นอกใจ เพราะจำเป็น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เมื่อก่อนอบรมเรื่องหุ้นครั้งแรกของสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย 8 วันเต็ม หลักสูตรเดียวกับคุณพี่ yoyo รุ่น 4 ผมรุ่น 5 อบรมหลายอย่าง หลายเรื่อง จำได้ว่าอบรมวิเคราะห์ทางเทคนิคก่อน สอนกันหลายคน จำได้แต่คุณเอกพิทยา ผมรู้สึกเฉย ๆ กับการวิเคราะห์ทางเทคนิค เลยไม่ค่อยได้สนใจ พอวันต่อ ๆ มา คุณวิกรม คุณเทพ มาพูดเรื่องห่านทองคำอะไรของแกน่ะแหละ และ ดร.นิเวศน์ ก็มาพูดแนว VI ผมก็รู้สึกชอบแนว VI นะ ก็เลยตั้งใจฟังเป็นพิเศษ แล้วก็พยายามศึกษามาเรื่อย ๆ โดยไม่คิดว่าจะต้องกลับมาศึกษาการวิเคราะห์ด้านเทคนิค
จำได้แต่ concept 3 อย่าง
1.กราฟได้สะท้อนข่าวทุกอย่างไว้แล้ว
2.ราคาหุ้นเคลื่อนไหวอย่างมีแนวโน้ม
3.ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยตัวมันเอง

อบรมเสร็จ พอสรุปได้ว่า เวลาเลือกหุ้นให้ใช้ปัจจัยพื้นฐานเลือก แต่ตอนเลือกจังหวะเวลาหรือ timing ให้ใช้การวิเคราะห์ทางเทคนิคช่วย

แต่ผมต้องการเป็นมาร์เก็ตติ้งค์นี่นะ ก็รู้สึกว่าในตลาดเนี่ยะ ข่าวลือข่าวปล่อยมันก็เยอะนะ แล้วถ้าเราเป็นมาร์ ฯ จริง ๆ แบบนี้เราจะรู้ได้ไงว่าข่าวหรือข้อมูลที่เราบอกลูกค้า มันไม่ใช่ข่าวลือ ส่วนวิธีการเลือกหุ้นด้วยปัจจัยพื้นฐานน่ะก็พอได้อยู่แล้ว แล้วลูกค้าก็รู้ ๆ กันอยู่สิงห์เดย์เทรดทั้งนั้น มัวแต่มา VI สงสัย ลูกค้าคงบอกเลิก(พูดเหมือนบอกเลิกแฟนเลยนะ)

แล้วเราจะหาอะไรมาช่วยดีล่ะ?? คิดๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่ออก

ก็พอดีได้คุย MSN กับพี่นักเก็งกำไรคนหนึ่ง คุยกันถูกคอมั้ง คุยมาประมาณครึ่งปีแล้ว เค้าก็เป็นสิงห์เดย์เทรดนี่แหละ ใน list MSN มีแต่สิงห์เดย์เทรดกับมาร์ ฯ มี VI อยู่ 2 คนคือคุณพี่ yoyo กับคุณ harry

คุณพี่นักเก็งกำไรคนนั้น เค้ารู้ว่าผมอยากเป็นมาร์ ฯ นี่นะ เค้าบอกอยากเปิดพอร์ตกับผม แล้วจะพาเพื่อน ๆ มาเปิดด้วยอีกหลายคน แต่เค้าบอกว่าอย่ามาพูด VI ให้เค้าได้ยิน กรรม!

เมื่อไม่กี่วันนี้ เค้าเลยส่ง CD สอนวิเคราะห์ทางเทคนิคมาให้ผมฟรี ๆ 1 ชุด 16 แผ่น เค้าลงมือ write แผ่นเองด้วย มีซองใส่ให้อย่างดี ความยาวแผ่นละ 50-60 นาที คนสอนรู้สึกจะชื่อ อ.นที เจ้าบริษัท IRS หรืออะไรสักอย่าง

พี่นักเก็งกำไรคนนั้น บอกว่าคนที่แนะนำ CD เค้ามา บอกให้ดูสัก 15 รอบ :shock:

ตอนนี้ผมดูไปได้ 4 แผ่น
รู้เพิ่มอีกอย่างก็ดีนะ ไม่เสียหาย?? และมันก็จำเป็นด้วย ยากดี สนุกดี

นี่แหละครับ สาเหตุแห่งการนอกใจ VI เพราะความจำเป็นและหน้าที่บังคับ

ผมจะบาปไหมครับ ??? อิอิ :D
jaychou

โพสต์ที่ 2

VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI

Are we too much on the word "VI" ?

VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI VI
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

เป็นมาร์เก็ตติ้งค์ ต้องคบ เดย์เทรดเดอร์ ไว้ถูกแล้วครับ

จะได้สามารถป้อนคำถามข้างล่างนี้ได้

เช้าถามซื้อไหมพี่

สายถามขายไหมพี่

บ่ายถามซื้อไหมพี่

เย็นถามขายไหมพี่

ขืนมาคบแต่พวก ซื้อครั้งเดียวเก็บมา 4 ปีอย่างผม

มีหวังลูกเมียมาร์เก็ตติ้งค์ อดตายแน่ๆ ครับ :lol: :lol:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

"คนเรามั่นเชี่ยวผิดกันเว้ยไอ้ศร ทางใครทางมันสิวะ"

เรียนรู้เพิ่มเติมไม่เสียหายครับ แต่รู้ไม่ใช่ว่าทำได้ ทำได้ไม่ใช่ว่าดี

หาวิธีที่เหมาะกับตัวเองแล้วลุยไปเลย
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

รักจะเป็นมาร์ก็ต้อง day trade อย่างที่ว่าแหละครับ
แต่ถ้าจะให้แนะนำเพิ่มผมว่าระหว่างที่เป็นมาร์นี่ก็เก็บเงินไปครับ
อย่างเพิ่งลงทุนเองเลย
ผมว่ายิ่งเราอยู่ใกล้ตลาดมากเท่าไหร่ จิตใจเราจะวอกแวกได้มากเท่านั้น
เวลาผมนั่งหน้า com เวลาตลาดเปิดแล้วเห็นหุ้นตัวนู้นวิ่งขึ้นเอาๆ หุ้นผมมันอยู่นิ่งๆ
เห็นแล้วก็เสียดายครับ การบังคับใจตัวเองให้นิ่งและยึดมั่นในหลักการลงทุนที่เราคิดว่าถูกต้อง มันก็จะยากขึ้นครับ
เป็นมาร์ เก็บค่าคอมเยอะๆ อย่างเพิ่งลงเงิน ... ระหว่างนี้อ่านเข้าไปครับ
อ่านให้เยอะ ศึกษาธุรกิจไปเรื่อยๆ นั่งอ่าน 56-1 annual report เล่นๆ เวลาว่างๆไม่มีลูกค้า
พอมีเงินเยอะๆ ความรุ้แน่นปึก ... จิตใจมั่นคง ค่อยลงเงิน

ปล. ผม nip รุ่น 1 ครับ ไม่ช่ายรุ่น 4
harry

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยครับ เป็นมาร์ ต้องคบหาสิงห์เดย์เทรด ไม่งั้นไม่ได้ค่าคอม ก็อดตาย

อัพตัวเองไปเป็นนักวิเคราะห์ซะ หรือไม่ก็ออกจากวงการ เหมือนที่ผมเคยคิดจะเข้าวงการ แต่มาคิดดีแล้ว อยู่เป็นนักลงทุนสบายใจกว่า
Expecto Patronum!!!!!!
Tongue

โพสต์ที่ 7

Are we too much on the word "VI" ?

เห็นด้วยครับ
นี่แหละครับ สาเหตุแห่งการนอกใจ VI เพราะความจำเป็นและหน้าที่บังคับ

ผมจะบาปไหมครับ ??? อิอิ

อย่าคิดมากครับ ปรับตัวไปครับ ปัจจัยมันเปลี่ยน

มันก็แค่เรื่องที่เกิดในร้านอาหารแห่งหนึ่งครับ

เมื่อก่อน อยู่บ้าน มีฝีมือ ทำกินเอง ก็กินแต่ steak ล่ะสิ
ก็ใช้แต่ มีด กับ ส้อม
ไม่ต้อง รู้ วิธีใช้ ตะเกียบ หรอก มัน ไม่จำเป็น แล้ว ก็ไม่ work
มันไม่ผิด แถม ยังถูกต้อง ซะด้วย

วันนี้ โชคดี หรือ มี กรรม ไม่รู้
มาสมัครร้านอาหาร เพราะชอบทำ อาหาร
เขารับ เป็น บ๋อย เลยยังคิดมากล่ะสิ

ฮ่าฮ่า

บ๋อย ก็ คือ บ๋อย ครับ
ลูกค้าเขาจะกิน steak ก็เอามีด กับ ส้อม ให้ครับ
จะโซ้ย ก๋วยเตี๋ยว ก็ เอาตะเกียบให้

เขาไม่รู้จะกิน อะไร ก็ถาม แล้ว แนะนำไป ตามเมนู ครับ
อย่าบังคับ แบบ มี Bias อยากได้ volume จะได้มี ตังค์ หรือ ชอบ steak เลยอยากให้กินด้วย หรือเขาไม่อยากกิน ก็จะให้กิน

อย่างนี้ ไม่ดีแน่ครับ

แล้วก็ต้องแนะนำ ให้ถูกนะ ไม่ใช่ เห็น ชื่อ
ก๋วยเตี๋ยว ราดหน้า แล้ว เอา ตะเกียบไปให้
จะโดนด่าเอา

ว่าแต่ที่ร้าน เน้น ก๋วยเตี๋ยว หรือ steak ล่ะ??

แล้ววันนี้ มีอะไรอร่อย??
ทำไมล่ะ??

วันนี้ได้ เนื้อดี
หรือ เพราะปรุงดี พ่อครัวเก่ง
หรือ เขาชอบ สั่งกัน
หรือ พี่ก็ กินๆ ไปเหอะ ปล่อยไว้ของมันจะเสีย
ฮ่าฮ่า

เก่งจริง เดี๋ยวก็ได้เป็น ผู้จัดการ หรือ พ่อครัว เองครับ
ไม่ต้องท้อ

อ้อ แล้ว... ทำ steak กินเอง ชิ้นสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ
ระวังจะลืมนะ
ฮ่าฮ่า
zolomon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

เข้าใจครับ
อย่างผมนี่ mar. เลิกสนใจถามผมไปนานแล้ว
ปีใหม่มานี้ซื้อไปอยู่ คร้ง สองครั้งเอง ซื้อลืม ไม่ขายตลอด
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
mrdew

โพสต์ที่ 9

yoyo เขียน:
ปล. ผม nip รุ่น 1 ครับ ไม่ช่ายรุ่น 4

ขอโทษครับ :oops:
mrdew

โพสต์ที่ 10

มีท่านที่สนใจ CD วิเคราะห์กราฟเมลล์มาถามผม แต่ผมเมลล์ตอบแล้ว hotmail บอกส่งไปไม่ได้ งั้นผมฝากตอบในนี้แล้วกันนะครับ

บริษัทที่ผลิตเค้าชื่อ บริษัท IRS ครับ

ในแผ่นเค้าให้เบอร์โทรไว้ว่า 02-2525233 ลองโทรไปถามดูนะครับ
ล็อคหัวข้อ