ถามพี่ๆเรื่องวันxd ปกติแล้วจะขายกันไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ถามพี่ๆเรื่องวันxd ปกติแล้วจะขายกันไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้มีหุ้นกำลังจะขึ้นและขึ้นxd หลายตัวอยากรู้ว่าปกติแล้วทุกๆคนทำยังไงในวันนี้ครับ
1.ถือเฉยๆ
2.ซื้อเพิ่ม
3.ขายแล้วรอซื้อ
แล้วจากประสบการณ์ของพี่ๆทุกท่านเคยขายแล้วซื้อไม่ได้ไหมหรือตั้งซื้อแล้วราคาไม่ลงอย่างที่คิดเคยเกิดไหมครับ แล้วปกติวันนี้ราคาจะลงเยอะไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าที่ชี้แนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tongue
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ส่วนใหญ่ถือเฉยๆ ครับ แล้วเอาปันผลมาซื้อเพิ่ม

แต่ที่ถามมา เคยหมดแล้วครับ

รอลง มันขึ้น
รอขึ้น มันลง
รอลง มันลงแล้ว ซื้อแล้ว มันก็ลงอีก
รอขึ้น มันขึ้นแล้ว ขายแล้ว มันก็ขึ้นอีก
รอลง มันลงแล้ว เลยรออีก มันเลยขึ้น
รอขึ้น มันขึ้นแล้ว เลยรออีก มันเลยลง

สรูปว่า

ถ้าคำณวนแล้ว ราคา อยู่ใน range ที่คิดว่าเหมาะสม ให้ซื้อ ตามแผนที่วางไว้
ถ้าไม่แน่ใจ กับการขึ้นลง ของราคา แนะนำ ทะยอยซื้อ หรือ ขาย

ทยอยซื้อ เขาเรียก กลยุทธ dollar cost average บางคนเรียก baht cost average
harry

โพสต์ที่ 3

ถ้าราคามันลงมากจนน่าสนใจ ก็ซื้อเพิ่มครับ กลัวจะวิ่งไปอีกไกลมากกว่า
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

อยู่เฉยๆ ดีที่ซู้ด

มันไม่เป็นอย่างที่คุณคิด100% แน่ๆๆๆ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

:lol: ครับผมอยู่เฉยๆดีกว่า
Dech
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 6

อยู่เฉยๆ ด้วยคนครับ

เจอมาเกือบทุกแบบแล้วเหมือนกัน แล้วยังมีแบบที่ยังคาดไม่ถึงอีกเยอะ

รอๆๆๆๆ ไปก่อน ที่สำคัญปีนี้ไม่มีกะตังค์ด้วยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Hammock

โพสต์ที่ 7

เป็นคำถามที่ดีครับ เพราะผมเองก็กำลังลังเลเหมือนกัน
ว่าควรขายก่อน XD แล้วมารอซื้อกลับวัน XD
หรือว่าไม่ซื้อไม่ขาย ปล่อยไว้แบบนั้นดี
ผมไม่ค่อยถนัดแนว VI นัก เนื่องจากเป็นมือใหม่ด้านนี้
ผมเลยสงสัยว่า ถ้าราคาวัน XD ลงมาเท่ากับราคาปันผล
ทำไมเราไม่ขายไปก่อน XD แล้วค่อยมาซื้อคืนวัน XD
เพราะถ้าขายก่อนแล้วมารับคืน ก็เหมือนกับเราได้เงินปันผลในทันที
ไม่ต้องรอเขาส่งเช็คมาให้ และที่สำคัญรับเต็มๆไม่ต้องโดนหักภาษี
ไม่ต้องมาขอยื่น ภงด 90 เพื่อขอรับภาษีที่ถูกหักเกินให้วุ่นวาย
เอ.. ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ชักมึนๆ
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมอยู่เฉยๆครับ

ข้อแรก เราคาดไม่ได้ว่าราคาจะเป็นอย่างไรหลัง xd อาจขึ้นหรือลงก็ได้ ผมไม่ชอบความเสี่ยง

ข้อสอง ถ้าถืออยู่แล้ว ผมอยากได้ปันผล เพราะฐานภาษีผมต่ำ ผมได้ประโยชน์จากการเครดิตภาษี
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Dech
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 9

Hammock เขียน:เป็นคำถามที่ดีครับ เพราะผมเองก็กำลังลังเลเหมือนกัน
ว่าควรขายก่อน XD แล้วมารอซื้อกลับวัน XD
หรือว่าไม่ซื้อไม่ขาย ปล่อยไว้แบบนั้นดี
ผมไม่ค่อยถนัดแนว VI นัก เนื่องจากเป็นมือใหม่ด้านนี้
ผมเลยสงสัยว่า ถ้าราคาวัน XD ลงมาเท่ากับราคาปันผล
ทำไมเราไม่ขายไปก่อน XD แล้วค่อยมาซื้อคืนวัน XD
เพราะถ้าขายก่อนแล้วมารับคืน ก็เหมือนกับเราได้เงินปันผลในทันที
ไม่ต้องรอเขาส่งเช็คมาให้ และที่สำคัญรับเต็มๆไม่ต้องโดนหักภาษี
ไม่ต้องมาขอยื่น ภงด 90 เพื่อขอรับภาษีที่ถูกหักเกินให้วุ่นวาย
เอ.. ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ชักมึนๆ
ถ้าขายก่อน xd แล้วลงมาเท่ากันที่ xd ไป เลย ถ้ามีปัจจัยแค่นี้
ผมได้แนะให้ถือไว้ครับ และถ้าเกิดบริษัทนั้นต้องเสียภาษี เรายื่น 90 ของภาษีคืนได้ กำไรกว่าแน่ๆครับ
Hammock

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณท่าน CopyWriter มากครับ
เห็นทีผมควรถือตามท่านอื่นๆแล้วละครับ :D
ล็อคหัวข้อ