ขอคำแนะนำครับ.. CPF-W2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
JUICE_Ranger
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมมีอยู่เป็นแสนๆ หุ้น..

ซื้อมานานเป็นปีแล้วครับ..

ไม่ได้ดู..

พอดูอีกทีจะเป็นลมมมม....

อยากฟังคำแนะนำครับ.. ว่าควรทำอย่างไรดีครับ..

จะแปลงเป็นหุ้นดีไหมครับ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขายครับ
harry

โพสต์ที่ 3

วอแรนท์เหรอ ถ้าไม่อยากแปลง ก็ขายครับ ง่ายจะตาย
Expecto Patronum!!!!!!
JUICE_Ranger

โพสต์ที่ 4

อืมม....

ขาย.... ง่ายจะตาย...

แค่นี้ทำคิดมากไปด้าย... 8)

ขอบคุณครับ.. 8)
iscssn

โพสต์ที่ 5

ผมเคยอ่านเจอ อาจจะมีโอกาสเป็นแบบ scib-c1 รอสักพักก็ได้มั้งครับ
stockms

โพสต์ที่ 6

ถ้าชอบความเสี่ยง เสียว และสยอง ผมแนะนำว่าให้คอยเฝ้าดูหุ้นตัวนี้ให้ดี ส่วนที่ถืออยู่ในมืออยู่แล้วต้องตัดสินใจเองครับ หุ้นแบบนี้ไม่มีใครเดาถูกว่าจะไปทางไหนยกเว้นเจ้าของและเจ้ามือ
RR

โพสต์ที่ 7

เมื่อก่อนผมเคยลงทุนกับตัวแม่ถือรับปันผลอยู่นานทีเดียว แต่พอน้องกุ้งโดนกีดกัน แถมน้องไก่เริ่มเป็นหวัดผมก็เลยโบกมืออำลา ยังพอจำได้ถึงเรื่องราวของวอหนึ่ง แต่อาจจะไม่เข้ากับยุคสมัยนี้ก็ได้ เพราะสถานะการโดยรวมเปลี่ยนไปเยอะ ในตอนนั้นพอวอหนึ่งใกล้หมดอายุท่านก็กดตัวแม่ให้ต่ำลงๆ แล้วมารับตัวลูก เสร็จแล้วท่านก็มาลากแม่ขึ้น หาทุนค่าแปลงวอร์กลับมาเป็นหุ้นเหมือนเดิม สรุปแล้วท่านได้จำนวนหุ้นเพิ่มโดยไม่ต้องลงทุน ตอนนี้วอสองใกล้หมดอายุดูเหมือนว่าเหตุการจะเริ่มคล้ายๆของเดิม
แต่ว่าคราวนี้เป็นของจริงที่กำไรลดลง ไม่ต้องกดราคาให้ตัวแม่ต่ำลงกว่าราคาแปลง
ผมยังสงสัยอยู่ว่าพอหมดอายุวอร์สองแล้ว อาจจะมีข่าวกำไรดีท่วมท้นตามมาก็เป็นได้
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

อืม ขอบคุณท่าน RR ครับ รู้สึกเล่นไก่ นี่เหมือนเล่น ไพ่เผ เลยนะครับ
peaceful

โพสต์ที่ 9

ถ้าจะให้คนแปลง w ตัวแม่ต้องสูงกว่า 4 บาท ถ้าแบบนี้เป็นไปได้ไหมที่เขาจะลากแม่ให้สุงกว่า 4 บาท แต่กดลูกให้ต่ำโดยไม่ลาก เพื่อให้คนแปลงเห็นว่าคุ้มจะแปลง ช่วยวิจารณ์หน่อยค่ะ
peaceful

โพสต์ที่ 10

อยากให้เล่าเรื่อง w 1 ค่ะ มีการลากลูกก่อนหมดอายุไหม
RR

โพสต์ที่ 11

peaceful เขียน:อยากให้เล่าเรื่อง w 1 ค่ะ มีการลากลูกก่อนหมดอายุไหม
ความหลังเริ่มเลือนลางตามประสาคนแก่แล้ว ผิดถูกอย่างไร หรือยังพอมีใครจำได้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
ตอนปลายๆ w1 กดตัวแม่อย่างเดียว [สมัยนั้นยังกำไรดี] เพื่อเก็บลูกในราคาต่ำๆ หลังจากแปลงร่างเสร็จแล้วตัวแม่วิ่งฉิวเลย ผมถึงได้บอกว่า
[พอหมดอายุวอร์สองแล้ว อาจจะมีข่าวกำไรดีท่วมท้นตามมาก็เป็นได้]
อันนั้นเป็นโบราณคดีนะครับ เพราะปัจจุบันผมเปลี่ยนโรงไก่มาเป็นโรงงานหมดแล้ว เพื่อนฝูงที่เคยทำไก่โรงปิดก็เปลี่ยนไปทำธุรกิจอย่างอื่นแล้ว ก็เลยไม่ได้ติดตามข่าวคราวด้านนี้อีก ขอให้โชคดีครับ
stockms

โพสต์ที่ 12

ผมก็เข้าไปอยู่ในที่เกิดเหตุการณ์ระทึกขวัญก่อนการเสียชีวิตเจ้าลูกตัวแรกของแม่ไก่ครับ....ด้วยความสงสารที่เห็นลูกไก่ตัวน้อยกำลังจะตายผมจึงได้ปล่อยแม่ไก่กลับเข้าป่าไปแล้วรับลูกของมันที่ใกล้จะตายจากใครก็ไม่รู้มาอุปการะเลี้ยงดูไว้ ตั้งใจว่าจะประคบประหงมอย่างดีหวังว่าถ้ารอดตายได้ก็จะขุนให้เป็นแม่ไก่พันธุ์ดีที่อ้วนพีต่อไป....แต่ระหว่างที่เจ้าลูกไก่มีอาการปางตายอยู่นั้น....ก็มีเหตุการณ์สยดสยองอย่างที่ผมไม่เคยคาดคิดมาก่อนว่าจะมีคนดีๆที่ไหนทำกับลูกไก่ที่ใกล้จะตายน่าสงสารอย่างนี้ได้....พ่อมดและแม่มดใจร้ายกลุ่มหนึ่งได้ใช้มนต์ดำพลังมหาศาลเข้าทำร้ายลูกไก่จนหมอบแน่นิ่งจนผมนึกว่ามันสิ้นชีพไปแล้ว....ฉับพลันเจ้าลูกไก่ก็กลับลุกขึ้นมายืนแล้วออกวิ่งเล่นอีกครั้งสร้างความประหลาดใจให้กับผมมาก....แต่เดี๋ยวเจ้าลูกไก่ก็ล้มลงอีกแล้ว...อะไรกันนี่....อ้าวมันลุกขึ้นมาวิ่งอีกแล้ว....เป็นอย่างนี้อยู่หลายเพลา...ผมทั้งตกใจและโกรธว่าทำไมเจ้าพวกพ่อมดแม่มดใจร้ายถึงทำกับลูกไก่ได้ขนาดนี้...มันเป็นเพียงลูกไก่ตัวน้อยที่ไม่มีพิษสงหรือฤทธิ์เดชอะไรทั้งสิ้น...แต่กลับหาความสงบในการจากโลกใบนี้ไปไม่ได้กลับต้องกระเสือกกระสนดิ้นทุรนทุรายเหมือนจะหาทางรอดตายทั้งๆที่รู้ตัวอยู่แล้วว่าคงไม่รอด...ด้วยอารมณ์สงสารระคนโกรธทำให้ผมลืมตัวไปว่าเจ้าลูกไก่ 20,000 ตัวที่ผมเลี้ยงไว้ได้ตายจากผมไปแล้ว....ผมสูญเงินไปสี่พันบาทที่เก็บเจ้าลูกไก่มาเลี้ยงแต่ไม่กล้าทุ่มเงิน 500000 มาซื้อยาและอาหารเลี้ยงดูให้มันเติบโตเป็นแม่ไก่ได้.....นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าถ้าริจะเลี้ยงไก่อย่าปล่อยให้มันติดไข้หวัดนก
Ont

โพสต์ที่ 13

คุณ stockms เล่านิทานได้น่าติดตามมากเลยครับ :lol:
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ซื้อแม่มันครับ ถ้าจะซื้อ จะกดแม่ (เราก็ซื้อแม่ไก่) เสร็จแล้วลากแม่ เราก็ได้ขายแม่ไก่
ส่วนลูก จับพลัดจับผลู ไม่กล้าขึ้นมา ไม่เอาไปแปลง ลูกไก่หมดอายุ ล้มตายไม่เหลืออะไรเลย
นะจ๊ะ

แต่ถ้าจะไม่ซื้อ ก็อย่ามอง เสียเลย ทั้งแม่ไก่ ลูกไก่ และเล้าไก่ กับคนเลี้ยงไก่ พ่อค้าไก่
ทั้งหมดนั่นแหละ อย่าไปสนใจ กินแต่ไก่ (สุก) อย่างเดียว (ที่อยู่ในกับข้าว) ก็พอแล้ว
:lol: :lol: :lol:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
stockms

โพสต์ที่ 15

หนังประวัติศาสตร์ลูกไก่ซ้ำรอยฉายไปแผ่นหนึ่งแล้ว แต่หนังยังไม่จบนะครับขอบอก หนังเรื่องนี้จะเรียกทั้งนำตาและเสียงหัวเราะได้อีกมากมายนัก ไม่เชื่อเข้าไปดูที่กระทิงเขียวได้ครับ :shock:
visanuu

โพสต์ที่ 16

ลองไปอ่านกระทู้ในกระทิงเขียวสิครับwww.greenbull.net ตอนนี้เป็นtalk of the town ไปแล้ว
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 17

เห็นราคาตกแบบถล่มอยู่ 2 วัน
นึกถึงนิทานลูกไก่คุณ stockms เช่นกันครับ :lol:

เล่นกันใครไม่เล่น
ไปเล่นกับ ประ.......ณ.ซี้พี่
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
soytee

โพสต์ที่ 18

โปรดทราบ :ep: รถด่วนสายcpf-w2กำลังได้เดินทางออกจากเทือกเขา ประ----ณ
ท่านได้ที่กลับขึ้นรถไม่ทัน :pray: มันก็เรื่องของท่านๆ หารถกลับบ้านเองนะครับ ตัวใครตัวมันจ้า :la:

ลงชื่อ
:wall:
itti_peak

โพสต์ที่ 19

ชอบเรื่องคุณ stockms มากเลย :o ระวังแม่ไก่ โดนหวัดนก อีกรอบนา
:shock:
ปุย

โพสต์ที่ 20

ผมจำได้ตอนเล่นหุ้นใหม่ๆ 2-3 ปีที่แล้ว ไปอ่านกระทู้ที่กระทิงเขียว + Pantip
เจอเจ้าของแม่ไก่ + ลูกไก่ หลายราย อาการปางตาย (คล้ายๆ ผ่านสมรภูมิมา)
พร้อมกับเตือนว่า อย่าคิดเล่นหุ้น กลุ่มนี้ (ทั้ง Cxx ทั้ง Tx ) เพราะ เจ้าสัว เหี้ยม มาก
ไม่ว่าจะเป็นการกด แล้ว ทุบ หรือลากขึ้นไปเชือด

ตั้งแต่นั้น ผมไม่เคยแตะหุ้นเครือนั้นเลย จนกระทั่งบัดนี้......
อองตวน

โพสต์ที่ 21

ขายลูกตอนนี้ แล้วเอาตังไปซื้อแม่
คิดว่าได้ excercise ในราคาต่ำกว่า 4 บาท
ลดความเสี่ยงการถือครองวอร์แรนท์ที่ใกล้หมดอายุด้วย รีบทำก่อนช่องห่างจะเกิน4 บาท
อองตวน

โพสต์ที่ 22

เอาค่า excercise ที่ได้ต่ำว่า 4 บาทไปลบต้นทุนที่ซื้อลูกมา
เหลือเท่าไรไปบวกเป็นต้นทุนแม่ ถือไปเรื่อยๆ ได้ปันผลแต่ละครั้งเอามาหักต้นทุน
แล้วขายออกไปเมื่อไม่ขาดทุน คาดว่าต้องถือแม่อย่างน้อย 1-2ปี
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 23

ดูราคาแม่เมื่อต่ำกว่า4บาทน่าสนใจมากเลยนะครับ เพราะผลประกอบการไตรมาท2
น่าจะดีกว่าไตรมาท1นะครับ(ถ้าไม่เจอหวัดนกอีกรอบ)เพราะไก่,หมู,ไข่,ปลา แพงมากๆ
ยิ่งเปิดเทอมราคายิ่งแพง ปีนี้ผลกำไรน่าดูชมเลยหละ่ :wink:
ล็อคหัวข้อ