อ่านบทความ เครดิตภาษีเงินปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
มดง่าม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่านบทความ เครดิตภาษีเงินปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม

โพสต์ที่ 1

:D อ่านบทความแล้วเข้าใจที่มาที่ไปในการขอคืนภาษีชัดเจนขึ้นมาก ต้องขอขอบคุณคุณธันวาผู้เขียนมากๆๆครับ น่าเสียดายที่อดเข้าร่วมสัมมนา :( กำลังปรับฐานจะเป็นVIมั่ง
suthepj

โพสต์ที่ 2

ท่าน FE เคยเปิดประเด็นที่นี่ก็ดีครับ

http://www.taladhoon.com/taladhoon/yabb ... 58;start=0
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับสำหรับคำติชมครับ คุณมดง่าม

ผมเขียนดู เผื่อจะเป็นจะโยชน์กับชาว VI บ้าง
ความจริงแล้ว ผมส่งขอภาษีคืนไปจำนวนหนึ่ง
ทางกรมสรรพกรบอกว่าผมคำณวนผิด ให้คืนมาอีกจนผมตกใจ
ต้องลองศึกษาใหม่ รู้สึกว่า ชาว VI อาจจะมองข้ามจุดนี้ไป

ผมได้รับ e-mail เป็นจำนวนหนึ่ง ซึ่งก็ทำให้มีกำลังใจขึ้นอีกครับ
ถ้าท่านผู้รู้ทั้งหลาย อยากจะแบ่งปันความรู้ก็เชิญเลยครับ

หลายคนเขียนมาถามว่า ทำไมต้้องเป็น 3/7 ด้วย
ตัวช่วยของผมก็เลยตัดข้อความข้างล่างนี้มาให้ครับ

-----------------------------------------------------------------
มาตรา 47 ทวิ ให้ผู้มีเงินได้ตามมาตรา 40 (4)(ข) ซึ่งได้รับจากบริษัท หรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทยได้รับเครดิตในการคำนวณภาษี โดยให้นำอัตราภาษีเงินได้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลนั้น ต้องเสียหารด้วยผลต่างของหนึ่งร้อยลบด้วยอัตราภาษีเงินได้ดังกล่าวนั้น ได้ผลลัพธ์เท่าใดให้คูณด้วยจำนวนเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับ ผลลัพธ์ที่ได้เป็นเครดิตในการคำนวณภาษี ในกรณีที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลผู้จ่ายเงินได้ประกอบกิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้หลายอัตรา ผู้จ่ายเงินได้ต้องระบุในหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ให้ชัดเจนว่าเงินได้ที่จ่ายนั้นจำนวนใดได้มาจากกิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้ในอัตราใด
( พระราชกำหนดแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 32) พ.ศ. 2540 ใช้บังคับปีภาษี 2540 เป็นต้นไป )
( ดูประกาศอธิบดีฯ เกี่ยวกับภาษีเงินได้ (ฉบับที่ 62) )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.119/2545 )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.122/2545 )
เครดิตภาษีที่คำนวณได้ตามความในวรรคหนึ่ง ให้นำมารวมคำนวณเป็นเงินได้พึงประเมินเพื่อเสียภาษีเงินได้ตามเกณฑ์ในมาตรา 48 เป็นเงินภาษีทั้งสิ้นเท่าใด ให้นำเครดิตภาษีที่คำนวณได้ดังกล่าวหักออกจากภาษีที่ต้องเสีย ถ้ายังขาดหรือเหลือเท่าใดให้ผู้มีเงินได้เสียภาษีสำหรับจำนวนที่ขาด หรือมีสิทธิได้รับเงินจำนวนที่เหลือนั้นคืน
ความในวรรคหนึ่งและวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่ผู้มีเงินได้ซึ่งมิได้มีภูมิลำเนาอยู่ในประเทศไทย และมิได้เป็นผู้อยู่ในประเทศไทย
( พระราชกำหนดแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 16) พ.ศ. 2534 ใช้บังคับปีภาษี 2535 เป็นต้นไป )
ในกรณีที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลผู้จ่ายเงินได้แสดงข้อความที่กำหนดให้ต้องระบุในหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายตามวรรคหนึ่งไม่ถูกต้อง อันเป็นเหตุให้เครดิตภาษีที่คำนวณได้มีจำนวนเกินกว่าที่ผู้มีเงินได้พึงได้รับ ให้ผู้จ่ายเงินได้รับผิดร่วมกับผู้มีเงินได้เท่ากับจำนวนเงินที่ได้รับคืนเกินไป หรือที่ชำระไว้ไม่ครบ และถ้าผู้จ่ายเงินได้หรือผู้มีเงินได้ไม่ชำระเงินดังกล่าวภายในเจ็ดวันนับแต่ได้รับหนังสือแจ้งจากพนักงานประเมิน ให้ถือว่าเงินจำนวนที่เรียกให้ชำระเป็นภาษีอากรค้าง ในกรณีที่เจ้าพนักงานประเมินตรวจสอบพบว่าเครดิตภาษีที่คำนวณได้มีจำนวนน้อยกว่าที่ผู้มีเงินได้พึงได้รับ ให้แจ้งผู้มีเงินได้ทราบถึงสิทธิที่จะได้รับเงินที่เหลือนั้นคืนตามกฎหมาย
( พระราชกำหนดแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 32) พ.ศ. 2540 ใช้บังคับปีภาษี 2540 เป็นต้นไป )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.119/2545 )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.120/2545 )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.122/2545 )
---------------------------------------------------------------------------------
อาจจะอ่านยากแล้วเข้าใจยากสักนิดนะครับภาษีกฎหมาย ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเลย เอาเป็นว่า

สูตรเป็นอย่างนี้ครับ = tax rate / (100 - tax rate).
ถ้าเสีย 30% = 30/(100-30) = 30/70 = 3/7
ถ้าเสีย 20% = 20/(100-20) = 20/80 = 1/4
ถ้าเสีย 10% = 10/(100-10) = 10/90 = 1/9
PTTEP50% = 50/(100-50) = 50/50 = 1

ขอขอบคุณ คุณ suthepj ด้วยที่ส่ง link มาให้พวกเรา
เพราะหลายท่านถามผมมาเหมือนกันว่าจะเช็คได้ที่ไหนครับ
:wink: :wink: :wink:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

:D :D ผมเองเคยถามหลายคนที่ได้คืนภาษีแต่คำตอบไม่กระจ่างครับ กรณีที่ผมรับเงินปันผลปีนี้ ปีหน้าผมก้ต้องขอคืนได้แล้วสิ ใช่ไหมครับ
:D :D ผมได้สิทธิเข้าอบรมเสาร์นี้ด้วยครับ :D :D
มดง่าม

โพสต์ที่ 5

Anonymous เขียน::D :D ผมเองเคยถามหลายคนที่ได้คืนภาษีแต่คำตอบไม่กระจ่างครับ กรณีที่ผมรับเงินปันผลปีนี้ ปีหน้าผมก้ต้องขอคืนได้แล้วสิ ใช่ไหมครับ
:D :D ผมได้สิทธิเข้าอบรมเสาร์นี้ด้วยครับ :D :D
ลืมล็อคอินครับ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เอ๊ะคุณมดง่ามส่งชื่อมาทันไม่ใช่หรือครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

suthepj เขียน:ท่าน FE เคยเปิดประเด็นที่นี่ก็ดีครับ

http://www.taladhoon.com/taladhoon/yabb ... 58;start=0
จากกระทู้นั้นเอง ผมรวบรวมข้อมูลทั้งหมดเป็น ไฟล์ Excel แต่ไม่รู้จะกระจายให้เพื่อนๆยังไงครับ

จริงๆ ยังอยากให้ช่วยกันเพิ่มเติมเข้ามาอีก ยิ่งถ้าได้ครบทุกตัวเลยยิ่งดี
thanwa

โพสต์ที่ 8

คุณมดง่ามเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
ภาษีที่ได้รับปีนี้ ได้รับคืนปีหน้าครับ

คุณ genie และ คุณ CK ครับ
ไม่ทราบว่า ตั้งกระทู้หนึ่งในโครงการทดลองซักอันเรื่องอัตราภาษีที่ บมจ. จ่ายสักอันดีไหมครับ ไว้ที่ ร้อยคนร้อยหุ้นก็ได้ เพราะมีการสอบถามมาพอสมควร คุณ Financial Engineer รวบรวมไว้แล้วยิ่งดีใหญ่เลย คราวหลังใครต้องการทราบจะไว้แวะเข้าไปดูได้เลย

เรียนคุณ Financial Engineer อาจจะลองส่งไปให้คุณ CK หรือคุณ Genie ช่วยนะจะดีนะครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

อิอิ เป็นความรู้ที่ดีครับ แต่อย่ามาตั้งในร้อยคนร้อยหุ้นนะ เดี๋ยวกลายเป็น จับฉ่าย นะ ร้อยคนร้อยหุ้น ต้องมีแค่ร้อยคนร้อยหุ้น นะ อิอิ
thanwa

โพสต์ที่ 10

แหม... หวงจริงนะ แค่จะขอเช่าพื้นที่หน่อย อิอิ
ไม่เป็นไร ให้คุณจริงเขาหาที่ลงเองก็แล้วกัน :wink: :wink:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

ไม่ได้หรอก โครงการแรกในชีวิต ต้องทำให้สำเร็จ อิอิ
ล็อคหัวข้อ