พี่ๆ เพื่อนๆชาว VI มีใครเล่นเครื่องเสียง ประเภท Home Theatre

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ปุย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

พี่ๆ เพื่อนๆชาว VI มีใครเล่นเครื่องเสียง ประเภท Home Theatre

โพสต์ที่ 1

บ้างครับ

คือผมกำลัง จะซื้อ ชุดย่อมๆ สักชุด ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะมีข้อแนะนำบ้าง

ที่เล็งๆไว้ ก็ Reciever Harman Kardon รุ่น AVR3550 หรือ AVR330
ส่วนชุดลำโพง ก็ Bose Acoustimass 15

มีใครใช้ของยี่ห้อไหนกันบ้างครับ
:roll:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เคยสนครับ แต่เลิกสนไปแล้ว

บอกเคล็ดลับนิดนึงครับ เครื่องเสียงดีๆ จะกลายเป็น piece of junk ถ้า
set up ของห้องไม่ดี acoustic ที่ได้จะมีเสียงสะท้อนเยอะ รบกวนมาก
ไปซื้อแบบถูกๆ ไปเลยจะคุ้มกว่าครับ

หลักง่ายๆ คือ

1. ห้องจะต้องมีขนาดไม่ต่ำกว่า 3m x 3m (เล็กกว่านี้ก็ได้แต่ต้องมีตัวช่วย)
2. จุดที่นั่งจะต้องมีพื้นที่ด้านหลังราวๆ 1m หรือไม่ก็ควรจะบุฝนังกันสะท้อน
ถ้าน้อยกว่านี้
3. ด้านข้างสองข้างควรจะสมมาตร และบุผนังเหมือนกัน (ไม่ใช่ด้านนึงเปิด
ด้านนึงปิด ด้านนึงกระจกด้านนึงกำแพงไม้)
4. จุดตั้งลำโพงด้านหน้าควรจะมีพื้นที่สำหรับเสียงด้านหลังพอควร
5. ระยะห่างของหลังคา จุดตั้งลำโพง กับที่นั่งควรจะสมดุลกันเป็นสามเหลี่ยม
มุมฉาก

ส่วนเรื่อง equipment แล้วแต่ taste ครับ :D HK ก็ดี Bose โอเค (ผมไม่ชอบ)
Denon ก็ไม่เลว
ปุย

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ พี่ CK นี่รู้รอบจริงๆ
ห้องที่ผมจะใช้ข้างนึงเป็นกระจกทั้งบานครับ คิดหนักครับ
สงสัยต้องเปลี่ยนมุมเอากระจกมาเป็นข้างหลังแทน

เค้าว่า เครื่องเสียงเฉพาะลำโพงเนี่ย มีตั้งแต่ หลักพัน ยัน หลักล้าน
ขึ้นอยู่กับ ความพอ ของเจ้าของ ว่าแค่ไหน
ผมเคยไปฟัง บ้านเพื่อนต่างชาติ ทั้งชุด ก็ราคา็หลายแสน
แต่ฟังแล้ว ทรมานมากกว่า มีความสุขครับ
yoyosun
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมเคยไปฟังชุดหนึ่งของboseครับ เขาโชว์ให้เห็นความสามารถในการปรับระบบให้เข้ากับห้องที่แย่ได้ดีมากครับ เครื่องปรับได้เองครับ เจ๋งมาก แสนกว่าครับ ลองไปงานhifiที่ไบเธคปลายเดือนนี้ครับ ก่อนจะเลือกซื้อ เครื่องเสียงที่ดีของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แล้วแต่ชอบ ผมใช้ARครับ เพราะชอบเสียงใสๆครับ
Zionism

โพสต์ที่ 5

เกรงว่าเวลา เจอฉากระเบิด หรือฉากที่มีเสียงสูง
กระจกจะมีปัญหาครับ
Zionism

โพสต์ที่ 6

เอาแค่ฟังแล้วไม่กระดากหูก็พอแล้วครับ

นักเล่นเครื่องเสียงบางคนบ้ามากๆ หาสารพัดวิธีที่จะทำให้ได้เสียงที่ดีที่สุด
โวยวิธีแปลกประหลาดต่างๆนาๆ (ลองแวะเว็บพวกนี้ดูจะรู้ อิอิ)
CK

โพสต์ที่ 7

เรื่องกระจก สามารถ treat ได้ครับคุณบางกอก

ติดม่านที่เป็นผ้าชิ้นใหญ่ปล่อยลงมา ตามมุมห้องก็วางกระถางต้นไม้
ไว้สักต้น จะดูดซับเสียงสะท้อนได้มาก

ด้านหลังก็แขวนกรอบรูปหรือติดวอลล์เปเปอร์หนาหน่อยก็พอแก้ขัดได้

ที่สำคัญ (สำหรับ home theatre) คือเรื่องซับวูฟเวอร์ครับ :) อันนี้
ตั้งที่ไหนก็ได้ ทิศทางไม่มีผล (ความถี่ต่ำเกินกว่าที่หูเราจะแยกทิศออก)
ลองย้ายที่ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้จุดที่ถูกใจก็ได้

ลำโพงคู่หน้าก็สำคัญครับ เลือกอันที่ดีหน่อย ส่วนคู่หลังไม่เท่าไหร่

ลำโพงกลางก็ควรจะดีหน่อยเช่นกัน ไม่งั้นเสียงพูดจะไม่ค่อยได้ยิน
(ได้ยินแต่เสียงระเบิด)

ปล. ผมยังไม่มี home theatre สักชุดเลยครับ เก็บเงินอยู่
CK

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับคุณศิโอนครับว่า เอาแค่เราฟังแล้วโอเคก็พอแล้ว

ไอ้ประเภทซื้อสายลำพุงฟุตละหลายพัน ต้องอุ่นเครื่อง ใช้แอมป์หลอดนี่

ผมว่าเป็นคนมีกรรมครับ :) หูดี taste สูงกว่าชาวบ้าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
bigshow

โพสต์ที่ 9

ผมใช้ onkyo กับ energy take 5.1 อยู่ก็ดีนะครับ bose นี่ในเว็ปพี่ตู่นินจาเค้าไม่ค่อยแนะนำ :oops:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
ปุย

โพสต์ที่ 10

เวป คุณตู่นินจา ผมก็แวบๆไปอ่านมาบ้างครับ แหล่งรวมเซียนๆเลย
แต่แปลกนะ ที่ pantip ไม่ยักกะมีห้องคุยเรื่อง เครื่องเสียง (มีแต่ แต่งรถ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

เลือกลำโพงก่อนครับ
ผมเอง โดยส่วนตัว ไม่ค่อยชอบเจ้าลำโพง "โบด" ที่ว่าเท่าไร ผมว่ามัน Color ไปหน่อย
แต่แล้วแต่คนชอบนะครับ อันนี้บอกไม่ได้เหมือนกัน ต้องเลือกเอง และเลือกลำโพงก่อน
ลำโพงดีๆ หกตัว ที่เข้าขั้น คงอยู่ราวๆ 50,000 บาทขึ้นไปครับ

ห้องก็สำคัญ อย่างที่คุณ CK ว่า
ที่สำคัญ ต้องเก็บเสียงภายนอกเข้ามาได้ดี ไม่ใช่ว่าอยู่ริมถนนแล้วเป็นห้องผนังบางๆ ลงทุนไป
เท่าไรก็ไม่คุ้ม เหมือนทำเหมืองขุดทองบนยอดเขาเอเวอเรสต์ เมื่อไรจะเจอทอง

เมื่อก่อน ผมก็ชอบฟัง "เครื่องเสียง" มาก ทั้งทำเอง ต่อเอง โมดิฟายเอง เรียกว่าบ้า
เดี๋ยวนี้ ชอบฟัง "เพลง" ครับ มีความสุขกว่าเยอะเลย...
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 12

ขอแค่ฟังแล้ว ไม่รำคาญหู ก็พอใจแล้วครับ

เครื่องเสียงชุด ละเท่าไหร่ ก็ไม่สำคัญ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ล็อคหัวข้อ