สมมุติ TVI เปิดกองทุนรวมกันขึ้นมาเอง จะน่าสนใจมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สมมุติ TVI เปิดกองทุนรวมกันขึ้นมาเอง จะน่าสนใจมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

เวปนี้มีคนที่มีความรู้และประสบการณ์ หลากหลายด้าน สามารถนำมารวมกันให้เกิดประโยชน์ได้ เช่นมีทั้งผู้เชี่ยวชาญทางเรือ,ทางปิโตรเคมี,โรงแรม,งบการเงิน,ประวัติตัวเลขย้อนหลังของกิจการ, บางคนสามารถเข้าถึงผู้บริหารเพื่อหาข้อมูลต่างๆได้ ฯลฯ

ผมว่าน่าสนนะ.....แต่จะทำยังไงดี ?.....ถ้าทำได้อาจกลายเป็นกองทุนที่ยิ่งใหญ่เทียบชั้นต้นๆของประเทศได้เลยนะครับ

จุดประเด็นให้คิดกันเล่นๆก่อนครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 2

สนครับกองทุน VI
จะให้ดีต้องเป็น LTF ด้วยจะได้ตรงกับ concept ของการลงทุน
แล้วยังลดภาษีได้ด้วย ...
เคยคิดว่าถ้าผมมีรายได้เยอะๆหน่อยก็คงจะซื้อ LTF แต่ติดปัญหาตรงที่ว่ายังไม่เจอกองทุนไหนที่ถูกใจซะที
ถ้ามีกองทุน VI เกิดขึ้นมาจริงๆ บริหารกองโดยพี่ๆทั้งหลายในเวปนี้ ...
ผมซื้อแน่นอนครับไม่ต้องสงสัย

มีคำถามเพิ่มเติมครับ
LTF นี่มีเป็นกองทุนส่วนบุคคลมั๊ยครับ
แบบที่เรากำหนดนโยบายการลงทุนเอง แล้วให้เค้าจัดการให้
ถ้ามีก็ดีซิเนอะ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
เพื่อน

โพสต์ที่ 3

เป็น LTF ได้ด้วยก็คงยิ่งดีครับ แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นกองทุนส่วนบุคคลได้รึปล่าว ต้องขอความรู้จากท่านอื่นๆที่พอจะทราบด้วยครับ..... :lol: :lol: :lol:
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

แล้วใครเป็นคน ตัดสินใจว่า จะลงทุนในหุ้นอะไร เพราะอะไรล่ะครับ ตั้งกรรมการเป็นใคร แล้วใครจะยอมมาเป็นครับ

ขนาด ดร.นิเวศน์ ยังขอบายไปแล้วเลยครับ

แต่ในฝันผมก็อยากให้มีกองทุนนี้เกิดขึ้นเหมือนกันนะครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

แล้ว...

้ถ้าเราเปิดกองทุนเอง
ผิดกฏหมายหรือเปล่า?
แล้วถ้าผิด (คืออยู่ดีๆ สุ่มสี่สุ่มหกเปิดไม่ได้) ทำอย่างไรถึงจะถูกกฏหมาย?
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
เพื่อน

โพสต์ที่ 6

คิดเล่นๆก่อนนะครับ...

สมมุติว่าเปิดได้ คงต้องมีการเลือกตั้งกรรมการสัก10-20คนเป็นตัวแทนลงคะแนนในการตัดสินใจซื้อหรือขายหุ้น จากข้อมูลที่พวกเราช่วยกันหามาหลายๆทางหลายๆแง่มุม

กรรมการอาจมีการเปลี่ยนแปลงเลือกตั้งใหม่ทุกๆ1ปี หรือแล้วแต่ความเหมาะสม พร้อมกับอาจมีค่าใช้จ่ายบ้างเป็นเปอร์เซ็นต์จากกำไรรวม เพื่อใช้จ่ายในการทำงาน ,ประชุม,พัฒนาเวป และอาจรวมถึงค่าจ้างบุคคลากร ฯลฯ

ช่วยกันคิดต่อครับ เผื่อความฝันจะเป็นจริงขึ้นมาสักวัน
enokwan

โพสต์ที่ 7

เปิดเมื่อไร บอกด้วยนะคะ

จะล้างพอร์ตมาลงขันด้วยคนอ่ะ :D
ปุย

โพสต์ที่ 8

เพื่อน เขียน:พร้อมกับอาจมีค่าใช้จ่ายบ้างเป็นเปอร์เซ็นต์จากกำไรรวม
เรื่องค่าใช้จ่าย ต้องหักจากเงินต้นครับ อาจจะเป็นเปอร์เซนต์ เช่น 1-2 % ต่อปี

(ถ้าหักจากกำไร แย่เลย)

คนทำงาน ถึงบริหาร port ขาดทุน แต่ก็ต้องมีรายได้ครับ
jaychou

โพสต์ที่ 9

เชิญท่าน Invisible Hand มาให้ความเห็นก่อน จะดีกว่าครับ
ท่านคงรู้เรื่องกองทุนมากที่สุด
Invisible hand
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 10

ต้องมี license กองทุนครับ และกองทุนจะต้องมี back office และทีมงาน ซึ่งจะต้องมีขนาดกองทุนที่ใหญ่พอสมควรจึงมีค่า fee ที่คุ้มกับค่าใช้จ่าย แต่หาก fund size ใหญ่มากเกินไป การลงทุนแบบ VI จะลำบากขึ้น

และการที่กองทุนสามารถไถ่ถอนได้ จะทำให้การลงทุนในแนว VI ทำได้ลำบากในระดับหนึ่งเพราะหุ้นในแนว VI หลายตัวไม่สามารถไถ่ถอนได้ในระยะเวลาอันสั้น ดังนั้น ถ้าเป็นกองทุนปิด หรือกองทุนที่มีเงื่อนไขในการไถ่ถอน คงจะเหมาะสมกว่า

เท่าที่พบในวงการ พบว่า บลจ. ในประเทศไทยมีข้อจำกัดหลายอย่างที่ทำให้การลงทุนต้องเน้นในหุ้น set50 น่าจะมีเพียง 1 กองที่กล้าลงหุ้น value ที่มี liquidity ไม่มากนัก แต่หากเป็น private fund เท่าที่เคยเจอก็มีหลายคนที่ลงทุนแบบ value ให้ลูกค้าได้หากลูกค้าต้องการ เพียงแต่ขั้นต่ำของ private fund คือ 10 ล้าน ทำให้เป็นทางเลือกที่จำกัด

ผมเคยคุยกับ private fund manager ท่านหนึ่ง เมื่อ 4 ปีก่อน เค้าบอกว่าเค้าซื้อหุ้นให้ลุกค้า 2 ตัว คือ stanly กับ vng ตอนนั้นหุ้น 2 ตัวนี้ราคาประมาณ 40-60 บาท พาร์ 10 ผมเคยแหย่เล่นว่าจะหาคนมาซื้อ big lot vng ที่ 60 บาท แต่ fund คนนั้นไม่ยอมขายให้ บอกว่ายังมีupside อีกเยอะ ถึงตอนนี้ลูกค้าของ fund ท่านนี้คงสบายไปแล้วล่ะครับ
popurus

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่าเปรียบเสมือนบ้านเราเลือกเองดีกว่าครับถูกใจเราและ ภาคภูมิใจเราเลือกเอง(ไม่ว่าผิด-ถูก)
mrdew

โพสต์ที่ 12

ตั้งเป็นบริษัทไม่ง่ายกว่าเหรอครับ ผมว่าถ้าเป็นแบบกองทุนแลเหมือนจะยุ่งยากกว่านะครับ ตั้งบริษัทขึ้นมาโดยชาว TVI ที่สนใจทั้งหลาย แล้วนำเงินทุนไปลงในหลักทรัพย์หรือทรัพย์สินที่ดี ๆ ทำผลประกอบการดี ๆ สัก 4-5 ปี แล้วก็เอาหุ้นเข้าตลาด ผมเชื่อว่าจะเป็นการเพิ่มบริษัทจดทะเบียนที่ดีอีกแห่งหนึ่ง
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 13

mrdew เขียน:ตั้งเป็นบริษัทไม่ง่ายกว่าเหรอครับ ผมว่าถ้าเป็นแบบกองทุนแลเหมือนจะยุ่งยากกว่านะครับ ตั้งบริษัทขึ้นมาโดยชาว TVI ที่สนใจทั้งหลาย แล้วนำเงินทุนไปลงในหลักทรัพย์หรือทรัพย์สินที่ดี ๆ
ผมก็สนใจรูปแบบนี้เหมือนกันแต่ติดเรื่องภาษีไม่ทราบว่าคิดยังไง ถ้าคิดแบบ 30% ของกำไรนี่คงไม่คุ้มแน่เลย ...
It's earnings that count
house

โพสต์ที่ 14

ทำ หจก สิครับ ภาษีคิดตามฐานภาษีของหุ้นส่วนแต่ละคน
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
harry

โพสต์ที่ 15

Blueblood เขียน: ผมก็สนใจรูปแบบนี้เหมือนกันแต่ติดเรื่องภาษีไม่ทราบว่าคิดยังไง ถ้าคิดแบบ 30% ของกำไรนี่คงไม่คุ้มแน่เลย ...
ผมรอมีเงินหลายๆล้าน จะตั้งบริษัททำแบบนี้ครับ เผลออาจเอาเข้าตลาดด้วย

ไม่ก็ซื้อหุ้นบริษัทในตลาด แล้วเปลี่ยนมาทำแบบนี้แทน
Expecto Patronum!!!!!!
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 16

house เขียน:ทำ หจก สิครับ ภาษีคิดตามฐานภาษีของหุ้นส่วนแต่ละคน
อย่างนี้ถ้าผมไม่เสียภาษีอะไรเลยนอกจากเงินปันผล ซึ่งไม่แน่ว่าจะมีทุกปีในอนาคต อย่างนี้ถือว่าผมมีฐานภาษีหรือไม่ครับ
ถ้าอย่างนั้นผมเปิดหจก.ลงทุนในหุ้น ผมก็ไม่ต้องเสียภาษีกำไรหรือภาษีรายได้จากเงินปันผลเลยหรือครับ
ขอบคุณครับ
It's earnings that count
mrdew

โพสต์ที่ 17

ผมอยากเห็นบริษัทแนว VI ในเมืองไทยจังครับ ประมาณว่า Berkshire Hathaway เมืองไทย ถึงแม้พวกเราคนใดคนหนึ่งคงไม่อาจจะเก่งเหมือน buffett แต่ถ้าชาว TVI ร่ววมือกัน ผมว่าน่าจะทำได้ ถึงแม้ว่าบริษัทที่ดีเยี่ยมในไทยจะไม่ค่อยมีให้ลงทุน แต่ผมว่า TVI น่าจะหามันจนเจอ
เพื่อน

โพสต์ที่ 18

คุณ IH เขียน:
เพียงแต่ขั้นต่ำของ private fund คือ 10 ล้าน ทำให้เป็นทางเลือกที่จำกัด
พี่ปรัชญาคนเดียวก็น่าจะได้เกินครึ่งแล้วมั้งครับ.....
ผมขอตามไปอีก5แสน
....เรียนเชิญพี่ IH เป็นกรรมการกิติมศักดิ์ก่อนการเลือกตั้งรุ่นแรกเลยครับ หากไม่รังเกียจ (และหากความฝันเริ่มเป็นจริง)

คุณ mrdew เขียน:
ผมอยากเห็นบริษัทแนว VI ในเมืองไทยจังครับ ประมาณว่า Berkshire Hathaway เมืองไทย ถึงแม้พวกเราคนใดคนหนึ่งคงไม่อาจจะเก่งเหมือน buffett แต่ถ้าชาว TVI ร่ววมือกัน ผมว่าน่าจะทำได้ ถึงแม้ว่าบริษัทที่ดีเยี่ยมในไทยจะไม่ค่อยมีให้ลงทุน แต่ผมว่า TVI น่าจะหามันจนเจอ
แนวคิดของ บจก. หรือ หจก. ก็น่าสนใจดีนะครับ
ก็ไม่แน่นะครับ อะไรๆก็เป็นไปได้ หลายๆคนเอาความรอบรู้มารวมกัน เกิดเป็นพลังที่เราคาดไม่ถึงได้เหมือนกันครับ
harry

โพสต์ที่ 19

Blueblood เขียน: อย่างนี้ถ้าผมไม่เสียภาษีอะไรเลยนอกจากเงินปันผล ซึ่งไม่แน่ว่าจะมีทุกปีในอนาคต อย่างนี้ถือว่าผมมีฐานภาษีหรือไม่ครับ
ถ้าอย่างนั้นผมเปิดหจก.ลงทุนในหุ้น ผมก็ไม่ต้องเสียภาษีกำไรหรือภาษีรายได้จากเงินปันผลเลยหรือครับ
ขอบคุณครับ
รู้สึกกฎหมายไทย ให้ หจก. เทียบเท่า บจก. นะครับ ต่างแค่การจัดตั้ง ถือหุ้นเท่านั้น อาจมีเรื่องความรับผิดชอบด้วย

แต่ ห้างหุ้นส่วนธรรมดา ที่ไม่ได้จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลนั้น ถือเป็นรายได้แบบบุคคลธรรมดาครับ
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 20

เพื่อน เขียน:คุณ IH เขียน:
พี่ปรัชญาคนเดียวก็น่าจะได้เกินครึ่งแล้วมั้งครับ.....

ผมว่าอาจารย์ผมคงเปิดกองทุนประเภทนี้ได้หลายกองครับ หุๆๆๆๆๆ
ล็อคหัวข้อ