พี่ๆเคยมีประสบการณ์อย่างนี้หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tao Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆเคยมีประสบการณ์อย่างนี้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราอยากให้คนๆหนึ่งมีแนวคิดที่ถูกต้องเกี่ยวกับ การเงินส่วนบุคคล เช่นการออมการลงทุน ฯลฯ
เงินเฟ้อ มันเสี่ยงยังไง :!: ราคาสูงแต่ถูก กับ ราคาต่ำแต่แพง :?:
ราคากับความคุ้มค่า มันเปรียบเทียบยังไง :?:
คือผมอยากให้เค้ารู้มั่ง แต่พอผมไปคุยให้เค้าฟัง พอเค้ารู้ว่าเป็นหุ้นเค้าก็ส่ายหน้า แล้วก็ไม่สนใจ <<< ทำไงดีครับ
อยากให้เค้ารู้จักการออม+การลงทุน :?:
เพราะตอนนี้ ฐานะเค้าไม่ดี แต่ชอบใช้จ่ายเกินตัว :!:

โดยการพูดให้ฟังแบบง่ายๆ อุปมาอุปไมย ในเวลาไม่นาน(ก่อนที่เป้าหมายเราจะเบื่อ) :wink: เราจะให้คำแนะนำอย่างไรดีครับ :?:

ปล. พี่ๆ เคยมีประสบการณ์อย่างนี้หรือเปล่าครับ..แล้วถ้าคนๆนั้นเป็นพ่อ แม่ พี่ น้อง แฟน เพื่อน เป็นคนสำคัญกับเรา เป็นคนที่ต้องอยู่กับเราไปตลอดชีวิต ถ้าเราปล่อยให้เค้าคิดอย่างเดิมต่อไป ก็คงเป็นปัญหากับทุกฝ่ายในอนาคตอันใกล้(หรือว่าเป็นภาระที่เราต้องแบกรับไปตลอดครับ)
ปล.2 ทำไมคนส่วนใหญ่ชอบคิดว่า มีเงินเหลือก่อนแล้วค่อยออม ล่ะครับ(ผมเห็นไม่เคยเหลือซักที) :wink:
ปล.3 ผมว่าอิสรภาพทางการเงินเกิดจากแนวคิดที่ถูกต้อง ไม่ใช่มีเงินจำนวนมากแล้วจะเป็นอิสรภาพทางการเงินได้
ปล.4 เอาแบบที่คนทั่วไปฟังได้ง่ายๆ เข้าใจง่ายๆ สั้นๆ พอจะมีทางไหมครับ(กลัวเป้าหมายจะเบื่อก่อนนะครับ) :wink:
ปล.5 ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง หวังว่าพี่ๆ คงจะเข้าใจ คำถาม และช่วยแบ่งปันประสบการณ์อันมีค่าของพี่ๆทั้งหลาย ให้แก่ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆทุกคนนะครับ :)
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2

อ่านแล้วหนักใจครับ
คำถามกว้าง จับมุมไม่ถูก

น่าจะเล่ามีคนสำคัญคนหนึ่งเคยมีฐานะการเงินดีมาก
แต่ปัจจุบันเหตุการเปลี่ยนไป
จาก ที่เคยร่ำรวยใช้ชีวิตหรูหราฟุ่มเฟือย เพราะฐานะยังดี
ปัจจุบันฐานะเริ่มลำบาก แต่คนๆนั้นยังไม่รู้จักคิด แบบจมไม่ลง
ขอคำแนะนำว่าอย่างนี้
1. เขาชอบเที่ยว
2.เขาชอบใช้เงินไปในทางที่ไม่มีจิตสำนึก ดังนี้
3.
4.

คงจะพอจับจุดได้ ที่ข้อความข้างบน มันวกไปวนมาครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ปรัชญา

คำถามมันวกวนจริงๆแหล่ะครับ ขนาดผมแก้ตั้งหลายรอบแล้ว :wink:

ถ้าอย่างนั้นขอถามใหม่นะครับ

คำถามที่ 1 ถ้าน้อง ของพี่ๆ ตอนนี้เค้ายังไม่มีเงิน เพิ่งเริ่มทำงาน แล้วเค้าใช้เงินเกินตัว(ใช้บัตรเครดิต..แต่ไม่มีเงินจ่าย) ถ้าผมอยากให้เค้ารู้ถึงผลเสียของการใช้บัตรเครดิต
และอยากให้เค้าหันมารู้จักการออมแทน
โดยชี้ให้เห็นผลดีจากการเริ่มออมในวันนี้
และชี้ผลเสีย จากการเริ่มออม ช้ากว่าคนอื่น จะแนะนำอย่างไรดี

คำถามที่ 2 ถ้าน้องคนนั้นบอกว่า ไว้รวย ก่อน แล้วค่อยออม จะ แนะนำเค้าอย่างไรดีครับ

คำถามที่ 3 ถ้าเปลี่ยนจาก น้อง เป็น คนที่อวุโสกว่าเรา เช่น พ่อแม่ จะทำอย่างไรดีครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 4

1.ถ้าใช้แต่บัตรเครดิต เราก็ต้องอธิบายว่า...
นี่คุณเอาเงินหรือนำเงินที่หายังไม่ได้มาใช้ก่อน
มันเป็นเงินในอนาคต และคำว่าอนาคตคือความไม่แน่นอน
เมื่อมีความไม่แน่นอนแล้วใช้จ่ายแบบได้มาเปล่าๆ
มันเป็นความเสี่ยง ในความเสี่ยงมันอันตราย
อันตรายต่อตนเองและคนรอบข้าง ลองคิดดีๆ
การศึกษาก็มี ความรับผิดชอบต่อตนเองมีไหม
ถามหน่อยเถอะว่า รู้จักคำว่าหน้าที่ รู้ถูกรู้ผิด รู้จักคิดไหม?

2.ไว้รวยก่อนค่อยออม
คุณแค่คิดก็ผิดแล้ว
คำว่ารวย ถ้าไม่มีการออมแล้ว คำว่ารวยจะมาจากไหนมาจากการใช้จ่ายเกินตัวมันทำให้รวยหรือจน ลองไปถาม ด๊อกเตอร์หรือคนที่รวยแล้วว่าเขาทำกันอย่างไร
เขามาจากเลข0 แล้วถ้าใชจ่ายแบบนี้มาจากติดลบ ชัด ชัด
โตแล้ว ควรหัดคิดเองซะบ้าง อย่าให้คุณหรือใครมาสอน
ตัวเองไม่รักตัวเองแล้วใครจะมารัก

3.ถ้าเป็นผู้อาวุโสกว่าเรา (ยิ่งแก่ยิ่งดื้อ)
ต้องขอร้อง และชักแม่น้ำทั้งห้า
มีหนังตัวอย่างมาฉายให้ดูว่า...
คนนั้นคนนี้เขาเป็นอย่างนี้ อยากเป็นอย่างเม่ล่ะ
จดเอาไว้เลยว่าวันนี้พูดอย่างนี้ อีก2ปีมาดูกันว่า
ที่พูดมาทั้งหมดใครผิดใครถูก

ถ้าอธิบายและหาวิธีการอื่นๆมาเสริมยังไม่ยอมฟัง(กลัวเสียเชิง)

สุดท้าย ต้องทำใจ
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 5

การลงทุนมีความเสียง ก็เหมือนเรือที่อยู่บนมหาสมุทร ก็เสียงต่อคลื่นลม พายุ แต่เรือที่จอดอยู่บนท่า แม้จะไม่มีโอกาสล่ม วันหนึ่งก็ก็จะผุกร่อนเป็นสนิมและพังไป ก็เหมือนเงินเฟ้อ ที่คอยกัดกร่อนมูลค่าของเงินไปเรื่อยๆ ตราบใดที่ผลตอบแทนจากการฝากเงินต่ำกว่าเงินเฟ้อ

เชื่อครับว่าลำบาก การทำให้ดูเป็นตัวอย่าง และประสบความสำเร็จให้เค้าเห็น คงเป็นคำอธิบายที่ดีที่สุดอย่างหนึ่งครับ

แต่ก็ต้องระวังครับ บางคนที่ผมชวนเข้าตลาดหุ้น กลับกลายเป็นนักเก็งกำไร และผลตอบแทนที่ได้แย่กว่าเอาเงินฝังตุ่มเสียอีกครับ
Zionism

โพสต์ที่ 6

ทั้งหมดทั้งสิ้น ผมคิดสรุปได้ว่าเป็นเรื่องของการออม

การออมต้องเกิดจากจิตสำนึก ซึ่งบ่งเพาะมาตั้งแต่วัยเด็ก
โดยการสอนสั่งจากผู้ปกครอง (ผู้ปกครองก็ต้องทำด้วย)

จะปรับทัศนคติเรื่องการออมในตอนโตนั้นทำได้ยากมาก
harry

โพสต์ที่ 7

เอาหนังสือ เงินทองต้องใส่ใจ, ออมก่อนรวยกว่า ให้เขาอ่านสิครับ

อ่านแล้ว ยังไม่ทำ ก็ปล่อยมันไปครับ หมดปัญญาบังคับ
Expecto Patronum!!!!!!
Ent'

โพสต์ที่ 8

เพื่อนผมหลายๆคน ก็เป็นคนที่ใช่จ่ายแบบเดือนชนเดือนนะครับ คือได้เงินเดือนมาก็ใช้ไปหมดเลย บางคนใช้กลับเรื่องฟุ้มเฟื่อยซะด้วยซ้ำเช่นการซื้อแผ่นเกม PS2 ของแท้แผ่นละ 2-3 พันบาท

ผมก็เตือนแต่พอเป็นพิธีครับ ถ้าเค้าไม่เห็นด้วยก็ช่วยไม่ได้ ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีความสุขจากการประหยัดอดออมเหมือนผม
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 9

การออมต้องเกิดจากจิตสำนึก ซึ่งบ่งเพาะมาตั้งแต่วัยเด็ก
โดยการสอนสั่งจากผู้ปกครอง (ผู้ปกครองก็ต้องทำด้วย)

จะปรับทัศนคติเรื่องการออมในตอนโตนั้นทำได้ยากมาก
evidently เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมเคยใช้เวลาสามปีกับน้องที่ทำงานคนหนึ่ง (อายุ 20 ต้นๆ)
แต่ไม่เห็นผลเลยครับ ในขณะที่บางคนสามารถออมได้ทันที
tom

โพสต์ที่ 10

พ่อผม เคยพาไปบ้านพักคนชราครับ

ผมถามพ่อว่าทำไมคุณตา คุณยาย ท่านไม่มีบ้านอยู่

ได้คำตอบว่า .....
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมเริ่มจากครอบครัวฐานะไม่อยู่กะร่องกะรอย
มีทั้งตอนที่สุรุ่ยสุร่ายได้ แล้วก็เป็นหนี้อยู่มาก
ตอนนี้ค่อยๆ เก็บเล็กสะสมน้อย มาเรื่อยๆ
ตอนนี้ก็สบายๆแล้วครับ แม้ว่าจะยังไม่มีอิสรภาพทางการเงินแต่ก็เริ่มมีเงินเก็บแล้วครับ

ผมทำให้หลายๆคนรอบผม มีความรุ้เรื่องการลงทุนมากขึ้น โดยการพูดบ่อยๆ แบบมีหลักการ
แต่บางคนเค้าก็ไม่เอาเลย

แต่ที่บ้านผมตอนนี้ผมกล่อมได้ทุกคนแล้วครับ :wink:
ใช้วิธี เอาตัวเลขง่ายๆไปสอน
เอาหนังสือ ออมก่อนรวยกว่าน่ะครับ
เห็นตัวอย่างชัดเจน :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

harry เขียน:เอาหนังสือ เงินทองต้องใส่ใจ, ออมก่อนรวยกว่า ให้เขาอ่านสิครับ
เห็นด้วยครับ แถมด้วยหนังสือของ ดร.นิเวศน์ด้วย
zolomon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

พ่อรวยสอนลูก (เล่ม 1) ด้วยครับ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 14

เห็นมีเรื่องเงินๆทองๆของดร.วรากรณ์ สามโกเศษ ออกมาอีกหนึ่งเล่ม โดย APRINT อิ..อิ...

คุณอ่านก่อน ทำความเข้าใจ และค่อยคุยกับเขา

ตอนนี้ผมทำให้เพื่อนรักของผมเริ่มออมและลงทุนได้แล้ว ....นี่ผมลงทุนเป็นผจก.ให้เลยนา

ว่างๆนัดกินข้าวกับผมก็ได้ ผมเองก็เคยสุรุ่ยสุร่าย...เสียดายเวลา มากกว่าเงินจริงๆ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
dingding

โพสต์ที่ 15

Mon money เขียน:ผมเองก็เคยสุรุ่ยสุร่าย...เสียดายเวลา มากกว่าเงินจริงๆ
เสียดายเวลาอย่างคุณมนว่าจริงๆค่ะ ที่มีอยู่ยังไม่พอเลย

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆ ทุกคนนะครับ :D

ปล.1 พี่ ck ครับ พี่ทำอะไรมั่งครับ ระหว่าง สามปีนั้น :?:
ปล.2 พี่ มน ครับพี่ทำยังไง ครับ ผมอยากรู้เป็นแนวทาง มั่งนะครับ
ปล.3 ผมยังเด็กอยู่เลยครับ ยังขอเงินพ่อแม่เรียนหนังสือ ยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง เวลาผมพูดอะไรไป พวกเค้าก็จะไม่ฟังครับ เพราะว่ามันไม่มีน้ำหนัก ถ้าอนาคตผมประสบความสำเร็จอย่างพี่ๆ ทั้งหลายในเวบtvi ถึงเวลานั้นผมคิดว่าคงจะพูดง่ายกว่านี้ (แต่อาจจะสายเกินไปสำหรับคนที่เรารัก) :!:
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ถ้าเดาคงจะเป็นคุณพ่อหรือคุณแม่ที่เราอยากบอกท่าน บอกตรงๆครับค่อนข้างยาก เพราะผู้ใหญ่โดยมากจะถือว่าอาบน้ำร้อนมาก่อนบางทีก็จะไม่ฟังเอาดื้อๆ อย่างตัวเองก็เจอมาแล้ว มีความรู้สึกว่าไม่ใช่ท่านไม่เข้าใจนะแต่ดูเหมือนว่าจะไม่ตระหนักมากกว่า เฮ้อทำให้คนเข้าใจกับทำให้คนตระหนักนี่ฟ้ากับหุบเหวเลยละ :(
วันพีส

โพสต์ที่ 18

Tao Investor เขียน: ปล.3 ผมยังเด็กอยู่เลยครับ ยังขอเงินพ่อแม่เรียนหนังสือ ยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง เวลาผมพูดอะไรไป พวกเค้าก็จะไม่ฟังครับ เพราะว่ามันไม่มีน้ำหนัก ถ้าอนาคตผมประสบความสำเร็จอย่างพี่ๆ ทั้งหลายในเวบtvi ถึงเวลานั้นผมคิดว่าคงจะพูดง่ายกว่านี้ (แต่อาจจะสายเกินไปสำหรับคนที่เรารัก) :!:
ไม่รู้ผมคิดถูกไหมนะครับ

แต่ผมคิดว่า คุณ Tao Investor ควรเริ่มพูดตั้งแต่ตอนนี้ที่ พ่อแม่ ท่านยังไม่สนใจ ผมว่าหากคุณไม่เริ่มต้น คุณก็จะได้แต่ถ้า... ตลอดไป และบางทียิ่งทีจะยิ่งลึกไปเรื่อยๆ

เริ่มจากเรื่องเล็กๆ จากประสบการณ์ตัวเองก่อนก็ได้ครับ คุณใช้เงินท่าน คุณออมเป็นไหม? คุณเป็นตัวอย่างเป็นไหม? ไม่ใช่ว่าคุณก็ไม่ออม แต่เที่ยวแนะนำคนอื่นให้ออม คุณว่ามีคนเชื่อคุณกี่คน?

คุณมีน้อยคุณก็ออมแบบน้อยๆ วันหนึ่งวันนั้นต้องมาถึงครับ

แล้วค่อยพิสูจน์ให้ท่านเห็นขึ้นเรื่อยๆ โดยการไปเล่าให้ท่านฟังบ้าง กับสิ่งที่เกิดขึ้นจริง บางทีประสบการณ์จากคนใกล้ตัวจะเป็นตัวช่วยสอนที่ดีครับให้กับทุกคน ที่คุณรักและหวังดี
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
harry

โพสต์ที่ 19

เพิ่งนึกออก ถ้าเป็นพ่อแม่ หรือญาติผู้ใหญ่ ให้พาไปบ้านคนชราครับ แล้วบอกว่า ถ้าไม่มีเงินเก็บเหลือ จะพามาไว้ที่นี่

เด็ดมะ
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ