีสัญญาใจกันไว้ ก็มิบังอาจครับ...ส่วนเรื่องงานแต่งงาน ผมไม่ลืมครับเฮีย :)

Jeng

โพสต์ที่ 27

คุณนักดูดาว ผมใช้โปรแกรม norton จะสามารถฆ่าไวรัสตัวนี้ได้หรือไม่ครับ ผมเปิด norton ไว้ตลอดเลย
Jeng

โพสต์ที่ 28

อืม ผมไปดู list ไวรัสใน norton ปรากฏว่ามี W32.Blaster.Worm น่าจะใช่ตัวเดียวกัน ขอบคุณมากครับ
yoyo

โพสต์ที่ 29

ผมก็เจอ virus ครับ
พอต่อเน็ทแล้วมัน shut down อัตโนมัติ
แต่แก้ได้แล้ว
ึีคลายเครียด

โพสต์ที่ 30

สวัสดีครับคุณJENG คุณYOYO
ติดไวรัสตัวเดียวกับที่คุณนักดูดาวบอกไว้ครับ
ต่อเนทเมื่อไร มันจะสั่งให้เครื่องshutdown ทุกครั้ง
นอร์ตันแอนตี้ไวรัสช่วยไม่ได้ครับ เพราะผมก็ติดตั้งไว้เช่นกัน
ผมเลยตัดสินใจไปพันธุ์ทิพย์ฟอร์แมทฮาร์ดดิสก์
แล้วก็ลงวินส์โดว์ 98 แทนครับ
เป็นคนยุคอนาล็อกก็ต้องลำบากหน่อย เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน
คุณJENG คุณYOYO เกิดในยุคติจิตอล
คงแก้ปัญหาได้ง่ายกว่าผมเยอะ