ผู้ที่สนใจ WG

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 1

ตามที่ คุณ harry ให้ผม ติดต่อเพื่อทำ company visit นั้น คง ไม่สามารถจะเกิดขึ้นได้ เพราะ เขาเป็น บริษัท trading firm ไม่มีโรงงานใด ๆ จะเปิดให้ ชม ..... มีแต่คลังสินค้า ที่เก็บสารเคมี เป็นส่วนใหญ่ ส่วน สำนักงานให้เช่า ก็คงได้เห็นตึก White Group ข้างนอก ตามที่ นักลงทุนไปประชุมนั่นแหละ........สิ่งที่เป็นไปได้ ก็ คือ ท่านที่สนใจบริษัทฯ นี้ ก็ ไป ประชุมผู้ถือหุ้น ซึ่งก็คงประมาณ ปลาย เดือน เมษายน ผมคิดว่า เขาคงประชุมประมาณ 10.00 น เสร็จประชุม ก็คง จะไม่น่า เกิน 11.00 น. หลังจากนั้น ถ้าใครสนใจ ก็ อยู่ต่อ........ถามเรื่องกิจการ ต่าง ๆ ได้ ผมได้คุยกับฝ่ายบริหาร เขาระบุว่า รายละเอียด สินค้าต่าง ๆ ก็ มีบอก ว่า เคมีที่เขาค้านั้นไป ในกลุ่มอุตสาหกรรมใดบ้าง สิ่ง ต่าง ๆ นี้ หาดูได้ ใน หนังสือรายงานการประชุม ที่เขาแจกให้ทุกปี...........ตัวอย่างสินค้าต่าง ๆ ก็ เป็นสารเคมี ซึ่งเป็นผง และ น้ำ บรรจุในถัง หรือ หีบต่อต่าง ๆ คงไม่มีประโยชน์อะไร ถ้าจะนำมาแสดงให้ชม...........ถ้าใครอยากจะไปจริง ๆ ก็ต้องขอเสนอขอเขาในที่ประชุม และ นัด กันภายหลัง ครับ

ผมคงไป ในวันประชุมสามัญ เหมือนกัน แต่ตรงไม่ตรงกับ 27 เมษา นะครับ เพราะ วัน นั้น ต้องไปที่อื่น ๆ.......... รอ อยู่เหมือนกัน กับ วันประชุมและวาระต่าง ๆ รวมถึงวาระ เรื่อง เงินปันผลที่จะจ่าย ไม่รู้จะ จ่ายเท่าไหร่เหมือนกัน ครับ

สองอาทิตย์สุดท้ายของปลายเมษา รู้สึกจะ มีการประชุมใหญ่ กันหลายบริษัทฯ ชน กัน จน แยกตัวไม่ออก เหมือนกัน ต้องวิ่งรอก เช้าและบ่าย.......มีที่จะประชุมดึกที่สุด ก็ โรงพยาบาล BH ทุกปี เริ่มเวลา 19.00 น.(ห้ามอย่างนะครับ... ห้ามแจกบัตรแถมฟรี .....นอนโรงพยาบาล หนึ่งคืน).
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลุงขวดครับ ถ้าเป็นบริษัทที่ค้าขาย ไม่มีโรงงาน เวลาไป visit ก็คือการพูดคุยกับผู้บริหารเพียงอย่างเดียว สักสองสามชั่วโมง และงานประชุมผู้ถือหุ้น ผมไม่รู้ว่าเค้าจะต้อนรับทุกคนให้เข้าอิสระหรือไม่

ถ้ามีการนัดไปภายหลัง อาจจะเหมาะสมกว่าก็ได้ ยังงัยก็แล้วแต่ทางลุงขวดครับ
Expecto Patronum!!!!!!
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

ประชุมผู้ถือหุ้นถึงไม่ได้ถือหุ้นแต่ถ้าบริหารที่ไม่มีปัญหาอะไร (ที่อาจจะทำให้มีการยกเสียงค้านกันในที่ประชุม)
ผมว่าขอเข้าไปนั่งฟังน่าจะได้นะครับ เพราะผมก็เคย ... :) บอกเค้าไป ขอฟังด้วย ขำขำ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 4

ตามปกติเขาจะไม่ให้ผู้ไม่ถือหุ้นเข้าร่วมประชุม แต่คิดว่า ส่วนใหญ่ น่าจะอนุโลม ได้ ถ้าเราไม่ไป ถามอะไรให้เขาวุ่นวายนะครับ.......สำหรับ WG ผมว่า เขาน่าจะให้เข้าไปฟังได้นะครับ.........หลังประชุมเสร็จ เขาบอกว่า จะให้เวลาสัก ครึ่งชั่วโมง ถามอะไรก็ได้ น่าจะมีประโยชน์สำหรับ นักลงทุน แต่ ห้ามถามผิดกฏระเบียบของ ตลาดฯ หรือ กลต นะครับ เขาคงไม่ตอบ.........ถ้าใครจะไป.... ไปขอเค้า แบบ คุณ yoyo บอก ผมว่า WG เขายินดีที่จะให้เข้าฟังนะครับ.....ผมรับรองได้ (แต่มีข้อ แม้ ว่า ต้องเขาไปฟังเฉย ๆ นะครับ)
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 5

แต่ผมไม่กล้าขอเข้าไปนะครับ ถ้าเราไม่ได้ถือหุ้น เหล่านั้น แปลกๆ ยังไงไม่รู้

ขอเป็นให้ใครสักคนมอบอำนาจ ให้สัก 1 หุ้น ก็ได้ครับ รู้สึกดีกว่าครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Ont
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

หวังว่าคงมีโอกาสเข้าร่วมประชุมครับ
ถ้ามีสัญลักษณ์อะไรที่บอกว่าเป็นชาว TVI ตอนประชุมผู้ถือหุ้นบ้างคงจะดีนะครับ
สงสัยถ้าโครงการเสื้อยังไม่เสร็จ คงต้องทัดดอกไม้แทน :lol:
ล็อคหัวข้อ