จากกว่า 400 หุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
YUT04
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมสนใจในการลงทุนแบบ เน้นคุณค่าแต่ในการที่ผมจะเลือกบริษัทที่เราจะเริ่มต้นลงทุนน่ะ จากประสบการณ์ของพี่น่ะครับพี่ มีหลักในการเลือกหุ้นที่น่าสนใจ จากจำนวนหุ้น ในตลาดกว่า 400 หุ้นพวกพี่มีวิธีการเลือกอย่างไรหรือครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ในเข่งมีทั้งส้มดี ส้มเน่าปนกันอยู่ ..........

อย่าเอา "ทฤษฎีความน่าจะเป็น" มาหยิบส้มล่ะครับ ..............
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

เลือกก่อนว่าจะเอาส้ม หรือแอ๊ปเปิ้ล (อุตสาหกรรม)
แล้วค่อยหาผลที่ดีๆ เน่าๆ ตัดทิ้งไป (หุ้น)
แล้วค่อยดูว่าถูกรึเปล่า (ราคา)
LOSO

โพสต์ที่ 4

จงระวัง "ส้มดี" ที่แม่ค้าขาย " แพงเกิน " ...........................
house

โพสต์ที่ 5

ผมใช้สไตร์ ปีเตอร์ ลินท์ ครับ ง่ายดี

วิธีก็เริ่มจาก คุณกินอะไร ใช้สินค้าอะไรที่ชอบ อะไรที่เห็นบ่อยๆ ว่าขายดี

นั่นแหละ ก้าวแรก

ใครขาย ใครทำ ใครผลิต

มีโอกาสที่จะมีคู่แข่งทำสินค้าดีกว่ามาแย่งไหม สินค้ามีจุดเด่นตรงไหน

หลังจากนั้น ค่อยไปหารายละเอียดผู้ผลิต ครับ

แล้วค่อยคิดว่า จะเปลี่ยนจากลูกค้า เป็นเจ้าของร่วมดีรึเปล่า
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ปุย

โพสต์ที่ 6

ใบ้หุ้น orange กันหรือเปล่า ครับเนี่ย :wink:
Kao
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

บริษัททำธุรกิจที่เราสามารถเข้าใจได้ เป็นธุรกิจที่ดี มีอนาคต มีกำไรต่อเนื่องยาวนาน และสม่ำเสมอ หนี้น้อย ผู้บริหารมีธรรมาภิบาล มีความรู้ ความสามารถ ที่สำคัญราคาไม่แพง เมื่อเทียบกับพื้นฐาน (หมายถึง P/E กับ PB ratio นะครับ ไม่ใช่ ราคาต่ำกว่า 1บาท หรือสูงกว่า 100บาท :lol: ) ให้ดูว่าราคาที่เราจ่ายไปนั้น บริษัทนำไปทำกำไรได้กี่บาท แบ่งให้เรากี่บาท เป็นต้น

ไม่เพิ่มทุนพร่ำเพลื่อ ไม่ออกwarrantมาให้เก็งกำไร

เราท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมครับ
house

โพสต์ที่ 8

ง่า คุณโลโซ ผมได้ส้มเขียวหวาน โลละ หลายร้อยมาเมื่อต้นปีที่แล้ว

รสดีอร่อยครับ อยากลองชิมบ้างไหม

รสชาติไม่ต่างจาก ส้มที่แม่ค้าขายถูกๆข้างถนนเลย

บทเรียนแรกของมือใหม่หัดช้อป นี่แพงจริงๆ :oops: :oops:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Stock Broker

โพสต์ที่ 9

ถ้าเคยคิดจะลองทำธุรกิจเป็นเถ้าแก่เอง ก็ใช้แนวทางนั้นแหละครับ
mashura

โพสต์ที่ 10

ผมเริ่มจากลองวิเคราะห์หุ้นจากที่พี่ๆในห้องนี้เขาพูดกันน่ะครับ แล้วขยายไปไล่ดูตาม sector ต่างๆ ว่ามีตัวไหนเด็ดบ้างครับ :P
อาจไม่จริงไม่จังเรื่องราวของความฝัน แต่โลกนี้เริ่มต้นที่จุดนั้น...
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ก็ลองอ่าน กระทู้ตะแกรงร่อนดูครับ หน้าแรก ถึงประมาณ หน้า 10 ก็คงพอรู้วิธีร่อนหุ้นคร่าวๆ ครับ
ส่วนเรื่องการรวบรวมกระทู้ตระแกรงร่อนตอนนี้ผมยุ่งๆอยู่ครับ งานเลยไม่เดินเท่าไรเลยครับ แต่ยังไม่เลิกนะครับมีใครว่างๆ หรือเป็นนักศึกษาที่ตอนปิดเทอม ว่างๆอยู่ก็ขอความร่วมมือ หน่อยนะครับในการรวบรวมกระทู้
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
น้องด๋อย

โพสต์ที่ 12

ดูจากหนังสือพิมพ์ครับ
ดูสามค่า
1. p/e < 10
2.p/bv<2
3.เงินปันผล > 5%
ตัวที่เหลือ เอาไว้ในโอกาสต่อไปครับ
harry

Re: จากกว่า 400 หุ้น

โพสต์ที่ 13

YUT04 เขียน:ผมสนใจในการลงทุนแบบ เน้นคุณค่าแต่ในการที่ผมจะเลือกบริษัทที่เราจะเริ่มต้นลงทุนน่ะ จากประสบการณ์ของพี่น่ะครับพี่ มีหลักในการเลือกหุ้นที่น่าสนใจ จากจำนวนหุ้น ในตลาดกว่า 400 หุ้นพวกพี่มีวิธีการเลือกอย่างไรหรือครับ
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่

การอ่านหนังสือ หาข้อมูล ประหนึ่งเราจะทำธุรกิจอะไรสักอย่าง หาจุดแข็ง จุดอ่อน ให้เข้าใจธุรกิจหนึ่งๆจนดีพอ

ก็จะรู้ว่าหุ้นของบริษัทอะไรน่าซื้อ

สำหรับผม จงอย่าคิดว่าซื้อหุ้น ให้คิดว่าได้เป็นส่วนร่วมเป็นเจ้าของกับบริษัทที่ดี ที่เราอยากทำธุรกิจแบบนั้น และใช้ความรู้ความสามารถของเรา พูดคุยแนะนำผู้บริหาร เพราะเราเป็นผู้ถือหุ้น ก็คือเจ้าของบริษัทนั้นแล้ว แม้ว่าจะมีแค่ 100 หุ้น

แล้วค่อยมาดูว่าราคานั้นถูกหรือแพง ก็ด้วยตำรา และประสบการณ์ครับ จะเป็นตัวบอกให้รู้ ใจเย็นๆ ศึกษาให้มากไว้ก่อนครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 14

แนะนำให้ติดต่อ พี่ครรชิต ครับ ขอข้อมูลมาศึกษา

แล้วกรองข้อมูลออกมา อย่าง คุณ ด๋อยว่า จะเหลือตัวที่ต้องการอยู่ไม่มาก
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 15

เลือกบริษัท โดยดูอดีต ดูอนาคต ดูผู้บริหาร ดูความสามารถในการแข่งขัน
และค่อยมาดูราคาหุ้น แล้ววางแผนเข้าซื้อ แล้ววางแผน What if... ต่างๆ

ลองเข้าไปดูที่เว็ปผมก็ได้นะ พออาศัยได้เหมือนกัน สำหรับมือใหม่
คลิ๊กตรง www ข้างล่าง คห. นี้ แล้วดูที่้ข้อ 10)
เข้าไปอ่านที่ข้อ 5), 7) ด้วย
ว่างๆ ค่อยมาดูข้อ 8 ) และ 9)

แล้วก็เข้ามาที่เว็ปนี้บ่อยๆ
เข้าไปที่สินธรด้วยก็ดี (หลากหลายกว่าหน่อย มีทั้งลงทุน, เก็งกำไร)
หรือเว็ปอื่นๆ อีกที่ยังทนฝ่ามรสุมมาได้

โชคดีครับ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 16

www พี่มือเก่า ก็มีข้อมูลเยี่ยมครับ ลองดูครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
enokwan

โพสต์ที่ 17

แรกๆก็มั่วๆเหมือนกันค่ะ เลือกหุ้นตามคนนู้นคนนี้มั่วไปหมด

เดี๋ยวนี้ก็ยังมั่วอยู่ เอ๊ย! เอ่อ..หมายถึงว่ามั่วน้อยลงแยะค่ะ ตั้งแต่มีที่ปรึกษาเนี่ย

ก็หวังว่าจะมั่วน้อยลง จนถึงไม่มั่วเลย...ถ้ายังไม่เลิกปรึกฯกันไปซะก่อนอ่ะนะคะ 8)
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 18

house เขียน:ผมใช้สไตร์ ปีเตอร์ ลินท์ ครับ ง่ายดี

วิธีก็เริ่มจาก คุณกินอะไร ใช้สินค้าอะไรที่ชอบ อะไรที่เห็นบ่อยๆ ว่าขายดี

นั่นแหละ ก้าวแรก
ที่ผ่านมาผมซื้อหุ้นเฉพาะที่ขายสินค้าที่ตัวเองรู้จักและคิดว่าเป็นบริษัทที่ดี
อย่างละ 100 หุ้นโดยไม่สนราคา ประมาณ 40 ตัว (จริงๆแล้วซื้อเพื่อจะเอา annaul report และไปประชุมกะเค้า)
พอมาดูผลตอบแทนหุ้นกลุ่มนี้ชนะตลาดขาดเลยครับ
mikan171

โพสต์ที่ 19

มือเก่าหัดขับ เขียน:ลองเข้าไปดูที่เว็ปผมก็ได้นะ พออาศัยได้เหมือนกัน สำหรับมือใหม่
คลิ๊กตรง www ข้างล่าง คห. นี้ แล้วดูที่้ข้อ 10)
เข้าไปอ่านที่ข้อ 5), 7) ด้วย
ว่างๆ ค่อยมาดูข้อ 8 ) และ 9)

แล้วก็เข้ามาที่เว็ปนี้บ่อยๆ
เข้าไปที่สินธรด้วยก็ดี (หลากหลายกว่าหน่อย มีทั้งลงทุน, เก็งกำไร)
หรือเว็ปอื่นๆ อีกที่ยังทนฝ่ามรสุมมาได้

โชคดีครับ
สวัสดีครับ พี่มือเก่า
เคยเข้าไปดูเว็ปพี่ครั้งนึงเมื่อไม่นานมานี้เอง
คราวนี้เข้าไปอีกที โห มีเพิ่มขึ้นเพียบเลยครับ :shock:

โพสต์ที่ 20

สวัสดีครับคุัณ mikan171
ยินดีครับที่เว็ปเป็นประโยชน์บ้าง

ผมเอง อยากให้นักลงทุน เป็นนักลงทุนที่มีความสุขครับ
สุข ทุกข์ อยู่ที่ใจ เมื่อเรา "หาได้" มากกว่า "กิเลสและความอยาก" เราก็จะเป็นสุข
เมื่อเรา "รู้และเข้าใจ" เราก็จะเป็นสุข
เมื่อเรา "เป็นผู้ให้" เราก็จะเป็นสุขเช่นกันครับ

ไม่อยากให้น้องๆ ใหม่ๆ เข้ามาแล้วตกเป็นเหยื่อของอะไรๆ หลายๆ อย่าง โดยเฉพาะ
อย่างยิ่งบริษัทที่เข้ามาหาประโยชน์ อันนี้เหล่าชาวนักลงทุน "จริงๆ" จะดูออกครับ
ผมเอง ไม่เคยเจ็บตัวกับบริษัท หรือหุ้นที่มีใครๆ กระโจนเข้าใส่เลย เพราะผมไม่เห็น
ความจำเป็นและความน่าจะทำ แบบนั้นครับ ขอลงทุนในแบบของตัวเอง ได้นิดๆ ได้
หน่อยๆ ได้เรื่อยๆ ได้แน่ๆ ดีกว่า... :P
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 21

house เขียน:ผมใช้สไตร์ ปีเตอร์ ลินท์ ครับ ง่ายดี

บริษัทที่ผลิตสินค้าอุตสาหกรรมก็ไม่อยู่ในสายตาซิครับ
mikan171

โพสต์ที่ 22

เห็น"มือเก่าindex"แล้วนึกขึ้นได้
วันก่อนคุ้ยๆดูบนเว็ปเห็นมีอีกอันนึง เค้าว่าให้ดู
PE * PBV / ROE
เค้าบอกว่า ถ้าไอ้ค่านี่น้อยกว่า1นี่คือน่าสนใจ
1..2นี่คืออาจจะดี ต้องศึกษาต่อ
มากกว่า2นี่คือ ถ้าไม่ดีจริงอย่าไปยุ่ง

จริงเท็จประการใดก็พิจารณาเอาเองนะครับ ทุกๆท่าน :mrgreen:
house

โพสต์ที่ 23

บริษัทที่ผลิตสินค้าอุตสาหกรรมก็ไม่อยู่ในสายตาซิครับ
จริงๆก็ไม่อยู่ในสายตาครับ อย่าง WG ถ้าคุณฉัตรชัย ไม่มาโพสต์ ผมก็หาไม่เจอ

อุตสาหกรรมส่วนใหญ่ผมเอาใกล้ตัว อย่างเป็นโปรแกรมเมอร์ ผมก็ดูกลุ่มเทคโนเป็นหลัก ถามเพื่อนที่ทำงานในบริษัทพวกนั้นบ้าง เช็คข่าวในวงการบ้าง

กลุ่มการเงิน ไฟแน้นต์ แทบไม่สนเลย ไม่รู้เรื่องระบบภายใน แล้วตัวเองก็ใช้มันทุกแบงค์ ไม่มีความภักดี ก็เลยคิดว่าคนอื่นก็คงเหมือนกัน

ผมชอบกิจการที่ผมใช้สินค้า เพราะส่วนใหญ่เข้าใจง่าย เห็นกับตา คุณภาพเปลี่ยนก็เห็นชัดเจนกว่ากลุ่มอุตสาหกรรม ซึ่งประสบการณ์ผมยังน้อย ไม่เข้าใจระบบอะไรมากพอ

โพสต์ที่ 24

อืมม์..
ขอบคุณครับคุณ mikan171
เดี๋ยวผมขอไปลองคำนวณดูก่อนนะครับ แล้วต้องมานั่งดูอีกทีว่ามันให้ความหมายว่า
อะไร น่าสนใจเหมือนกันครับ
ล็อคหัวข้อ