สัปดาห์หนังสือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ใกล้งานสัปดาห์หนังสือ แล้วก็เลยมาถามไถ่กันหน่อย

รวมคอลัมม์ Value Way ออกทันงานนี้ไหมครับ

แล้ว ของคุณ WEB มีเล่มใหม่ มายั่วเงินในกระเป๋าผมบ้างรึเปล่า

ของ FP นอกจาก ONE UP แล้วมีเล่มไหนแนะนำอีกไหม

พี่ๆ ช่วยกันแนะนำหนังสือเด่นควรอ่าน สำหรับ VI ด้วยก็ดีครับ

เทศกาลจ่ายเงิน ประจำปีมาแล้ว 8) 8)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

มีหนังสือระดับเซียนของศิริพงษ์ จันทน์หอม
ออกเป็นชุด5เล่ม
เขียนเกี่ยวกับชีวิตผู้คน น่าอ่านมั๊กๆ
สยามอินเตอร์พิมพ์คร้าบ
เพิ่งอ่าน ธรรมชาติแห่งชีวิต เป็นเล่มแรกอยู่นะ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

Value Way ออกทันครับ ราคาไม่แพงด้วย ช่วยๆกันเป็นพ่อยกแม่ยกหน่อยเด้อ

รูปภาพ

ขายได้น้อยเสียเหลี่ยม VIไม่รู้นะ

พวก "รวยหุ้น...พันล้าน" เขาพิมพ์กันไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบ

ของคุณ WEB เห็นว่ามีเรื่อง What I learn from Warren Buffett อะไรเนี่ยแหละ แต่ไม่ใช่เรื่องหุ้น เป็นเรื่องเกี่ยวกับการดำเนินกิจการที่จะเป็นที่หมายตาของ Buffett น่าอ่านเอาการเลยละ...ขอบอก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
house

โพสต์ที่ 4

เอ้า คำถามถัดไปครับ

คุณมน กับ คุณบูลย์ จะไปเซ็นต์หนังสือในงานด้วยรึเปล่า :mrgreen: :mrgreen:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Mon money

โพสต์ที่ 5

ถ้าเขาให้ไปวันศุกร์ผมไปได้ครับ แต่ถ้าวันเสาร์อาทิตย์ต้องพาครอบครัวใหญ่ไปเที่ยวประจวบ เพราะเลื่อนเขามาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ไม่อยากเลื่อนอีกครับ

ตอนนี้ไม่รู้ว่าสำนักพิมพ์จะเอาไง เพราะผมกับคุณวิบูลย์ยังไม่ได้เซ็นต์สัญญาด้วยซ้ำ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 6

ปีนี้ผมตั้งใจ จะไม่ไปครับ

ไม่รู้จะทำใจได้หรือเปล่า

ไปแล้วเสียตังค์ทุกปีเลยครับ

ซื้อมากองๆๆๆๆๆ แล้วก็อ่านได้ไม่หมด
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
harry
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ถ้าเฮียมน กับเฮียวิบูลย์ จะไปงานวันไหนมาโพสต์บอกด้วยนะครับ จะได้นัดพวกเราไปงานพร้อมๆกันในวันเดียวเลย ถ้าได้
ของคุณ WEB เห็นว่ามีเรื่อง What I learn from Warren Buffett อะไรเนี่ยแหละ แต่ไม่ใช่เรื่องหุ้น เป็นเรื่องเกี่ยวกับการดำเนินกิจการที่จะเป็นที่หมายตาของ Buffett น่าอ่านเอาการเลยละ...ขอบอก
เล่มที่ว่า คนที่ขายบริษัทให้กับบัฟเฟตต์ ที่หน้าปก ชายสองคนจับกระเป๋าเงินด้วยกันป่าวครับ เล็งจะซื้อมาอ่านเหมือนกันนะ ถ้าคุณ web แปลก็ดี จะได้ซื้อภาษาไทยมาอ่านแทน
Expecto Patronum!!!!!!
Mon money

โพสต์ที่ 8

นั่นแหละ ผมอ่านฉบับภาษาอังกฤษแล้วดีมาก ภาษาไทยก็รู้สีมือของคุณwebแล้วนี่นา
harry

โพสต์ที่ 9

อ่านสองภาษาเลยดีกว่า

ผมเจออีกเล่มที่ชอบเอง คือ เล่มที่สอนวิธีอ่าน indicator ของพวก economic เป็นภาษาอังกฤษ ผมว่าน่าสน ไม่ได้เปิดอ่านเพราะไม่ให้แกะ แต่ผมว่าต้องดี แต่ยังไม่ซื้อ กะไปดูในงาน เผื่อมีและถูกกว่า
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 10

house เขียน:เอ้า คำถามถัดไปครับ

คุณมน กับ คุณบูลย์ จะไปเซ็นต์หนังสือในงานด้วยรึเปล่า :mrgreen: :mrgreen:
ยังไม่ได้รับการติดต่อจาก สนพ
ถ้าทราบจะแจ้งให้ทราบครับ

ถ้าขายดี ก็จะมีเล่มสองตามมา
ถ้าขายไม่ออก คงต้องไปทำอาชีพเดิม.....ขายเต้าฮวย 5 5 5
ประจวบ

โพสต์ที่ 11

ผมแนะนำอีกเล่มครับคือ
the 5 rules for selective stock investing
ของ pat dorseyหัวหน้าฝ่ายวิเคราะห์ของmorning star
เล่มละ545บาท ผมซื้อที่จุฬาบุ๊คลด10%

หนังสือแบ่งออกคร่าวๆได้เป็น2ภาคคือ
ภาคแรก เป็นการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน
โดยใช้การวิเคราะห์แบบwarren b.+m.e.porter
ข้อเด่นคือวิเคราะห์การหา"economic moat"แบบละเอียด
และวิเคราะห์งบการเงินแบบdynamicตามรายอุตสาหกรรม
ข้อควรระวัง เขียนง่ายๆ ไม่ซับซ้อน
ภาค2 เป็นการวิเคราะห์แบบแยกรายอุตสาหกรรมเช่น สิ่งพิมพ์ health media....เพื่อดูหุ้นแนวvi จุดอ่อนจุดแข็งในหุ้นแต่ละกลุ่ม ผู้เขียนออกตัวว่าตัวเองไม่รู้ทุกกลุ่ม ต้องอาศัยทีมงานในmorning star ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติม

ภาคหลังนี้หาอ่านยากครับที่เห็นก็มีในbeating the street ของpeter lynch
ที่เขียนแนวนี้ไว้เล็กน้อย แต่เล่มนี้เขียนไว้เยอะแยกเป็นกลุ่มๆชัดเจน

ภาษาอังกฤษอ่านง่ายครับ ไม่มีศัพพ์ยากๆ แทบไม่ต้องเปิดdict.
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
Mon money

โพสต์ที่ 12

พี่หมอ ไม่เจอเสียนาน แถวๆวันที่ 6 เมษา เจอกันแถวๆตราดเน้อ
ประจวบ

โพสต์ที่ 13

เสี่ยจะมาเที่ยวหรือครับ
Mon money

โพสต์ที่ 14

ไปเยี่ยมหมอบ้านนอกน่ะ อิ..อิ 8)

จะยอมปิดคลีนิคไปท่องทะเลกันหรือเปล่าละ...คราวนี้ :lol:
mey

โพสต์ที่ 15

**แล้วทำยังไงถึงจะได้ หนังสือพร้อมลายเซ็นต์
ของคุณมน 1 เล่ม
และของคุณวิบูลย์ 1 เล่ม
ช่วยบอกหน่อยค่ะ**
จาก แฟนตัวจริงเสียงจริง :mrgreen:
house

โพสต์ที่ 16

**แล้วทำยังไงถึงจะได้ หนังสือพร้อมลายเซ็นต์
ของคุณมน 1 เล่ม
และของคุณวิบูลย์ 1 เล่ม
ช่วยบอกหน่อยค่ะ**
นั่นแหละครับ วัตถุประสงค์แท้ และดั้งเดิมของกระทู้นี้ :mrgreen: :mrgreen:
Mon money

โพสต์ที่ 17

ไม่ยาก...รับรอง

ชวนผมไปเลี้ยงดูปูเสี่อให้อิ่ม...จะเอากี่ลายเซ็นต์ก็ไม่มีปัญหา

เอาเป็นว่าวันศุกร์ที่25 มีนาคมนี้ เขาไม่เชิญผมก็ไปละกัน แต่มีข้อแม้ว่าอยู่ไม่เกิน บ่ายสามโมงนะ เพราะต้องไปรับลูก และวันที่ 28 ผมไปแจกลายเซ็นต์ช่วงเช้าถึงบ่ายโมงละกัน ส่วนเสี่ยวิบูลย์ก็ไปเชิญกันเองละกัน
VIB007

โพสต์ที่ 18

Mon money เขียน: เอาเป็นว่าวันศุกร์ที่25 มีนาคมนี้ เขาไม่เชิญผมก็ไปละกัน แต่มีข้อแม้ว่าอยู่ไม่เกิน บ่ายสามโมงนะ เพราะต้องไปรับลูก และวันที่ 28 ผมไปแจกลายเซ็นต์ช่วงเช้าถึงบ่ายโมงละกัน ส่วนเสี่ยวิบูลย์ก็ไปเชิญกันเองละกัน
เอางั้นเลยเหรอคุณมน

ศุนย์ศิริกิตต์ไม่ไกลจากที่ทำงานผมเท่าไหร่
ระยะทางคงไม่มีปัญหา แต่เวลานี่ซิ ไม่รู้จะติดประชุมหรือเปล่า

เอาเป็นว่าเป็นคุณมนยืนพื้นก่อน
ถ้าผมเคลียร์ตารางนัดได้ จะไปแจมนะครับ

ว่าแต่ว่า ทางผู้จัด เขาจะมีที่ให้เรานั่งกันหรือเปล่าหนอ
หรือยืนเซ็นก็เท่ห์ไปอีกแบบนะครับ 5 5
frank0819

โพสต์ที่ 19

วันเสาร์-อาทิตย์นี้จะไปงานสัปดาห์หนังสือ อยากทราบว่าหนังสือรวมคอลัมม์ Value Way เป็นของสำนักพิมพ์อะไร และที่ se-ed มีขายหรือเปล่าครับ ช่วย mail บอกก็ได้นะครับ
[email protected]
ขอบคุณครับ
Mon money

โพสต์ที่ 20

ของNationครับ ถ้าพรุ่งนี้ไปก็เจอผมครับ หาไม่ยาก ตัวดำๆครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 21

คุณมนจำง่าย มองหาไม่ยาก
ผิวค่อนข้างสีแทน สูงใหญ่
พยายามนึกตรงกันข้ามกับหน้าบิณฑ์หรือเอกพัน
นั่นแหละครับใช่เลย .....คุณมนตรีของพวกเรา
Mon money

โพสต์ที่ 22

เอาเข้าไปพี่หมอ

ผมจองที่พักแล้วนะ ว่าไงจะปิดคลีนิกไปชมทะเลกับผมไหม :twisted:
ประจวบ

โพสต์ที่ 23

กลัวหลง (ไม่เคยออกห่างคลีนิกเกิน1กม.)
ว่ายน้ำไม่เป็นด้วย
หมอดูว่าให้ห่างๆน้ำเอาไว้ แล้วอายุจะยืน
Mon money

โพสต์ที่ 24

งั้นวันที่6 เมษาอย่าไปไหน จะพาไปเลี้ยงข้าวมื้อโตๆ ข้อหาที่ไม่ได้เจอกันนาน
ประจวบ

โพสต์ที่ 25

งั้น ไปโลด
Mon money

โพสต์ที่ 26

เอาหนังสืออะไรหรือเปล่า จะติดมือไปให้อ่าน ยกเว้นไอ้เล่มที่โชว์ข้างบน รักกันจริงต้องซื้อนะจะบอกให้ :wink:
harry

โพสต์ที่ 27

หมอดูว่าให้ห่างๆน้ำเอาไว้ แล้วอายุจะยืน

หมอรักษาโรค กับ หมอดู อืม... :lol:
ประจวบ

โพสต์ที่ 28

ต้องซื้อแน่นอน
แต่อยากได้หยั่งที่มีรายเซ็นทั้งของมนกับวิบูลย์
รู้สึก"ขลัง"ดี

ถ้าหิ้วมาให้จะดีมั่กๆ
เพราะผมคงไม่ได้เข้ากรุงเทพไปดูในงาน
กะซื้อที่se-edสาขาตราด
เค้ามีจับฉลากส่วนลดให้มากกว่าเป็นสมาชิกทุกปี
จะจัดพร้อมกับงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ

แล้วคงซื้อหนังสือใหม่ของคุณwebด้วย
(อ่านกันให้ตาแฉะไปเลย)
VIB007

โพสต์ที่ 29

ขอประกาศหน่อย

เมื่อกี้ที่งานสัปดาห์หนังสือ
ไปส่องๆดูที่บู๊ทเนชั่นกับคุณมนสองคน
ยังไม่เจอหนังสือเล่มข้างบนเลย
ถามน้องที่ยืนขายอยู่ว่ามีหนังสือใหม่กี่เล่ม
บอกมีเล่มเดียวของบุญเกียรติ โชควัฒนา ฮา

เลยเดินหลบออกมาช้อปหนังสือ
คุณมนหมดไปหลายพัน
ของผมว่าจะไม่ซื้อ เพราะตั้งแต่คราวที่แล้วยังอ่านไม่จบ
ก็ได้ติดมือมาห้าหกเล่ม

ประกาศ.......หนังสือรวบคอลัมน์ Value Way ยังไม่ได้ออกขายในงานสัปดาห์หนังสือนะครับ
...................................ขอบอก :cry: :cry: :cry:
harry

โพสต์ที่ 30

อดขอลายเซ็นเลย