capital gain

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากได้ลงเล่นเกม cashflow 202

เกมภาคนี้มีตลาดหุ้นเข้ามาเกี่ยวด้วย โดยวัตถุประสงค์คือ สร้าง capital gain แล้วก็ขายหุ้นเอาเงินไปซื้อสินทรัพย์อื่นต่อ เพื่อให้มีรายได้แบบ passive income

ดังนั้นผมคิดว่า ถ้าจะเพิ่มเงินในพอร์ต ด้วยการซื้อหุ้นดี แล้วพอราคาวิ่งไปก็ขาย หาของถูก ซื้อมาขายแพงไปเรื่อย (ยังไม่นับค่าคอม) แล้วก็เอาเงินที่ได้มา ไปหาสินทรัพย์ที่สร้างกระแสเงินสดให้กับเรา ก็น่าสนใจนะ

แต่ปัญหาคือ ราคามันจะวิ่งเร็วทันใจเราหรือเปล่า แล้วถ้าซื้อแล้วลงก็เซ็งอีก

เกมนี้ก็เลยดูจะไปในทางเก็งกำไรมากกว่า เพราะหุ้นที่ได้ปันผล ดูไม่ค่อยจะได้รับความสนใจเท่าไหร่เลย

-- ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Minesweeper

โพสต์ที่ 2

...
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ต้องเอามาให้ ผมลองก่อน :twisted: :twisted:

อาจเหมือนแนวคิดของ DSM ครับ ที่ว่า เล่นหุ้นที่มีการแกว่งตัวสูงแต่ไม่ค่อยดี เพื่อเก็บเงิน มาซื้อ หุ้นที่ไม่ค่อยแกว่งตัว แต่ดี

เล่น VS เพื่อเอา return มาลงหุ้น VI น่ะครับ ผมว่าคุณ CK น่าจะเชี่ยว(มั้ง) :mrgreen:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 4

เอาเกมไปเล่นกันวันอาทิตย์ที่ตลาดสิครับ
เวลาไปจะได้มีอะไรทำกันมากขึ้น
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Ongsa

โพสต์ที่ 5

น่าสนใจครับ อยากลองมั่งจัง
:D
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

เหมือนแนวคิดของ DSM ครับ ที่ว่า เล่นหุ้นที่มีการแกว่งตัวสูงแต่ไม่ค่อยดี เพื่อเก็บเงิน มาซื้อ หุ้นที่ไม่ค่อยแกว่งตัว แต่ดี
หุ้นที่ใช้ DSM น่าจะเป็นหุ้นที่เราต้องการเป็นเจ้าของ น่าจะเป็นหุ้นที่ดีนะคุณเฮ้าส์

ผมว่าความรู้สึกของเกมส์นี้เหมือนตอนฟองสบู่เลยนะ
หุ้นวิ่ง > หาตัวอื่น > หุ้นวิ่งอีก > เก็งกำไรที่ดิน > สร้างบ้าน พัฒนา ที่ดิน > สร้างอีก > ซื้อหุ้นอีก ......
เกมส์นี้น่าจะมีข้อจำกัด demand / supply ในหุ้นหรือในธุรกิจต่างๆนะครับ จะได้สมจริง ที่มี correction mechanism อยู่ตลอด ........
. . .
harry

โพสต์ที่ 7

yoyo เขียน:เอาเกมไปเล่นกันวันอาทิตย์ที่ตลาดสิครับ
เวลาไปจะได้มีอะไรทำกันมากขึ้น
เกมเวอร์ชั่นคอม ครับ ถ้าใครมีโน๊ตบุ๊ค ก็จะเอาแผ่นไปลงให้ครับ
Meeja

โพสต์ที่ 8

เดี๋ยวเดือนพฤษภา เจอกันครับ คุณแฮรี่
Tao Investor

โพสต์ที่ 9

เล่น VS เพื่อเอา return มาลงหุ้น VI น่ะครับ ผมว่าคุณ CK น่าจะเชี่ยว(มั้ง)

ขอถามพี่ๆหน่อยนึงนะครับ

ถ้าเล่น vs แล้วได้เงิน มา เอามาลง แบบ vi

แล้วทำไม ไม่เล่น vs ไปตลอดเลยละครับ ( ตอนแรกยังเล่นได้เลย ก็ทำแบบเดิมอีกซ้ำๆ เอา vs มาลง vs ) :?: :|
Inmagination is more importan than knowledge
harry

โพสต์ที่ 10

คือประมาณว่า เล่น vs เอา capital gain เพื่อทำเงินจากน้อยให้เป็นมาก

แล้วเอาไปซื้อหุ้น หรือสินทรัพย์แบบอื่นๆที่ให้กระแสเงินสด เช่นปันผล ค่าเช่า เป็นต้น เพื่อให้ได้อิสรภาพทางการเงินครับ

เป้าหมายของ โรเบิร์ต ยังอยู่ที่อิสรภาพทางการเงินครับ แถมภาค 202 นี้ ต้องทำรายได้จากสินทรัพย์พวกนี้ มากกว่า 2 เท่าของค่าใช้จ่าย จากภาคแรก แค่มากกว่าค่าใช้จ่ายก็ผ่านแล้ว
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

เล่นภาคนี้อย่ากู้เงินเกินตัวครับ ไม่งั้น out เอาง่ายๆ

วันอาทิตย์นี้ผมไม่ว่างนะครับ ขออภัยด้วย
ล็อคหัวข้อ