อยากถามความเห็นของพี่ๆเรื่องชาเขียวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

อยากถามความเห็นของพี่ๆเรื่องชาเขียวครับ

โพสต์ที่ 1

อยาถามพี่ๆทุกๆท่านว่า
1.ไม่ทราบว่าทุกท่านคิดว่าช่วงนี้ตลาดชาเขียวอยู่ในช่วงในของ cycleครับ
ระหว่าง star หรือ cash cowแล้วคิดว่าน่าจะโตต่อไหม

2.คิดว่าคุณตันมีข้อเสียอย่างไรบ้าง

3.มีโอกาสไหมที่คู่แข่งจะตีจุดอ่อนของโออิชิและอย่างไร

4.คิดว่าตลาดชาบ้านเรามีโอกาสที่จะเหมือนเพื่อนบ้านเอเชียด้วยก้นไหมที่ดื่มกันแทนน้ำเปล่า(บ้านผมคนจีนเลยดื่มชาจีนแทนน้ำจนชินครับ :o )

5.เห็นคุณ invisible ติงเกี่ยวกับ good governance ไม่ทราบใครเคยสัมผัสด้านดี หรือไม่ดีอย่างไรบ้างครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 2

cash cow , star , .....,dog อีกตัวจำบ่ได้ครับ เมื่อวาน ท่าน ก ก็พูดถึงนะเนี้ย เรื่องนี้

ตอนนี้กระตุ้นตลาดด้วย 30 ล้าน ต้องรอต่อไปจะมีอะไรออกมาอีก

ส่วนเรื่องคู่แข่งมีแน่ เยอะด้วยครับ หมดยาหยุดกระตุ้นเมื่อไหร่ ก็ถูกโจมตีแน่ๆครับ

เมื่อไหร่ตั้งรับ แสดงว่าเริ่มถอยร่นครับ ต้องมียากระตุ้นใหม่ๆ ออกมาอีก จึงจะดีครับ

สรุปคือผมไม่รู้ครับ ผมบอกได้คำเดียวว่าผมไม่เคยซื้อครับ แพงครับ 20 บาท กินข้าวได้ 1 จาน :mrgreen:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

question mark ครับ คุณ copywriter

ดื่มแทนน้ำก็ดีครับ เพราะผมก็ขายชาอยู่ ชามาร์จิ้นสูงกว่าน้ำเปล่า
. . .
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 4

:lol: :lol: :lol: :lol:

ผมลองซื้อดูครับยี่สิบบาท กินเสร็จเสียดายตังค์ครับ ไม่อร่อยเลย ชาทั่วๆไปอร่อยกว่า โค้กเป๊บซี่เขาขายแค่สิบบาทเอง อร่อยกว่าตั้งเยอะ คงไม่ซื้ออีกครับ

สรรพคุณของชาที่มีการยอมรับกันก็ได้แก่ เป็นยาขับปัสสาวะอ่อนๆ แก้ท้องเสียเล็กน้อย ( ทำให้ท้องอืดหน่อยๆ ) และก็กระตุ้นประสาทอย่างอ่อนๆ กินแล้วทำให้สดชื่น

ส่วนที่ว่าชาเขียวดีต่อสุขภาพมากกว่านี่เป็นความเชื่อนะครับ ไม่เคยเห็นว่ามีการพิสูจน์และทำวิจัย อาศัยว่าเชื่อต่อๆกันมามากกว่า ไม่ซื้ออีกครับ

ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมว่าบางคนก็ไม่ชอบชานะ
ยิ่งชาที่ไม่ใส่น้ำตาลเงี้ย มันจะขมๆ ไม่เห็นอร่อยเลย กินน้ำเปล่าอร่อยกว่าอีก
พอใส่น้ำตาลก็กลายเป็นไม่ใช่ประโยชน์มากเท่าไหร่ละ
คือคิดว่ามันโตได้อีก แต่คงไม่ก้าวกระโดดแล้วแหละ
แล้วก็ราคาหุ้นมันแพงเกินไปแล้วด้วย
_________
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

ผมว่า VI ส่วนใหญ่อาจจะไม่ชอบชาเขียวเท่าไหร่ เพราะมันแพง
VI นี่ซื้ออะไรคิดก่อนเสมอ ...
แต่พอมองไปรอบๆตัว .. ผมว่าขายดีขึ้นเยอะมากจริงๆนะครับ
ยิ่งช่วงนี้มี 30 ล้านนี่ยิ่งกินกันเยอะเข้าไปใหญ่
คนงานที่ร้านผมแต่ก่อนไม่เห็นกิน
หลังจากที่มีข่าวคนเก็บฝาจากถังขยะรับเงินล้านไม่กี่วัน
ตอนนี้เริ่มหันมากินกันแล้วครับ

ปล. เมื่อวัน oppday ล่าสุดได้ฟังคุณตันพูด ...
ยอมรับเลยว่าเป็นผู้บริหารผมมีโอกาสได้เจอตัวจริงที่ผมชอบอันดับต้นๆเลยเหมือนกัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

งั้นผมก็ส่วนน้อยสิ ชอบมากด้วย(แต่ไม่มีหุ้น)

ผมว่าเป็น สตาร์ ครับ ยังไม่คงที่ถึงขนาดเป็น cash cow ยังมีความเสี่ยงอยู่ โตต่อไหม ผมว่าโตนะ ได้อีกเยอะด้วย และจะแข่งกันที่แบรนด์ ไม่ได้แข่งกันที่ราคา

จะตีโออิชิ ก็ต้องตี ตอนนี้ครับ ขืนปล่อยไป 5-6 ปีให้แบรนด์มั่นคง ตอนนั้น คุณก็เสร็จ ทำอะไรไม่ได้แล้ว จริงๆตอนนี้ก็ลำบากแล้ว มีเซนฉะ อยู่คู่ โออิชิ ผมหยิบโออิชิ ยูนิฟนี่กินบ้างแต่เทียบจริงๆแล้ว น้อยกว่าเยอะ

อ้อ จริงๆแล้วผมแยกรสชาติสองยี่ห้อนี้ กับยี่ห้ออื่นๆไม่ออกด้วยนะ ซื้อเพราะแบรนด์จริงๆ

ตอนนี้เทรนด์เปลี่ยนครับ เพื่อนๆแล้วก็รุ่นน้อง เปลี่ยนมาดื่มชาเขียวกันเยอะมาก เคยลองถามว่า ดื่มน้ำอัดลมบ่อยแค่ไหน ตอบอาทิตย์ละขวด ชาเขียวล่ะ ทุกวัน
ผมว่านี่แหละ คู่แข่งน้ำอัดลมของแท้

เรื่องสุขภาพเหรอครับ ผมว่าคนกินไม่สนหรอก เรากินเพราะมันอร่อยต่างหาก 8)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 8

ขออนุญาตแย้งท่าน house หน่อยนะครับ
เรื่องสุขภาพเหรอครับ ผมว่าคนกินไม่สนหรอก เรากินเพราะมันอร่อยต่างหาก
หรือที่คนอื่นกินอาจจะเพราะสามสิบล้านก็เป็นได้นะครับ อิอิ

jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ได้จิบชาทิกวนอิม (กวนอิมเหล็ก) แล้วจะลืมน้ำหวานรสคล้ายชาเชียวเยี่ยงนี้
Zionism

โพสต์ที่ 10

555 มานอนยันกับคุณ jaychou ครับ
ถ้าได้ลองชาเขียวชงเองแบบ OTOP ขายกันสักครั้งจะลืมชาขวดไปอีกเลย 555
กระป๋องเล็ก300กว่าบาทกินได้เป็นเกือบปี
หอมมากๆ รสชาดชาจริงๆ สรรพคุณแท้ๆ

ขอแย้งคุณ สามัญชน มีการวิจัยหรือพิสูจน์จากหลายๆประเทศครับ
ลองคิดดูต้นกำเนิดชาจากเมืองจีน จนฝรั่งเอาไปปลูก(เมืองขึ้น) ญี่ปุ่นก็เอาไปปลูก ตั้งหลายร้อยปีก่อน มันต้องมีอะไรดีสักอย่างแน่ๆครับ
Zionism

โพสต์ที่ 11

อ้อ เกรดเล็กน้อยๆ
ชาปกติจะทานกันร้อนๆ (ชามีฤทธิเป็นเย็นอยู่แล้ว และจะเสียกลิ่นชาไป)
ชาปกติจะไม่ใส่น้ำตาล (เสียรสชาไป และสรรพคุณ)
ชาที่ตั้งไว้จนเย็นแล้ว ปกติเค้าไม่ทานกัน (ทิ้ง)
ชาที่ชงแล้วต้องรินทานให้หมด
ชาที่เย็นสรรพคุณจะสูญเสียไป
MO101

โพสต์ที่ 12

"โออิชิ รวยฟ้าผ่า"พร้อมกัน 3 ราย

รายงานจาก บริษัท โออิชิ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) เมื่อวันที่ 14 มีนาคม 2548 มีผู้ติดต่อขอรับเงินล้านจากแคมเปญ "รวยฟ้าผ่า" พร้อมกัน 3 ราย โดยนายตัน ภาสกรนที กรรมการผู้จัดการ บริษัท โออิชิ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) เดินทางไปมอบรางวัลเงินสดด้วยตนเอง

ผู้โชคดีรายแรก คือ นายหวิน พัฒนศรีชัย อายุ 50 ปี อาชีพถีบซาเล้งเก็บของเก่าขาย แถบดอนเมือง ก่อนโชคดีออกไปตระเวนเก็บของเก่า เจอขวดชาเขียวพร้อมฝาเงินล้านจึงหยิบกลับบ้านโดยไม่รู้ตัว รายที่ 2 ผู้โชคดีชื่อ นายสุพัฒน์ อนุวงศ์ อายุ 38 ปี อาศัยอยู่แถบรามอินทรา 86 มีอาชีพเข็นไอติมขาย ระหว่างขายไอติมเก็บขวดข้างทาง เพื่อชั่งกิโลขายเป็นอาชีพเสริม และรายที่ 3 นักศึกษามหาวิทยาลัยหอการค้า นางสาวธนัญชา น้อยสุวรรณ อายุ 22 ปี ฝึกงานอยู่ที่บริษัท ซีโนมีน่า จำกัด แถบห้วยขวาง เห็นข่าวแจกเงินล้านแล้วกระหายอยากดื่มชาเขียวฝาเงินล้าน จึงออกปากกับคนขายขอซื้อชาเขียว โออิชิ ขวดเงิน 1 ล้าน เจ้าของร้านมือดีหยิบขวดล้านให้สมใจ ได้ตามความปราถนา
-------------------
ข้อมูลจากกรุงเทพธุรกิจ
MO101

โพสต์ที่ 13

อยากเป็นซาเล้งจังงงงงง :D
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 14

ถ้าคุณคิดจะซื้อหุ้นละก็ วิเคราะห์และมั่นใจในตนเอง
เหมือนน้ำอัดลมที่ใครๆบอกว่าไม่มีประโยชน์ แพง
แต่ก็เห็นกินกันทั้งบ้านทั้งเมือง ผมเห็นมีคนว่าชาเขียวมาตั้งแต่
ราคา 19 บาท จน 26 บาทแล้วก็ยังไม่เห็นมีใครว่าดี
sittc

โพสต์ที่ 15

เห็นว่าชาว VI คงไม่ชอบชาเขียวนัก
เพราะ แพงและรู้สึกไม่คุ้มเงิน
ชงเองกิน ดีและถูกกว่า

แต่ต้องยอมรับว่า VI เป็นกลุ่มน้อย ถึงน้อยมากครับ
ไปดู OISHI ขายในห้างต่างๆ ซิครับ เรียงกันแทบไม่ทัน
ราคาก็มาแถว 15 บาท แพงกว่าน้ำอัดลมหน่อย แต่ดูดีกว่า

ใช่ครับ แบรนด์ สำคัญมาก ชาเขียวอื่นๆ แทบไม่ได้ขายเลย
และผมว่ารสชาติ OISHI เองก็ เข้าท่ากว่าคนอื่นนะ
คู่แข่งใหม่ผมว่า ตี OISHI ลำบากครับ
แล้วตลาดกำลังโตครับ (star) น้ำเปล่าทุกวันนี้ก็ 10บาท แล้ว

ส่วนตัวคุณตัน เองก็เป็นแบบ ลุยๆ โผงผาง
ตรงๆ ไม่ค่อยเอาใจคนอื่น จะดีไหมถูกใจใครบ้างก็นานา จิตตัง
เรื่องธรรมาภิบาล ต้องดูต่อครับ ว่าจะปันผลมากน้อยแค่ไหน
หากไม่มีการขยายโรงงาน ซึ่งคุณตันพูดชัดว่าไม่ขยาย
เอาขายได้เต็มที่แค่นี้ก่อน ก็ดู play safe ดีนะ ไม่เว่อร์
ปีนี้ ปันผล 1 บาท 40% ของกำไร ก็ทำตามนโยบายนะ

ราคาหุ้น แพงไหม ?
ปีนี้กำไรไตรมาสละ 1 บาทก็พอ EPS 4 บาท/ปี
จะให้ PE เท่าไหร่หละครับ
ถ้า 7 เท่า ราคาก็ 28 , ถ้า 10 เท่าราคาก็ 40

ระยะนี้ตลาดลง ราคา OISHI ไม่ยอมลง
น่าจะเป็นการแสดงความแข็งแรงของราคาพอสมควร

สุดแล้วแต่จะพิจรณากันครับ
dingding

โพสต์ที่ 16

jaychou เขียน:ได้จิบชาทิกวนอิม (กวนอิมเหล็ก) แล้วจะลืมน้ำหวานรสคล้ายชาเชียวเยี่ยงนี้
เสียดาย ไม่มีไอคอนรูปน้ำลายไหล 3 หยด :roll:
ได้ลองแล้วติดลิ้นไปนานเลยค่ะ
โดยเฉพาะ เถี่ยกวนยินอ๊วง รสชาติสมราคาเลยค่ะ
ชาก็ร้อน ราคาก็ร้อน :lol:
sasom

โพสต์ที่ 17

ผมว่ายุคนี้ชาเขียวมาแรงจริงๆ ลองดูของกินของใช้รอบๆตัวซิครับอะไรๆก็ต้องมีชาเขียวเป็นส่วนประกอบ ของกินก็เช่น นม ไอศครีม ลูกอม ขนม เหล้า (เขาแนะนำให้ใช้ชาเขียวผสมแทนโซดา) ของใช้ก็พวกสบู่ ยาสีฟัน ยาสระผม ผ้าอนามัย (ไม่รู้ใส่ทำไม)
nanchan

โพสต์ที่ 18

เดี๋ยวก็เบื่อครับ คนไทยเบื่อง่าย

ถ้าเบื่อเมื่อไร ผมว่าวูปเลยนะครับ ทีเดียวจอด

ถ้าพูดถึงสุขภาพ ชาเขียวร้อนดีกว่า

ชาเขียวใส่น้ำตาลมันจะดีได้ไง

ช่วงนี้แค่กระแสนะครับ

วันก่อน ไปซื้อแปรงสีฟันoralมา 100 แถม ชาเขียวoishi ได้1ขวด
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 19

ถ้าเมื่อไหร่มีรถยนต์ ตู้เย็นใส่ชาเขียว ก็คงน่าสนใจครับ.. :lol: :lol:

-ปีนี้ร้อนมาก ชาเขียวคงขายดี
-ไตรมาสนี้ oishi มีค่าใช้จ่ายโฆษณาและรางวัลเยอะมาก
-ไปเดินคาร์ฟู มีชาเขียวซัมเมอร์ของ F&D พนันไปเลยว่าเจ๊งแน่นอน :?
-คุณตันเก่งจริงครับ แต่มองอีกด้านก็เป็นความเสี่ยง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Eucalyptus

โพสต์ที่ 20

เข้าใจคิดเหมือนกันนะ
ยิ่งเจอคนถูกรางวัล
ยิ่งกระตุ้นให้คนอยากซื้อทาน
booklover

โพสต์ที่ 21

ขอถามเพิ่มอีกสักนิดนะครับพี่ๆ

1.ที่คุณตันcomment ทำนองว่าต่อไปอาจจะบุกตลาดร้านอาหารเพื่อให้คนดื่มอาจจะไม่ถึงกับแทนน้ำปล่าวแต่แทนพวกน้ำอัดลมเนี้ยคิดว่ามีความเป็นไปได้ไหมครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการ penetration ตามร้านอาหารเท่าไหร่ครับ

2.แล้วถ้าเกิดเป็นไปได้จริงค่าใช้จ่ายจะเพิ่มมากไหมครับ ทุกวันนี้ทราบคร่าวๆว่าให้ บริษัทอื่นทำการ distribute ให้คงต้องเสียค่าขนส่งใช่ไหมครับ(การกระจายแบบเสริมสุขเสียค่าใช้จ่ายเยอะไหมครับ)
sittc

โพสต์ที่ 22

ขอตอบครับ
1.ด้วยเหตุราคาที่ยังแพงอยู่ การเข้าถึงและได้ผลในช่องทางที่จะขายในปีนี้คือ
โรงแรม โรงพยาบาล ฟิตเนส สโมสร มากกว่าร้านอาหารทั่วไปครับ
แต่อนาคตไม่แน่ครับ

2. น้ำมันแพงไม่กระทบมากครับ
เขาส่งแค่จาก รง. ไปศูนย์กระจายสินค้า
นอกนั้น ดีทแฮม กระจายต่อครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 23

ผมชอบนะ ชาไม่ใส่น้ำตาล แล้วแต่คนครับ

การที่จะอยู่ในตลาดได้ ผมว่าคงเหมือนกับพวกดัชชี่เมื่อก่อนนี้

- การทำบรรจะภัณฑ์แบบใหม่ สวยๆ
- ทำชารสต่างๆ
- มีการชิงรางวัล เหมือนในตอนนี้ 30 ล้าน
- การโฆษณาอย่างต่อเนื่อง เน้นกลุ่มวัยรุ่น วัยกลางคน

ส่วนเรื่องราคา ผมว่าก็ไม่แพงนะ (20 บาท เดี่ยวนี้ทำอะไรได้)
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
jaychou

โพสต์ที่ 24

นักชิมชาจีนในห้องนี้มีไม่น้อย เจ้าสำนักก็ท่านหนึ่ง

น่าจะจัดมีตติ้งในโรง...เอ้ย ...ร้านน้ำชาบ้าง
hot

โพสต์ที่ 25

จะเป็นไงต่อนะ ตลาดเครื่องดื่ม
Eucalyptus

โพสต์ที่ 26

ที่ทำงานขายราคา 16 บาทค่ะ (จาก 20 ราคาเต็ม)
คนแห่กันซื้อแทนน้ำเลยนะช่วงนี้

จริงๆ ตัวชาถ้าไม่ขม จะใส่หรือไม่ใส่น้ำตาลก็ทานได้ค่ะ
ถ้าดูแบรนด์ชาเขียวสำเร็จรูปอย่างเดียว แล้ว..
ให้เลือกเอง โออิชิ ดูจะน่าหยิบมากกว่า ป๊อกกา ยูนีฟ
เซโซะ เซนชะ หรืออื่นๆ ค่ะ รสมีมาแปลกๆ เรื่อยๆ
ไม่หยุดแค่ผสมมะนาว หรือใส่คูลมินท์
ขัดแต่ที่รู้สึกว่ามันหวานมากไปหน่อย

ล่าสุดนี่จะไม่รู้จะทำเป็นรสชาเขียวผสมลำไยหรือเปล่า
Supra

โพสต์ที่ 27

:D :D

เด้วนี้อะไรๆๆก้อชาเขียวซะหมด ไม่เว้นแม้แต่ขนมปังของ สาวๆๆ
แต่ยังดีกว่าดื่มน้ำอัดลมอ่ะครับ ชอบการบุกแบบคุณตันเหมือนกันแกนี่การตลาดเก่งทีเดียว แต่หมดแรงเมื่อไรก้อไม่รู้อ่ะ
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 124

โพสต์ที่ 28

เห็นเพื่อนบอกว่าที่ TESCO LOTUS ขาย UNIF ขวดละ 12 บาท และ OISHI ขวดละ 15 บาทแล้ว

ถ้าผมจำไม่ผิดจากประวัติของ COKE สมัยมาขายเมืองไทยใหม่ ราคา ก็พอๆกับข้าวจานนึง แต่ตอนนี้ก็ถูกกว่ามาก

ราคาน้ำตาลที่กำลังสูงขึ้นและการแข่งขันที่รุนแรง น่าจะเป็นปัญหาทำให้ Margin ของเครื่องดื่มพวกนี้ได้รับผล OISHI คงไปได้อีกนาน แต่ไม่แน่ว่าจะรักษา Marginที่ 33% ได้ดีเหมือนที่ผ่านมาหรือไม่ ต้องคอยดูกันต่อไปครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 29

ชาเขียวโออิชิกับเบียร์ อย่างไหนให้โทษมากกว่าครับ
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 30

โห...

คุณ CK เทียบชาเขียวกับเบียร์ เลยต้องเข้ามาตอบ เพราะผมเคยชอบดื่มเบียร์มาก (ตอนนี้
ก็ยังดื่มอยู่ แต่น้อยลงไปมากๆ)
:lol: แต่ไม่ได้ตอบคำถามคุณ CK นะครับ :lol:
(ขออภัยด้วย อยากตอบจริงๆ ว่าเบียร์ แต่ออกจะ Bias มากไปหน่อย :mrgreen: )

ผมคิดว่า เป็น Star

เนื่องจากการกิน Market Share ที่ค่อนข้างสูง และมี Profit Margin ที่มาก ประกอบกับ
ตอนนี้เป็นระยะเริ่มแรกของธุึรกิจสินค้าประเภทนี้ การสร้างยี่ห้อของคู่แข่งก็ไม่ถือว่าำทำได้
ยากนัก (ถ้าได้นักการตลาด นักประชาสัมพันธุ์ดีๆ คงสนุกน่าดู) ทำให้คนอื่นย่อมอยากจะ
กระโดดเข้ามาแข่งขันด้วย นอกจากนี้ Entry Barrier ก็ไม่ได้ถือว่ายากนัก ประกอบกับ Exit
Barrier ก็ไม่มี (ถือว่าไม่มีภาระผูกพันเท่าไร ไม่นับหนี้สินหมุนเวียนตามปกติ) อีกหนึ่งปีจากนี้
น่าดูชมครับ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ