มาแนะนำหนังสือดีๆอ่านกันเถอะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
golden-goose
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หนังสือที่น่าอ่านเกี่ยวกับการลงทุนที่ผมเคยอ่านมาบ้างแล้วครับ ไม่ทราบว่ามีเพื่อนคนไหนจะแนะนำหนังสือเล่มอื่นบ้างไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
1 Security Analysis - Benjamin Graham, David Dodd
2 The Intelligent Investor - Benjamin Graham
3 Common Stocks and Uncommon Profits - Philip Fisher
4 Stocks For The Long Run - Jeremy Siegel คนนี้เป็น อาจารย์ที่ Wharton School of Business (University of Pennsylvania ครับ)
5 Learn to Earn- Peter Lynch
6 One Up on Wall Street - Peter Lynch
7 Beating the Street - Peter Lynch
8 A Random Walk Down Wall Street - Burton G. Malkiel (แนวทฤษฎี Random Walk)
9 Common Sense on Mutual Funds - John Bogle (เจ้าพ่อ index fund จาก Vanguard Group)
10 Irrational Exuberance - Robert J. Shiller (นักเศรษฐศาสตร์ จาก่มหาวิทยาลัย Yale)
11 How to Make Money In Stocks - William J. O'Neil (ผู้คิดค้นระบบ CANSLIM )

ไม่ทราบว่ามีใครเคยแปลหนังสือข้างบนเป็นภาษาไทยบ้างไหมครับ
อยากให้บ้านเรามีหนังสือแปลดีๆอ่านนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 2

6 One Up on Wall Street - Peter Lynch

รอ ดร นิเวศน์ แปลนานแล้วครับ ไม่เห็นวางตลาดซะที ตอนแรกเห็นมีบางท่านบอกว่าจะออกปลายปีที่แล้ว ผมรอจนหลับแล้วครับ :lol: :lol: :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

7 Value Way ฉบับรวมเล่ม(ยังไม่มีชื่อใหม่ครับ) :mrgreen: ระหว่างรอหนังสืออ.นิเวศน์ กับคุณwebก็รออ่านของผมก่อนได้ครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

รออ่านเหมือนกันครับ

อ่านtext ทีไร เมื่อยมือทุกที(เปิดดิก) :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

Beating the Street คงต้องเป็นกลางปีนะครับ ผมอยากให้เพื่อนๆได้อ่าน One up ฉบับดร. นิเวศน์ก่อนครับ อ้อ แล้วก็ Value Way ของคุณมนกับคุณวิบูลย์ด้วย ส่วน The Intelligent Investor คงต้องปีหน้าครับ จริงๆแล้ว ผมเพิ่งแปลหนังสือเล่มใหม่เสร็จ แต่เป็นหนังสือเกี่ยวกับการทำธุรกิจส่วนตัวครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้กำลังอ่าน Ten Deadly Marketing Sins
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 7

the warren buffett way 1st edition
the warren buffett way 2nd edition
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Golden Stock

โพสต์ที่ 8

มาแนะนำหนังสือลดราคาครับ

เมื่อสัปดาห์ก่อนผมไปซื้อหนังสือที่ร้าน B2S เซลทรัลบางนา เห็นมีหนังสือต่างประเทศลด 50 % หลายเล่มเลยครับ ผมซื้อมา 2 เล่ม

Learn to earn ราคา 297 บาท
On Competition ของ Michael E. Porter ราคา 872.50 บาท

ถ้าสนใจก็ลองไปดูได้ครับ
ล็อคหัวข้อ