ผมว่า ใครเก่ง..ไม่เก่งจริง วัดกันปีนี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ผมว่า ใครเก่ง..ไม่เก่งจริง วัดกันปีนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

ทั้งภาครัฐ และนักลงทุน แบบเราๆ

1.ปลายปีเกิดโศกนาฎกรรม ซึ่งมีผลกระทบต่อเนื่องไปอีกหลายๆด้าน
2.ต้นปี ขาดดุลสูงสุดในรอบ8ปี
3.การเกษตรแล้งผิดปรกติ ผลผลิตคงแย่ตาม
4.สินค้าเกษตรจากจีนเข้ามาตีตลาดไทยมากขึ้นเรื่อยๆ
5.โครงการ เมกกะโปรเจ็คและอื่นๆอีกไม่รู้กี่ร้อยพันล้าน หลายๆโครงการที่จะดูดซับเงินไป และบางส่วนก็จะต้องนำไปซื้อของจับจ่ายจากเมืองนอก
6.ค่าเงินบาทแข็ง ทำให้ส่งออกยากกว่าเดิม ไม่มากก็น้อย
7.ก่อการร้ายยังไม่สามารถควบคุมได้
8.โรคระบาด ซึ่งอาจผุดขึ้นมาเป็นประเด็นได้ทุกเมื่อ

ไม่รู้ผมมองแง่ร้ายไปหรือปล่าวครับ
ยังไงก็แล้วแต่ พวกเราชาว TVI ส่วนใหญ่รู้จักเลือกซื้อหุ้นที่ดีๆคงไม่กระทบกระเทือนมาก และพร้อมจะซื้อของถูกๆช่วงลดกระหน่ำ(ถ้ามี)
เพื่อน

โพสต์ที่ 2

อ้อลืมไป อีกข้อครับ
9.น้ำมันขึ้นราคา กระทบทุกๆด้านแน่นอน
Tongue
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ

แต่ผมชอบ คุณสมคิด นะครับ ที่ออกมายอมรับว่า การขาดดุลเป็นสัญญาณ อันตรายและต้องหาทางแก้ไข ท่านนายก ก็บอกว่า จะต้องพัฒนาด้าน supply side มากขึ้น เมื่อก่อนเน้น demand side

ผมว่าเขายอมรับ แล้วก็หาทางแก้ไขดีครับ
visanuu

โพสต์ที่ 4

งั้นผมว่าเรามาส่งประกวดหุ้นดาวรุ่งปีนี้ดีกว่า
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

ผมกลับคิดว่า คนเก่ง คือ คนที่รู้จักลมฟ้า อากาศ รู้หลบ รู้หลีก รู้บริหารความเสี่ยง ..
เสี่ยงมาก ไม่คุ้ม ก็หยุด จะเสี่ยงเลียกินน้ำหวานที่ติดบนปลายมีด ไปทำไม ... ?

คนที่กล้าบ้าบิ่น รบแม้อยู่ในสถานะการที่เสี่ยงมาก และ ผลตอบแทนไม่ได้มากมายตามความเสี่ยง ... ไม่ว่าจะได้ผลที่เป็นอย่างไร สำเร็จ หรือไม่สำเร็จ ... ผมก็ยังคิดว่าเค้าแค่เป็นคนโลภ ที่ไม่เห็นน่าจะชื่นชมตรงไหน

แต่ถ้าเห็นโอกาสที่ไม่เสี่ยง หรือเสี่ยงน้อย แต่ได้เยอะ หรือ เสี่ยงมาก แต่ได้มากกๆๆๆ อันนี้ถือว่า เก่งครับ ..

ความเห็นส่วนตัวครับ ไม่เห็นด้วย แย้งได้นะครับ แค่แชร์ไอเดียครับ :|
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
adi

โพสต์ที่ 6

ครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

แต่ถ้าเห็นโอกาสที่ไม่เสี่ยง หรือเสี่ยงน้อย แต่ได้เยอะ หรือ เสี่ยงมาก แต่ได้มากกๆๆๆ อันนี้ถือว่า เก่งครับ ..
การรบชนะ ถือเป็นความสำเร็จ แต่ไม่สุดยอด
การไม่ต้องรบแต่ชนะ ถือเป็นความสำเร็จขั้นสุดยอด

:D (จาก Bing Fa)
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 8

ผมยอมรับ ว่า รบไม่เก่ง
เลยขอถือหุ้นรับปันผลอย่างเดียว พอ :lol: :lol:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
stockms

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่าปัญหาที่น่าห่วงที่สุดของรัฐบาลมี 2 ปัญหาคือราคาน้ำมัน และความไม่สงบภาคใต้ เพราะดูเหมือนว่ายังไม่มีวิธีการแก้ที่ชัดเจนถูกต้อง หมดสองปัญหานี้ ปัญหาอื่นจะค่อยๆ คลี่คลายได้เอง...ส่วนปัญหาของนักลงทุนมีปัญหาเดียวครับอย่างที่คุณคิดท้ายว่าไว้ ความโลภ....แต่พี่ครรชิตได้เตือนพวกเราแล้วว่าให้รู้จักพอ
2nd wind
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 10

เพื่อน เขียน:อ้อลืมไป อีกข้อครับ
9.น้ำมันขึ้นราคา กระทบทุกๆด้านแน่นอน
ข้อ 10. ดอกเบี้ยและเงินเฟ้อขึ้นครับ :(
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
nanchan

โพสต์ที่ 11

2nd wind เขียน: ข้อ 10. ดอกเบี้ยและเงินเฟ้อขึ้นครับ :(
ข้อ 11. ราคาวัตถุดิบปรับตัวสูงขึ้น (เหล็ก,ทองแดง(นิวไฮ),สังกะสี,ทองคำ,กลุ่มพลาสติค)

ข้อ 12. ค่าระวางเรือทรงตัวอยู่ระดับสูง

ตกลงที่กล่าวมาทั้งหมดคือข่าวร้ายหรือข่าวดีสำหรับหุ้นคุณทั้งหมดในตลาด :?:
harry

โพสต์ที่ 12

13. ความโลภที่เห็นราคาวิ่ง 55
Expecto Patronum!!!!!!
เพื่อน

โพสต์ที่ 13

โห..คุณharry ข้อ13.นี่อันตรายที่สุดเลยนะ...
แต่มันทำใจไม่ให้โลภได้ยากจริงๆนะ
เอาเป็นว่าต้องโลภแต่พอเพียง และอย่าวิ่งตามหุ้น...ต้องใจเย็นๆดักหาหุ้นดีๆถูกๆก่อนที่มันจะวิ่ง น่าจะปลอดภัยกว่า....ว่าแต่ใครเจอแล้วบ้างช่วยบอกกันบ้างนะครับ อย่างน้อยก็เอามาช่วยกันศึกษาก่อน
Dech
ผู้ติดตาม: 143

โพสต์ที่ 14

ครรชิต ไพศาล เขียน:ผมยอมรับ ว่า รบไม่เก่ง
เลยขอถือหุ้นรับปันผลอย่างเดียว พอ :lol: :lol:
ผมก็ยอมรับว่า รบไม่เก่งครับ
แต่ถ้ารอแต่หุ้นปันผลอย่าเดียว จะไหวหรือครับพี่

ปีนี้กะว่าจะไปสู้ ดูหน่อย จะดีหรือเปล่า ยังไม่รู้

ได้ปันผลอย่างเดียวไม่พอครับ ต้นทุนมันน้อยครับ
ถ้าผมได้ปันผล ปีเป็นหลายแสนก็พอได้

จะได้รอแบบพี่บ้างครับ ไม่อยากรบหรอกครับ
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 15

ผมคิดว่ากรอบความคิด เป็นตัวกำหนดวิธีเล่นหุ้น และดำเนินชีวิตของเราเหมือนกันครับ

กรอบความคิด หรือสามัญสำนึกเรื่องความถูกแพงก็เหมือนกันครับ การที่เรามองเพียงแค่ราคาที่วิ่งแล้วไปเหมาว่ามันปั่น มันไม่ดี อย่าโลภ อันตรายเหมือนกันนะครับ

ตอนคนที่เขาคิดจะสร้างเครื่องบิน เขาก็ถูกว่าประสาท
พอเขาสร้างโทรศัพท์ได้ ก็ถามว่าแล้วมันจะมีประโยชน์หรือ
หน่วยความจำ 64 K ก็พอ
ไม่มีใครบ้า ซื้อคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะหรอก

เว้นที่ไว้เหลือสำหรับสิ่งที่จินตนาการเราไปไม่ถึงบ้างก็ดีครับ

เล่นหุ้นมีแต่ขาดทุน มีแต่เจ้ามือที่ได้กำไร
เล่นหุ้นเป็นเรื่องของพวกไม่ทำอะไร
บางทีคนอื่นเขาก็มองเราแย่ๆเหมือนกัน

สมมติว่าบ.หนึ่งเปลี่ยนจากขาดทุนป็นกำไร
จากส่วนทุนติดลบ เป็นบวก
หรือจากช่วงลองผิดลองถูก เป็นช่วงทำกำไร

คุณคิดว่าราคามันควรเปลี่ยนแปลงสักเท่าไหร่ครับ

หุ้นที่มีราคาเพิ่มขึ้นกว่า 10 เท่า ใน 5 ปี ก็มีอยู่เยอะแยะ แถมบางตัวก็กลายเป็นหุ้นที่เราใช้กินปันผลอยู่ทุกวัน

ผมเองก็ไม่เก่ง แต่อย่างน้อยผมคงไม่ใช้ราคาที่เพิ่มขึ้นหลายเท่าเป็นข้อห้ามในการตัดสินใจเลือกพิจาณาซื้อหรอกครับ

สมมติผมมีเพื่อนอยู่คนนึง บ้านเขาขายข้าวโพดคั่ว วันดีคืนดีมีคนมาตั้งโรงหนังตรงข้ามบ้านเขา แล้วเขาจะรวยขึ้น 10 เท่าภายใน 2 ปี มันจะเป็นไปได้ใหมครับ

ไม่มีวิธีที่ดีทีสุด แต่คงมีวิธีที่เหมาะกับเราครับ

ขอโทษถ้าล่วงเกิน
วัวแดง

โพสต์ที่ 16

ข่าวร้ายเยอะดีครับ

มองหาข่าวดีไม่ค่อยเจอ แลวเราจะรออะไรล่ะครับ...........

คำตอบอยู่ที่ตัวท่านเองว่า ซื้อหรือขาย ดี.................

ส่วนผมรอปันผลเหมือนพี่ครรชิตว่าไว้ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 867

Re: ผมว่า ใครเก่ง..ไม่เก่งจริง วัดกันปีนี้ครับ

โพสต์ที่ 17

เพื่อน เขียน:ทั้งภาครัฐ และนักลงทุน แบบเราๆ

1.ปลายปีเกิดโศกนาฎกรรม ซึ่งมีผลกระทบต่อเนื่องไปอีกหลายๆด้าน
2.ต้นปี ขาดดุลสูงสุดในรอบ8ปี
3.การเกษตรแล้งผิดปรกติ ผลผลิตคงแย่ตาม
4.สินค้าเกษตรจากจีนเข้ามาตีตลาดไทยมากขึ้นเรื่อยๆ
5.โครงการ เมกกะโปรเจ็คและอื่นๆอีกไม่รู้กี่ร้อยพันล้าน หลายๆโครงการที่จะดูดซับเงินไป และบางส่วนก็จะต้องนำไปซื้อของจับจ่ายจากเมืองนอก
6.ค่าเงินบาทแข็ง ทำให้ส่งออกยากกว่าเดิม ไม่มากก็น้อย
7.ก่อการร้ายยังไม่สามารถควบคุมได้
8.โรคระบาด ซึ่งอาจผุดขึ้นมาเป็นประเด็นได้ทุกเมื่อ

ไม่รู้ผมมองแง่ร้ายไปหรือปล่าวครับ
ยังไงก็แล้วแต่ พวกเราชาว TVI ส่วนใหญ่รู้จักเลือกซื้อหุ้นที่ดีๆคงไม่กระทบกระเทือนมาก และพร้อมจะซื้อของถูกๆช่วงลดกระหน่ำ(ถ้ามี)

มุมมองในแง่ร้ายทำให้เราไม่ประมาท
แต่ผมก็ไม่อยากให้มองข้ามสิ่งๆดีๆ ที่ทำให้มีความหวังครับ
ที่จริงโลกนี้ก็มีดีสลับร้าย กันไปมาเป็นสิ่งที่เป็นธรรมดา
แต่ทุกอย่างก็ยังอยู่ได้ ตลาดหุ้นก็ยังคงเติบโต

-เศรษกิจโลกเติบโตทุกปี
-การเมืองมั่นคงอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน
-หลายบริษัทที่ไม่ได้รับผลกระทบหรืออาจจะได้รับประโยชน์จากมุมมองในแง่ร้ายต่างๆ

สิ่งที่แน่นอนคือเราไม่สามารถรู้ได้ว่าจะเกิดเหตุการณ์รายแรงตอนไหน
ตลาดหุ้นอาจจะตกลงไปมาก แต่ในที่สุดตลาดก็จะกลับมาเสมอครับ และเติบ
โตขึ้นกว่าเดิม :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ