ถามท่านที่เป็นหมอหรือผู้ที่พอจะรู้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
2nd wind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

ถามท่านที่เป็นหมอหรือผู้ที่พอจะรู้ครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีมีญาติปัสสาวะเป็นเลือดครับ คาดว่าเป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบ เป็นผู้หญิงอายุ ประมาณ 60

อยากทราบวิธีรักษาหรือสิ่งที่ควรทำหรือหลีกเลี่ยงได้แก่อะไรบ้างครับ
ประจวบ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

สิ่งที่ควรทำคือพาไปหาหมอตรวจครับ
เพราะต้องซักประวัติและตรวจร่างกายอย่างละเอียดอีกทีครับ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
harry
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

แนะนำไปโรงพยาบาลด่วนครับ ระหว่างนี้แนะนำดื่มน้ำเปล่าสะอาดมากๆครับ
Expecto Patronum!!!!!!
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ปัสสาวะเป็นเลือด โรคที่พบได้เยอะก็เป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบครับ
แต่ในคนไข้ที่อายุเยอะ ที่พบได้ย้าง (แต่น้อยกว่า แต่ควรระวัง) คือ นิ่วในทางเดินปัสสาวะ และ มะเร็งในระบบทางเดินปัสสาวะ
ในคนที่อายุมาก ๆ แนะนำไปรพ.ดีกว่าครับเพื่อความแน่นอน

(แต่ถ้าไม่อยากไปจริง ๆ ก็ให้ทานยาแก้อักเสบประเภท norfloxacin หรือ ofloxacin แล้วดูอาการเอาถ้ายังไม่หายยังเป็นอยู่ก็ต้องไปรพ.ครับ แต่ถ้าให้แนะนำจริง ๆ ก็ควรไปรพ.ครับเพราะอายุค่อนข้างเยอะ)
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แนะนำไปโรงพยาบาลด่วนครับ ระหว่างนี้แนะนำดื่มน้ำเปล่าสะอาดมากๆครับ
harry = หมอน้อย

แซวหน่อย ขนาดพี่ยังไม่กล้าแนะนำเลย :D
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

Informations given in webboard are NEVER adequate, that's why true docs rarely give suggestions for problem posted in webboard.
Bring her to docs.
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
harry

โพสต์ที่ 7

พี่เจ๋งครับ

ที่ผมแนะนำได้ เพราะว่าแม่ผมเป็นมะเร็งบริเวณนั้น ก็เลยต้องเข้าไปฟังหมออธิบายตอนพาแม่ไปหาหมอครับ

หมอบอกว่า ให้ดื่มน้ำมากๆ เพื่อกันการเป็นนิ่ว จะได้ไม่ไปขัดทางเดิน และไม่ทำให้เกิดการถ่ายเป็นเลือดด้วย
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

สิ่งที่น่ากลัวคือ ยังไม่ได้วินิจฉัยเลยครับ ว่าเป็นอะไร

ผมเคยฉี่เป็นเลือดหนึงครั้ง เลยค้นเว็บไซต์ในอินเทอร์เน็ตอ่าน

พบว่าอาการเดียวกัน สามารถเกิดได้จากหลายสิบสาเหตุ
ตั้งแต่ไม่ร้ายแรงไปจนถึงร้ายแรงมาก

แต่หมอและผู้รู้ (ฝรั่ง) ทุกคนพูดเหมือนกันหมดครับ

Visit your doctor as soon as possible!

ไม่มีใครแนะนำอย่างอื่นเลย :) นอกจากหลังจากวินิจฉัยแล้วว่า
เป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบ ทางเดินปัสสาวะอักเสบ ฯลฯ
ถึงจะแนะนำให้ดื่มน้ำสะอาดมากๆ
2nd wind

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ พาไปแล้วคับ ตอนนี้หมอให้แม่ทานยาซักระยะ อีก 4-5 วันจะลองดูอาการแล้วถ้าไม่ดีขึ้นหมอจะ ultrasound ดูระเอียดอีกทีครับ
sappipat

โพสต์ที่ 10

ขอแพทย์ที่ดูแล work up ให้พบสาเหตุให้ได้ ไม่ควร try treat เฉยๆ
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
dr_norr

โพสต์ที่ 11

ประวัติ น้อยไปหน่อยครับ....
อาการสำคัญ...ปัสสาวะเป็นเลือด ........กี่วัน

ถ้าไปพบแพทย์ คงต้องซักประวัติเพิ่มเติมหลายอย่าง

ประวัติปัจจุบัน เช่น
..ลักษณะของปัสสาวะ เป็นเลือดช่วงไหน ปริมาณ ระยะเวลา เป็นเลือดสด หรือ ปัสสาวะสีน้ำโค๊ก
..อาการอื่น ที่เกิดร่วม เช่น อาการไข้( แสดงว่าอาจจะมีการติดเชื้อร่วม ) น้ำหนักลด เช่นในมะเร็ง อาการปวดท้อง เช่นในนิ่ว กระเพาะปัสสาวะอักเสบ ปัสสาวะกระปิดกระปอย
...อาการปัสสาวะเป็นเลือดเป็นได้หลายอย่างมากครับ

...อาการของกระเพาะปัสสาวะอักเสบ ซึ่งมักจะพบบ่อย
มักมีอาการ ปัสสาวะบ่อย ปัสสาวะขัด กระปิดกระปรอย ไม่ค่อยมีไข้ หรือไข้ต่ำ ๆ
มักจะมีประวัติการกลั้นปัสสาวะ โดยเฉพาะผู้หญิงที่เดินทางไกล
เราก็จะรักษาโดย
1.การเก็บปัสสาวะมาตรวจ ถ้าเป็นไปได้ บางคนมักจะขอยาไปกินก่อน
2.ให้ดื่มน้ำมากๆ
3.อย่ากลั้นปัสสาวะ
4.ยาปฏิชีวนะ ที่นิยมใช้ ก็เหมือนกับที่เพื่อนบอก norfloxacin ( 400) 1x2 or ofloxacin ถ้าแรงขึ้น ciprofloxacin บางคนใช้ bactrim เชื้อเริ่มดื้อ โอกาสแพ้ยามาก เนื่องจากเป็นซัลฟา และยังมีอีกหลายตัว
5.พักผ่อน
6.อย่าเพิ่งออกกำลังกาย หรือทำงานหนัก

โดยทั่วไปตำแหน่งที่เกิดปัสสาวะเป็นเลือด แบ่งง่ายๆ
1.สาเหตุที่ไต
2.สาเหตุที่ระบบทางเดินปัสสาวะที่ไม่ใช่ไต เช่น กระเพาะปัสสาวะ ท่อปัสสาวะ

โดยทั่วไปสาเหตุของปัสสาวะเป็นเลือด แบ่งง่ายๆ
1.การติดเชื้อ
2.นิ่ว
3.มะเร็ง
4.trauma
5.connective tissue disease , vasculitis
6.โรคเลือด

อื่นๆ
:roll:
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
2nd wind

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับทุกคนที่ช่วยตอบมาอย่างเร็วทันใจ และละเอียดด้วย เดี๋ยวผมพาแม่ไป ultrasound แล้วคุยกับหมอเสร็จเดี๋ยวจะมา update อีกทีครับ
ล็อคหัวข้อ