ถึงลุงขวดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Tiger
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมตามหุ้นตัวสื่อสารตัวเล็กมาระยะเวลาหนึ่ง
มัวแต่คิดว่าจะเข้า จะเข้า แต่ไม่ทัน มันวิ่งหนีไปก่อน
เหตุผลที่ชอบคงคล้ายลุงขวดที่เคยบอกไว้ครับ
หนี้น้อย IPOแพงกว่าราคาตอนนี้ ESOP ที่ราคา 9 บาทก่อนปรับลด

บังเอิญตลาดหุ้นเริ่มปรับฐาน และคงยังปรับอยู่ต่อเนื่อง
แต่เจ้าสื่อสารตัวนี้ราคา มันกลับมาที่จุดนัดพบเดิม
เลยมานั่งดูรายละเอียด ก็เลยเจอ ESOP 3 ครับ
8 ล้านหุ้น ที่ราคาเฉลี่ย 30 วันก่อนประชุมผู้ถือหุ้นปี 48
พูดง่ายๆ ก็exercise ที่ราคาเฉลี่ยเดือน 3/48 ใช่ไหมครับ

ครึ่งเดือนผ่านมาราคาก็ถัวเฉลี่ยอยู่ที่ 6.7-6.8 แล้ว

อยากขอความเห็นลุงขวดครับ ว่าเจ้าสื่อสารตัวนี้ยังน่าสนใจไหม
ถ้าเรามีแล้ว ควรถือดูซักกี่ปีครับ :roll:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 2

"ผมตามหุ้นตัวสื่อสารตัวเล็กมาระยะเวลาหนึ่ง
มัวแต่คิดว่าจะเข้า จะเข้า แต่ไม่ทัน มันวิ่งหนีไปก่อน"

มันวิ่งหนีไปก่อน และ ก็ วิ่งกลับมาให้อีกทีหนึ่ง แถม ยังวิ่งลงไปต่ำกว่าเดิมเสียอีก ผมดูแล้วก็แปลกจริง ๆ คงเป็นฝีมือของสถาบันเป็นแน่แท้ พา ผม ไป ติด เกือบ ยอดเหมือนกัน ดีนะครับ ที่ ผมซื้อไว้ ตอนต่ำ ๆ มากหน่อย ส่วน ยอด ๆ นี่ซื้อไว้น้อย แต่เฉลี่ยแล้วก็ยังขาดทุนอยู่ นั่ง รอปันผล ไปก่อน

เรื่อง warrant ก็หมดอายุภายในเดือนนี้ ก็คอยดูซิ ว่า จะมีใครไปใช้สิทธิ เพราะ ราคาใช้สิทธิสูงกว่า ราคาตลาดอยู่ ราคาใช้สิทธิ 5.325 บาท

ส่วนเรื่อง esop ผมไม่เคยเห็นว่า มี 8 ล้านหุ้น เห็นแต่มี 12.5 ล้านหุ้น ราคาใช้สิทธิที่ 9.67 บาทครับ จนบัดนี้ ยังไม่มีใครไปใช้สิทธิ และ คาดว่า คงไม่มีใครไปใช้หรอกครับ.... รายละเอียด ของ esop มีเคร่า ๆ ดังนี้.-

ประเภท : ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญของบริษัท อินเทอร์เน็ตประเทศไทย
จำกัด (มหาชน)
ชนิด : ระบุชื่อผู้ถือ และไม่สามารถโอนเปลี่ยนมือได้ เว้นแต่เป็นการตกทอดโดย ทาง
มรดกและพินัยกรรมเท่านั้น
จำนวน : 12,500,000 หน่วย (คิดเป็นร้อยละ 5 ของทุนจดทะเบียนชำระแล้ว ของบริษัท
ณ วันที่ 12 พฤศจิกายน 2546 ซึ่งเท่ากับ 250,000,000 หุ้น)
จำนวนหุ้นที่รองรับ : 12,500,000 หุ้น
ราคาเสนอขาย : 0 บาท ต่อหน่วย
อัตราการใช้สิทธิ : ใบสำคัญแสดงสิทธิ 1 หน่วย : 1 หุ้นสามัญใหม่
ราคาการใช้สิทธิ : ราคาเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก 60 วันทำการย้อนหลัง ก่อนวันที่บริษัทออกใบสำคัญ
แสดงสิทธิ
วันกำหนดใช้สิทธิ : สามารถใช้สิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญได้ ทุกเดือน ในวันทำการสุดท้ายของเดือน
ตลอดอายุของใบสำคัญแสดงสิทธิ คือ 3 ปี โดยกำหนดวันที่สามารถใช้สิทธิครั้ง
แรก (First Exercise Date) คือวันที่ 31 กรกฎาคม 2547 และ วันสุดท้ายจะ
กำหนดขึ้นภายหลัง
กรณีที่วันกำหนดใช้สิทธิตรงกับวันหยุดทำการ ให้เลื่อนเป็นวันทำการถัดไป เว้น
แต่ในกรณีที่วันกำหนดใช้สิทธิครั้งสุดท้ายตรงกับวันหยุดทำการ ให้เลื่อนวัน
กำหนดใช้สิทธิดังกล่าวเป็นวันทำการสุดท้ายก่อนวันกำหนดใช้สิทธินั้น
ระยะเวลาแสดงความจำนงการใช้ : ผู้ถือใบสำคัญแสดงสิทธิซึ่งประสงค์จะใช้สิทธิในการซื้อหุ้นสามัญของบริษัท
สิทธิ จะต้องแจ้งความจำนงในการใช้สิทธิที่จะซื้อหุ้นของบริษัท ระหว่างเวลา 9.00 น.
ถึง 17.00 น. ภายใน 5 วันทำการ ก่อนการใช้สิทธิในแต่ละครั้ง สำหรับการใช้
สิทธิครั้งสุดท้ายกำหนดให้แสดงความจำนงในการใช้สิทธิในช่วงระยะเวลา 15
วันทำการ ก่อนถึงวันใช้สิทธิครั้ง
สุดท้าย

ผมก็หวังในธุรกิจของ Non access ของเขา ตามที่ฝ่ายบริหารแจ้งว่าจะพยายาม ทำธุรกิจด้านนี้ ให้มีรายได้ เพิ่มมากขึ้น จากเดิม รายได้ในด้านนี้มีเพียง 17-18% จะทำให้ได้เป็น 55% ภายใน 3 ปี ผมไม่หวังด้าน access internet เพราะรู้กันหมดแล้ว ว่า แข่งขันกันสูงมากทีเดียว.........ผมเลยตามไปฝันตามฝ่ายบริหารของเขา ฉะนั้น หุ้นจะดีหรือไม่ก็อยู่ที่ผลประกอบการดังกล่าวนี้แหละครับ

การลงทุนนี้ ความเสี่ยง ข้อมูลที่บอกเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว อนาคตไม่มีใครทราบ ฉะนั้น จะลงทุน ต้องตัดสินเอง และ คิด ให้รอบครอบ นะครับ......(ผมคิดอย่างรอบครอบแล้ว ยังขาดทุนเลยครับ :oops: :oops: :roll: :roll: )
Tiger
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าใจผิดครับ ของลุงขวด คือ อิน..ไทย
ที่ผมเฝ้า คือ ตัวระเบิด ซี...โฟร์ ครับ
ตัวเล็ก หนี้น้อย คล้ายกันครับ
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
ล็อคหัวข้อ