รายงานประจำปี 2004 ของ Berkshire Hathaway

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

รายงานประจำปี 2004 ของ Berkshire Hathaway

โพสต์ที่ 1

เพิ่งออกสดๆร้อนๆเลยครับ อ่านได้ที่ www.berkshirehathaway.com ผมคัดส่วนที่น่าสนใจมาให้อ่านครับ :

ตลอดระยะเวลา 35 ปีที่ผ่านมา ธุรกิจอเมริกันสามารถสร้างผลการดำเนินงานได้อย่างดีเยี่ยม ซึ่งมันน่าจะทำให้การได้รับผลตอบแทนดี ๆ เป็นเรื่องง่ายสำหรับนักลงทุน สิ่งที่พวกเขาต้องทำก็คือ การซื้อบริษัทอเมริกันกระจายไปหลาย ๆ บริษัทหลายๆอุตสาหกรรม โดยที่มีค่าใช้จ่ายต่ำ ๆ ซึ่งการซื้อกองทุนดัชนีและถือยาวจะช่วยให้บรรลุผลนี้ได้ อย่างไรก็ตาม สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ นักลงทุนจำนวนมากได้ผลตอบแทนที่ต่ำหรือเกิดการขาดทุนอย่างมากเสียด้วยซ้ำ
เรื่องนี้เกิดจากสาเหตุหลัก ๆ 3 ประการคือ ข้อแรก นักลงทุนมักจะซื้อ ๆ ขาย ๆ บ่อยครั้งเกินไปซึ่งก่อให้เกิดต้นทุนที่สูง ; ข้อสอง นักลงทุนมักจะซื้อหุ้นที่ได้รับการแนะนำจากคนอื่น หรือซื้อหุ้นที่กำลังได้รับความนิยมในขณะนั้น แทนที่จะเลือกซื้อหุ้นโดยอ้างอิงจากการวิเคราะห์ธุรกิจอย่างรอบคอบ ; ข้อสาม นักลงทุนมักจะเข้าออกตลาดผิดเวลา นั่นก็คือ จะซื้อเมื่อราคาหุ้นได้เพิ่มสูงขึ้นไปมากแล้วและจะขายหลังจากที่ราคาหุ้นอยู่นิ่ง ๆ หรือตกลงมาแล้วช่วงหนึ่ง นักลงทุนควรจะจำไว้ว่า ความน่าตื่นเต้นและค่าใช้จ่ายเป็นศัตรูของพวกเขา และหากพวกเขายังอยากจะพยายามเลือกจังหวะการเข้าออกตลาดอยู่ พวกเขาควรจะพยายามกลัวในยามที่คนอื่นโลภ และโลภในยามที่คนอื่นกลัว
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
stocks are forever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ แปลมาให้อ่านอีกนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ไว้จะโหลดมาอ่านบ้าง
Expecto Patronum!!!!!!
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ คุณ Warren Edward Buffett :lol:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

คุณ WEB น่าจะไปขอลิขสิทธิ์ แล้วนำจดหมาย และรายงานผลประกอบการ ทั้งหมด มาแปลเป็นไทยนะครับ

ผมว่าน่าจะขายดี เพราะมีเรื่องน่ารู้หลายเรื่อง และหลายๆคนรวมทั้งตัวผมด้วย ก็ติดปัญหาเรื่องภาษา ปะกิด ครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

เยี่ยมครับ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 8

อ่านแล้ว มีคำถามครับ ...
WEB เขียน: ........................ ....................... ................
.............พวกเขาควรจะพยายามกลัวในยามที่คนอื่นโลภ และโลภในยามที่คนอื่นกลัว
ตอนนี้เราควรกลัว หรือ ควรโลภครับ ?

เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่ายังไงครับ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ล็อคหัวข้อ