หุ้นดี แต่โวลุ่มไม่ค่อยมี จะมีปัญหาตอนซื้อหรือขายบ้างไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Hammock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นดี แต่โวลุ่มไม่ค่อยมี จะมีปัญหาตอนซื้อหรือขายบ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ปรกติผมจะชอบซื้อหรือขายหุ้นที่มีโวลุ่มเยอะๆ
เพราะมันซื้อง่ายขายคล่อง แถมไม่เป็นที่ผิดสังเกตด้วย
แต่หุ้นโวลุ่มบางๆ แบบบางวันมีบางวันไม่มีแบบนี้
มันจะมีปัญหาตอนซื้อตอนขายบ้างหรือเปล่าครับ
แบบกว่าจะซื้อครบจำนวนที่ต้องการ อาจรอกันเป็นปี
หรือบางทีอยากขาย เพื่อหมุนไปทำอย่างอื่น
อาจไม่มีใครมาตั้งซื้อให้ขาย อะไรแบบนี้น่ะครับ
สำหรับผมถ้าเจอแบบนี้คงรู้สึกอึดอัดน่าดูเลย :D
Hammock

โพสต์ที่ 2

ผมลองคัดหุ้นปันผลที่มี PE กับ PBV ต่ำๆ ได้มาจำนวนนึงครับ
BAFS
BAT-3K
BJC
BUI
CCET
CPI
FANCY
HT
L&E
LRH
MODERN
NFS
NKI
NPC
PRANDA
RCI
SAFE
SCB
SCIB
SICCO
SMK
SSF
SUC
TCB
THANI
TMT
TNL
TPCORP
UPOIC
UTP
ที่น่าหนักใจคือหุ้นหลายตัวโวลุ่มน้อยมากครับ :oops:
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 3

มีปัญหาแน่นอน ครับ แบบนี้เรียกว่า หุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องคอ เลียนแบบเฮีย คค

แต่สำหรับ คนที่ไม่ซื้อไม่ขาย ก็ไม่มีปัญหา ครับ ดีซะอีก แม้ว่าจะขึ้นยาก แต่ก็ตกยากเหมือนกันครับ ถือแล้วสบายใจ ไม่มีใครยุ่ง รอผลจากการบริหารอย่างเดียว หลับก็สบาย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Hammock

โพสต์ที่ 4

อืม จริงด้วยครับ ถึงจะขึ้นยาก แต่ก็ตกยากเหมือนกัน ทำให้ถือแล้วสบายใจ
ทำไมผมไม่เคยนึกถึงข้อดีอันนี้เลยนะ ขอบคุณท่าน CopyWriter
มากครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 5

ถูกต้องตามที่ คุณ CopyWriter พูดถึง ฉะนั้น ควรดู ความเหมาะสมของตัวนักลงทุนเองว่า จะถือ ยาวไหม เป็นเงินที่เย็น ๆ ไว้เพื่อลงทุนเป็นสมบัติส่วนหนึ่งหรือเปล่า......ผมถือการลงทุนในหุ้นพวกนี้ เป็นการลงทุนระยะยาว เป็นส่วนหนึ่งของเจ้าของไปเลย.......ถ้าสะสมมาก ๆ แล้วไม่สามารถจะขายได้ทันที
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

บางทีหุ้นที่ไม่มีวอลุ่มอาจเป็นเพราะยังไม่มีคนเห็นมูลค่ามันก็ได้ครับ ดูอย่าวเจ้าพลาสเตอร์ยาสิ ปีที่แล้ว 8 บาทเกือบทั้งปีไม่มีคนเอา มาดูอีกที ........ เป็นไปด้ายยยยยยย :lol:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 7

บางทีหุ้นที่ไม่มีวอลุ่มอาจเป็นเพราะยังไม่มีคนเห็นมูลค่ามันก็ได้ครับ
เห็นด้วยครับ ตอนผมเริ่มซื้อ Asset Management นั้น 2 ครั้ง เป็นคนซื้อคนเดียวของทั้งวันเลย แอบภูมิใจนิดๆ :P
I do not sleep. I dream.
JUICE_Ranger

โพสต์ที่ 8

ในเว็บของ set เขามีตารางโชว์ ว่าหุ้นตัวไหน PE PBV ต่ำๆ เหมือนที่ taladhoon เคยมีหรือเปล่าครับ... ถ้ามีอยู่ที่หน้าไหนครับ..

8)
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ที่ว่ามาข้างบนสำหรับผมโวลุ่มก็ไม่ต่ำนี่ครับ
หุ้นโวลุ่มต่ำที่ผมมีอยู่และที่เคยมี เช่น
APSP(สตรองแพค) UPF ROH RHC SHANG TOPP JCT etc

อันตรายสุดก็เมื่อผลประกอบการณ์ไปในทางไม่ดีอย่างถาวร
แต่ถ้าดีอยู่ก็ไม่มีปัญหา
ตอนซื้อเพราะต้องการเป็นเจ้าของ และเห็นว่าราคาเหมาะสม :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ตอนซื้อ ว่ายากแล้ว ขายยังยากกว่า

:mrgreen:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
jaychou

โพสต์ที่ 11

เรื่องขายหุ้นบิ๊กล๊อท ลองถามพี่ปรัชญาครับ เคยอ่านว่าท่านขายหุ้นด้วยวิธีนี้
ผู้รับซื้อ ลองโพสต์บอกขายในเวบนี้ก็ได้ ผมว่าน่าจะมีคนรับซื้อถ้าหุ้นดีจริง
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 12

jaychou เขียน:เรื่องขายหุ้นบิ๊กล๊อท ลองถามพี่ปรัชญาครับ เคยอ่านว่าท่านขายหุ้นด้วยวิธีนี้
ผู้รับซื้อ ลองโพสต์บอกขายในเวบนี้ก็ได้ ผมว่าน่าจะมีคนรับซื้อถ้าหุ้นดีจริง

ถ้าต้องการขาย ก็เสนอมาได้ครับ อาจมีผู้สนใจต้องการซื้อ

ส่วนผมเคยขายได้เยอะโดยไม่เสียราคา

เพราะได้รับ PM หรือคุยกันในเมลล์

เราก็เบิกใบหุ้นมาเสียค่าธรรมเนียมเบิกใบละ100กว่าบาท

แล้วมาสลักหลังโอน ผู้รับโอนก็จ่ายเช็คให้เราครับ

เราก็ถ่ายสำเนาบัตรประชาชน ให้เขาไปโอนเอาเข้าพอท์ต
ด้านหลังใบหุ้นก็คล้ายๆโฉนดที่ดิน มีช่องให้กรอก
ข้อดีได้หุ้นราคาเดียว และไม่เสียค่าคอมในการซื้อขาย
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 13

CopyWriter เขียน:มีปัญหาแน่นอน ครับ แบบนี้เรียกว่า หุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องคอ เลียนแบบเฮีย คค

แต่สำหรับ คนที่ไม่ซื้อไม่ขาย ก็ไม่มีปัญหา ครับ ดีซะอีก แม้ว่าจะขึ้นยาก แต่ก็ตกยากเหมือนกันครับ ถือแล้วสบายใจ ไม่มีใครยุ่ง รอผลจากการบริหารอย่างเดียว หลับก็สบาย
ถ้าจะลงทุน ผมว่าเรื่องสภาพไม่คล่องคงไม่ใช่จะเป็นปัญหา
ถ้าบริษัทนั้น มีกำไรเงินสะสมที่ยังไม่จัดสรรมากพอสมควร
ผมประกอบการดี
หรือสามารถจ่ายปันผลได้ทุกปี
ผู้คิดลงทุน คือเงินที่ไม่ต้องนำไปใช้กับชีวิตประจำวัน
มีบ้าน ทรัพย์สิน ที่ดิน รถยนต์ไม่ต้องผ่อนแล้ว
คือว่ากันแบบง่ายๆมีความพร้อม

ส่วนหุ้นที่ทางตลาดติด CM ไม่ควรเข้าไปเกี่ยวข้อง
เพราะเขามีฟรีโฟรตต่ำไม่ถึง5%
ซื้อขายกันได้
แค่ช่วงเปิดตลาดเช้า เปิดตลาดบ่าย และปิดตลาดเย็น
หากจำเป็นต้องขาย จะขายลำบากมากทีเดียว
คนซื้อก็คอยกันจนเบื่อ รายใหญ่ไม่อยากเข้าไปซื้อ
เพราะไม่สามารถซื้อได้ในจำนวนที่ต้องการ
harry

โพสต์ที่ 14

ผมไม่ค่อยเกี่ยงเรื่องสภาพคล่อง ถ้าของดีจริง ถ้าซื้อได้ ก็ไม่ขายครับ ถือยาว ทำให้เลยซื้อเพิ่มไม่ค่อยได้

แต่ถ้าหุ้นดี แล้วมีสภาพคล่องด้วยก็จะดีครับ จะได้ซื้อได้ง่ายๆ เพราะไม่กะขาย
Expecto Patronum!!!!!!
adi

โพสต์ที่ 15

สำหรับผมไม่ค่อยมีปัญหา เพราะผมซื้อขายไม่เยอะ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
sirivajj

โพสต์ที่ 16

ผมว่า ถ้าเกิดถือไว้เป็นเงินเยอะเยอะ ก็คงหงุดหงิดน่าดู
แต่ที่ผ่านมา มีอยู่บ้าง แต่ไม่มาก ก็เลยพอทำใจได้ครับ
คือ ถือรับปันผล (ไม่มากนัก) อย่างเดียว

:|
What do you mean.?
ล็อคหัวข้อ